ผู้เขียน หัวข้อ: เกียร์ Power Shift ดีกว่านี้ ไม่มีหรอครับ Ford  (อ่าน 25280 ครั้ง)

NgoH

• บุคคลทั่วไป
Re: เกียร์ Power Shift ดีกว่านี้ ไม่มีหรอครับ Ford
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 19:40:57 »
ใช้ตัว 1.6 5Dr Sport powershift อยู่ค่ะ ใกล้จะ 30K โลละ เท่าที่ใช้มา มีกระตุกบ้าง แต่ชินละ ช่วงออกตัวเวลารถติดจะค่่อยๆเหยียบเอา เลี้ยงเกียร์  แต่อาการกระตุกจะออกบ่อยเวลาเร่งขึ้นทางชัน เวลาวนหาที่จอดรถในห้างค่ะ เท่าที่ใช้มารู้สึกประหยัดสุดๆเลยค่ะ ถังนึง วิ่ง จ-ศ จากลาซาลไปทำงานสาทรทุกวัน วันเสาร์ยังเหลือเกือบครึ่งถังเลยค่ะ ใช้ gasohol 95 ค่ะ

ดีใจด้วยครับ

Focus TDCi Mk2 ที่ผมใช้อยู่ เป็นแบบเปียก คือใช้น้ำมันเป็นตัวหล่อลื่นระบายความร้อน มีข้อดีคือทนทาน ใช้ได้นาน แต่ข้อเสียคือการส่งกำลังไม่ดีเท่าแบบแห้ง แต่อยากบอกว่ามันก็มีกระตุกนะครับ เพียงแต่อาจจะน้อยกว่าแบบแห้ง แต่อยู่ในระดับที่ยอมรับไหว

ผมว่าทั้ง fiesta/focus ในไทย คงพยายามดันการใช้ powershift ไปยาวๆ ให้เป็นระบบส่งกำลังหลักเลย การพัฒนาก็คงมีต่อเนื่อง รุ่นต่อๆไป คงดีกว่าที่เป็นอยู่ครับ

ผมว่าฟอร์ดคงสร้างแบรนด์ ด้วยจุดเด่นเกียร์ลูกนี้ต่อไปยาวๆเหมื่อนทั่นว่า มันเป็นเกียร์ใหม่พึ่งเริ่มต้น และเป็นเกียร์ทันสมัยที่สุดลูกหนึ่ง

ออฟไลน์ Amj

• Sr. Member
Re: เกียร์ Power Shift ดีกว่านี้ ไม่มีหรอครับ Ford
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 20:53:15 »
ิอย่าน้อยใจไปครับ เกียร์ออโต้รถครูซเกียร์ 1-3 ก็เป็นแบบนี้เหมือนกัน

ที่สำคัญกระตุกมากๆเข้า แถมมีพังยกทั้งลูกก็มีนะครับ แล้วแต่บุญที่ทำมา
บางคันโชคดีหน่อยเปลี่ยนแค่สมองเกียร์

รถบางคันเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ที่ระยะ 2 หมื่นกม. ถ่ายออกมาดำสุดๆ
บางคันถ่ายออกมาไม่รู้ว่าน้ำมันเกียร์ หรือน้ำโคลนดำๆ

2 ค่ายนี้ไม่รู้เป็นอะไรถึงต้องมาทำให้มันคล้ายๆกัน เอิ๊กๆ

ปล. เวลาวิ่งทางไกลไม่มีปัญหาเหมือนกัน เป็นเพราะว่ารถระบายความร้อนดี เลยได้ลมช่วยระบายความร้อนรึเปล่า
      ไม่รู้ทำไมครูซสเปคเมืองไทยถึงได้ถอด oil cooler transmission ออก รถค่ายฟอร์ดเป็นเหมือนกันไหมอยากรู้จริงๆ

ออฟไลน์ noomanimemaster

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 21:02:36 »
เท่าที่ลอง New Focus 2.0 มาไม่มีกระตุกให้เห็น(อย่างชัดเจน)เลยนะครับ

แต่ไอ้Fiesta ช่วงความเร็วต่ำนี่ เล่นเอาหัวทิ่ม- -

ออฟไลน์ beerrl

• Hero Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 21:22:25 »
Power shift หรือ dual clutch นั้น จะแบ่งเป็น clutch แห้ง หรือ เปียก ขึ้นอยู่กับแรงบิด torque เครื่องยนต์นั้น
โดยปรกติ รถยุโรป เขาจะแบ่งที่ 250Nm เป็นค่ากลางครับ
ตำ่กว่า 250Nm ก็จะเป็น คลัชแห้ง เช่น ford fiesta, ford focus ใหม่ เบนซิน, skoda 1.2tsi หรือ แม้แต่ 1.8tsi แรงบิดก็ไม่ถึง
ส่วนที่มากกว่า 250Nm ก็จะเป็นแบบเปียกครับ เช่น ford focus tdci ตัวเก่า, VW GTi, รถเครื่องดีเซล

ส่วนเรื่องกระตุก ผมว่าเป็นปรกติของเกียร์แบบนี้อยู่แล้วครับ
เกียร์เปลี่ยนเร็วย่อมกระตุกเป็นธรรมดา
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ gumpzgear

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 21:39:48 »
สงสัยว่าไม่มีใครไปอัพเฟิร์มแวร์เหรอครับ
ผมอัพมาแล้ว ปัจจุบันไม่มีความกระตุกเลย

ออฟไลน์ NOTTO

• Full Member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 22:12:38 »
เท่าที่ลอง New Focus 2.0 มาไม่มีกระตุกให้เห็น(อย่างชัดเจน)เลยนะครับ

แต่ไอ้Fiesta ช่วงความเร็วต่ำนี่ เล่นเอาหัวทิ่ม- -
ต้องเลี้ยงรอบเป็นครับ แล้วจะไม่หัวทิ่ม อาการกระตุกจะหายไปเยอะ ถ้าเข้าใจจังหวะมัน
แต่ถามว่าชอบมั๊ย ตอบได้เต็มปากเต็มคำว่าไม่ชอบ เกลียดมาก คืออยากจะขับจะเร่งจะเบรคยังไงก็ได้อะ นี่มันยุคสมัยไหนแล้ว ทำเป็นรถโบราณรุ่นคุณปู่ไปได้กุกกักๆๆๆ

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 23:03:02 »
ใช้มา3พันโลแล้วไม่ค่อยกระตุกเท่าไหร่พอรับได้ ปกติขับช้า วิ่งในเมืองไหลเรื่อยๆติดบ้างได้ 10โลลิตรเอง เติม300วิ่งได้100โล กิโลละ3บาท อย่างนี้ถือว่ากินน้ำมันพอสมควรใช่เป่าคะ

ออฟไลน์ bowy3

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 23:07:36 »
สงสัยว่าไม่มีใครไปอัพเฟิร์มแวร์เหรอครับ
ผมอัพมาแล้ว ปัจจุบันไม่มีความกระตุกเลย
เรื่องอัพ firmware กล่องสมองกลเกียร์ ทางศูนย์จะอัพให้ตั้งแต่ fiesta ที่ผลิต ก่อนเดือน เมษายน 2010 ค่ะ ถ้าหลังจากนั้นแปลว่าอัพมาเรียบร้อยแล้วคร่าาา ที่ใช้อยู่มีกระตุกเล็กน้อย แต่รุ่นที่ยังไม่ได้อัพนี่รู้สึกว่าจะรุนแรง แล้วก็เปลืองน้ำมันด้วยค่ะ

ออฟไลน์ Schnitzel

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2012, 00:02:38 »
Ford go further

ไปโชว์รูมดูฟอร์ด แต่ตอนซื้อไปที่อื่น

ใครมันคิดสโลแกนนี้วะ

(ผมทำมาแล้วไปดูฟอร์ด แล้วไปจองซีวีค)

ออฟไลน์ adobe

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2012, 00:24:47 »
สมองเกียร์มันกำลังเรียนรู้การขับขี่กับจังหวะการเหยียบของคนขับ
ขับไปสักพันโลจะลงตัวเองครับ
Focus TDCi ก็เป็นในช่วงแรกๆ จังหวะยังไม่ลงตัว. มีกระตุกบ้าง

ขับไปสักพักอาการกระตุกจะลดลง เมื่อเราเหยียบตามจังหวะของเรา
และอีกอย่างได้รถมาใหม่ๆ จังหวะการควบคุมมันยังไม่ลงตัว

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2012, 00:31:23 »
ดีกว่านี้คงจะมีเหมือนกันเทคโนโลยีดีกว่า แต่แพงกว่าคงไม่เอามาลง เกียร์ Power Shift ของ Ford พึ่งเอาใช้ได้ไม่กี่ปี กับรถไม่กี่รุ่น

จะให้ดีเหมือนอย่างเจ้าแห่งเกียร์คลัชท์คู่ อย่าง Volkswagen กรุ๊ป รายนี้มีตั้งแต่รถบ้านๆทั้วไปยัน ซุปเปอร์คาร์ แต่ Ford คงจะค่อยๆใช้เวลาพัฒนาไป(หลายชั่วอายุคน)

ขนาดเกียร์ออโต้ธรรมดาทั้วไปที่ใช้กันกับค่ายรถต่างๆ กว่าจะให้มัน ทำงานได้อย่างเรียบร้อยอย่างทุกวันนี้ ใช้เวลาพัฒนากี่ปีกัน ดูอย่างที่ออกมาใหม่ๆช่วงแรกๆสิครับ

ไม่งั้นคงต้อง ขอร้องให้ Ford เอาเกียร์ cvt มาลงแทน หวังว่าคงไม่มีใครบ่นเกียร์ cvt อีกตามหลังมาอีก  ;D ;D

อ้าอ้า ฟอร์ด เอา CVT มามีบ่นอีกแน่แน่  ;D

คงไม่บ่นหรอก แต่ด่ายับเลยแหละ แค่นี้ผู้ไม่ได้ใช้งานส่วนมากก็จะไล่กลับอเมริกาอยู่แระ ;D

ไม่ต้องถึงขั้น ผู้ไม่ได้ใช้งานหรอกครับ
ผมก็คนนึงแหละที่จะด่า และจะด่าในฐานะคนที่ลองขับมาแล้วด้วยนี่ละ!

กระตุกบ้าบออย่างกับรถเกียร์อัตโนมัติ ไฮโดรลิก ยุคโบราณกาลทั้งนั้น
โปรแกรมสมองกลเกียร์ให้มันดีๆหน่อย ก็ช่วยลดปัญหาลงได้เยอะแล้ว
ใครยังไม่ได้อัพ Firmware ก็ไปอัพกันได้นะครับ แต่ถ้าตีนหนัก ตีนโหด
อาจต้องทำใจหลังอัพกันนิดนึง

ออฟไลน์ THEKHAM

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2012, 01:48:21 »
ผมใช้มาร่วมปีครึ่ง แรกๆ ก็มีกระตุกบ้าง พอไปอัพ Firmware อาการกดคันเร่งหลังติดเบาะ

แทบไม่เจออีกเลย เรี่ยวแรงหายไปบ้าง ใครที่ชีวิตขับในเมืองประจำไปอัพFirmware ใหม่ครับ

หลังอัพ จะรู้สึกว่ากินน้ำมันน้อยลง เพราะรอบเกียร์ 1 ไป2 เปลี่ยนที่รอบต่ำลง 

แต่หลังๆ ผมก็สามารถทำให้มันกินน้ำมันเท่าเดิมได้ เพราะผมเป็นคนชอบกด (เมื่อก่อนผมทำงานแถวสาทร)

บางคนอาจเจออาการบางจังหวะขับขึ้นห้างเเล้วเหมือนกดคันเร่งวืด ให้กดคันเร่งซ้ำเข้าไปเลยครับ ไม่ต้องตกใจ

ตอนนี้ผมไม่อยู่ได้ใช้รถถึงปีหน้าให้แม่ขับไปส่งน้องไปทำงานขึ้น BTS และรับกลับบ้าน

ผมก็กลัวจะสร้างปัญหายุ่งยากในการขับเจ้าคันนี้แก่แม่ ทุกครั้งผมโทรไปคุยจากอเมริกา โทรกลับบ้าน

ผมถามถึงรถเป็นประจำ แม่ผมก็ไม่ได้บ่นอะไร บอกขับคล่องตัวดี ไม่มีรอยขีดข่วน แม่ขับสบาย

ใครรถมีปัญหาก็แก้ให้จบกันไวไวนะครับ ต้นปี 54 ที่ออกรถมาผมเคลมไปหมดแล้ว 5 รอบ

ก่อนทิ้งรถไว้ให้แม่ใช้

ปล.แม่ผมอายุ 50 ขับเฟียสต้า 5 ประตูสีน้ำเงินครับ 555

ออฟไลน์ banch

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2012, 11:07:03 »
ทำไม Volvo ทำด้ายยยยยย

กดไลค์  ;D

เกียร์ลูกเดียวกันแท้ๆ

ออฟไลน์ Action

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2012, 11:09:10 »

กดไลค์  ;D

Software ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ Minere

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2012, 14:59:28 »

กดไลค์  ;D

Software ;D

เอาของวอลโว่มาใช้ไม่ได้หรอครับ แค่ซอฟแวร์เอง ทีเครื่อง อีโค่บูส วอลโว่ยังเอามาใช้เลย
เค้าไม่ใช่ พันธมิตรกันหรอครับ

ออฟไลน์ adobe

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2012, 17:31:14 »

กดไลค์  ;D

Software ;D

เอาของวอลโว่มาใช้ไม่ได้หรอครับ แค่ซอฟแวร์เอง ทีเครื่อง อีโค่บูส วอลโว่ยังเอามาใช้เลย
เค้าไม่ใช่ พันธมิตรกันหรอครับ

เกียร์คนละลูกครับ
ของ volvo เป็น wet clutch ครับ คล้ายของ focus TDCi

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2012, 20:21:41 »
Power Shift คลัชเปียก,,, ใน TDCi mk2 ยุคแรกๆ , ตอนผมไปลอง ก็กระตุกหัวทิ่มเหมือนกันนะครับ
....ตอนหลังๆ ,,, ที่เค้าว่าเนียนๆ แล้ว, ผมก็ยังไม่เคยได้ขับ

ผมว่า,,, ให้เค้าปรับ ให้เค้าแก้, อีกซักพัก คงจะดีกว่านี้
....แต่ก็แปลก,,, การอัพ Firmware ของ Power Shift นี่เหมือนเป็นเรื่องปกติเลยนะ
....ทำไม,,, ไม่ทำมาให้มันดีๆ หน่อย, แล้วค่อยเอามาขาย
....ต้องเอามา,,, ให้คนด่าเล่นก่อน, แล้วค่อยเรียกไปอัพ Firmware

งง ,,, กะมันจริงๆ

ออฟไลน์ บูตะ ฉึกฉึก

• เด็กน้อยภูพาน
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 00:42:45 »
เข้ามายืนยันว่าอัพแล้วหายกระตุกครับ(ก็ยังมีบ้างแต่ไม่มาก)
แต่ไม่รู้ว่ารู้สึกไปเองไหมว่า มันเหมือนอัตตราเร่งหายไป  ;D
.... ... ....- --- --.- ..

ออฟไลน์ firstzeng

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 20:24:09 »
ผมใช้ Fiesta ก็กระตุกบ้างนะ แต่ก็ช่างมัน เยียบมิดเป็นพอ

Focus ไปลองดูแล้ว ก็กระตุกนะ แต่เบากว่า Fiesta อยู่ในระดับที่รับได้

ออฟไลน์ noomanimemaster

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 22:10:10 »

ต้องเลี้ยงรอบเป็นครับ แล้วจะไม่หัวทิ่ม อาการกระตุกจะหายไปเยอะ ถ้าเข้าใจจังหวะมัน
แต่ถามว่าชอบมั๊ย ตอบได้เต็มปากเต็มคำว่าไม่ชอบ เกลียดมาก คืออยากจะขับจะเร่งจะเบรคยังไงก็ได้อะ นี่มันยุคสมัยไหนแล้ว ทำเป็นรถโบราณรุ่นคุณปู่ไปได้กุกกักๆๆๆ
'
ปรกติก็เลี้ยงได้ครับ แต่พอดีเจอช่วงรถติด พอมันเคลื่อนตัวไปได้ซักพักดันติดต่อ จังหวะนั่นมันดันถึงรอบเปลี่ยนเกียร์พอดี ;D

ออฟไลน์ MAXIMUS CRUZE

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 20:59:15 »
เพราะมันไม่ใช่รถธรรมดา แต่มันคือ Ford ครับ ;D