ผู้เขียน หัวข้อ: เกียร์ Power Shift ดีกว่านี้ ไม่มีหรอครับ Ford  (อ่าน 25179 ครั้ง)

ออฟไลน์ Minere

• Full Member
ผมสงสัยมานานแล้ว ทำไม เกียร์ Power Shift ของ Ford หลังๆ มันกระตุกจัง
ทำไม Focus TDCI ตัวเก่า ไม่เห็นเป็นไร แล้วทำไมไม่เอาเกียร์เดิมมาใส่ใน new focus

ผมใช้ Fiesta อยู่ รู้ว่าเกียร์มันกระตุกจริง มากด้วยถ้าอยู่ในเมือง แต่ก็ชินแล้ว ทำใจให้ยอมรับ
เพราะข้อดีก็มี ตอนออกต่างจังหวัด จะคนละเรื่องกับวิ่งในเมืองเลย

ล่าสุด มา Focus 2.0 ถึงแม้เกียร์จะคนละลูกกับ Fiesta แต่ก็ส่อแวว เหมือนกัน
ซ้ำ Focus 1.6 ยังมาใช้ลูกเดียวกะ Fiesta อีก

ทำไม Ford ไม่เอาเกียร์ Power Shift คลัชเปียก ใน TDCI ตัวเก่า มาใช้
แอบสงสัย

ถ้า Focus TDCI ตัวใหม่ ใช้เกียร์เดียวกะ เบนซิล 2.0 ผมคงซื้อ Cruze ดีเซลแน่ๆ

ออฟไลน์ shoojai

• Jr. Member
  • **
Re: เกียร์ Power Shift ดีกว่านี้ ไม่มีหรอครับ Ford
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 14:50:11 »
ผมขับในเมืองก็เซ็งเหมือนกันครับ มันพยจสุดๆ
แต่หลังๆ พอชินแล้วก็เฉยๆครับ เพราะพอวิ่งทางไกลมันลื่นจริงๆ

แต่พ่อผมบอกว่าชอบมากกว่ารถคันอื่นๆในบ้าน พ่อบอกว่ามันดูมีเรียวแรง มีชีวิตชีวา
และดูขับสนุกกว่าครับ

แต่ถ้าผมจะเปลี่ยนรถ ผมก็จะไม่เอาไอ้เกียร์บ้าๆ แบบนี้อีกแล้วครับ ถ้าใช้ชีวิตในเมือง
แต่ถ้าอยู่ ตจว. ก็แล้วไปครับ

NgoH

• บุคคลทั่วไป
Re: เกียร์ Power Shift ดีกว่านี้ ไม่มีหรอครับ Ford
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 14:59:35 »
เอาน่า อย่างน้อยมันก็ยังสบายกว่าเมนวลหละน่า เมนวลปล่อยคลัชไม่นิ่ม มันเป็นเหมือนกัน มันน่าเป็นลักษณะของมันหละมัง  ;)

ข้อดีก็มีบ้างบางที่ สติ สตาง ไม่เข้าร่องเข้ารอย หรือพวกชอบหลับในได้มั่งหละ กระตุกที สดุ้กที่ ดีเหมือนกันเน้อ ว่าไปแล้ว ;D

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 15:11:48 »
เอาน่า อย่างน้อยมันก็ยังสบายกว่าเมนวลหละน่า เมนวลปล่อยคลัชไม่นิ่ม มันเป็นเหมือนกัน มันน่าเป็นลักษณะของมันหละมัง  ;)

ข้อดีก็มีบ้างบางที่ สติ สตาง ไม่เข้าร่องเข้ารอย หรือพวกชอบหลับในได้มั่งหละ กระตุกที สดุ้กที่ ดีเหมือนกันเน้อ ว่าไปแล้ว ;D

ถ้าไม่มีที่ดีกว่า ขอแมนวลละกับครับ  ;)
มันกว่าเยอะ

ออฟไลน์ Action

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 15:14:24 »
อาการเกียร์กระตุกในช่วงความเร็วต่ำ (เกียร์ 1-2-3) เป็นลิขสิทธิ์ของฟอร์ด ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ RERFz

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 15:16:20 »
อาการเกียร์กระตุกในช่วงความเร็วต่ำ (เกียร์ 1-2-3) เป็นลิขสิทธิ์ของฟอร์ด ;D

สงสัยจะเป็นยังงั้นครับ

เห็นฝรั่งทำ user feedback ในยูทูป ก็ยังบ่นมา เกลียดเกียร์กระตุก
คือสรุป มันเป็นทั่วโลกแน่ๆ ทำไมฟอร์ดถึงไม่หาทางแก้

ผมก็ งง มาก

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 15:26:56 »

ฟิลออกตัวกระตุกในรถแมนนวล กับการกระตุกในรถออโต้มันต่างกันนะครับ

แมนนวลกระตุก ส่วนหนึ่งของความผิดพลาดมาจากเราเอง ที่เท้าซ้ายไม่เนียน

แต่กระตุกในออโต้ DC เข้าใจว่ามันคือ เกียร์ธรรมดาไร้คลัตช์ ตามที่หลายคนเรียกกัน
แต่ไม่จำเป็นต้องเอาทุกอย่างจากเกียร์ธรรมดามาใส่ก็ได้นะ

ออฟไลน์ shoojai

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 15:27:05 »
ทำไม Volvo ทำด้ายยยยยย

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 15:31:37 »

ฟิลออกตัวกระตุกในรถแมนนวล กับการกระตุกในรถออโต้มันต่างกันนะครับ

แมนนวลกระตุก ส่วนหนึ่งของความผิดพลาดมาจากเราเอง ที่เท้าซ้ายไม่เนียน

แต่กระตุกในออโต้ DC เข้าใจว่ามันคือ เกียร์ธรรมดาไร้คลัตช์ ตามที่หลายคนเรียกกัน
แต่ไม่จำเป็นต้องเอาทุกอย่างจากเกียร์ธรรมดามาใส่ก็ได้นะ

ฟิลลิ่งโปรตอลไงครับ AMT ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 15:34:46 »
Getreg น่าจะเอาไปปรับบ้างนะ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 15:50:31 »
ดีกว่านี้คงจะมีเหมือนกันเทคโนโลยีดีกว่า แต่แพงกว่าคงไม่เอามาลง เกียร์ Power Shift ของ Ford พึ่งเอาใช้ได้ไม่กี่ปี กับรถไม่กี่รุ่น

จะให้ดีเหมือนอย่างเจ้าแห่งเกียร์คลัชท์คู่ อย่าง Volkswagen กรุ๊ป รายนี้มีตั้งแต่รถบ้านๆทั้วไปยัน ซุปเปอร์คาร์ แต่ Ford คงจะค่อยๆใช้เวลาพัฒนาไป(หลายชั่วอายุคน)

ขนาดเกียร์ออโต้ธรรมดาทั้วไปที่ใช้กันกับค่ายรถต่างๆ กว่าจะให้มัน ทำงานได้อย่างเรียบร้อยอย่างทุกวันนี้ ใช้เวลาพัฒนากี่ปีกัน ดูอย่างที่ออกมาใหม่ๆช่วงแรกๆสิครับ

ไม่งั้นคงต้อง ขอร้องให้ Ford เอาเกียร์ cvt มาลงแทน หวังว่าคงไม่มีใครบ่นเกียร์ cvt อีกตามหลังมาอีก  ;D ;D

NgoH

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 15:59:40 »
ดีกว่านี้คงจะมีเหมือนกันเทคโนโลยีดีกว่า แต่แพงกว่าคงไม่เอามาลง เกียร์ Power Shift ของ Ford พึ่งเอาใช้ได้ไม่กี่ปี กับรถไม่กี่รุ่น

จะให้ดีเหมือนอย่างเจ้าแห่งเกียร์คลัชท์คู่ อย่าง Volkswagen กรุ๊ป รายนี้มีตั้งแต่รถบ้านๆทั้วไปยัน ซุปเปอร์คาร์ แต่ Ford คงจะค่อยๆใช้เวลาพัฒนาไป(หลายชั่วอายุคน)

ขนาดเกียร์ออโต้ธรรมดาทั้วไปที่ใช้กันกับค่ายรถต่างๆ กว่าจะให้มัน ทำงานได้อย่างเรียบร้อยอย่างทุกวันนี้ ใช้เวลาพัฒนากี่ปีกัน ดูอย่างที่ออกมาใหม่ๆช่วงแรกๆสิครับ

ไม่งั้นคงต้อง ขอร้องให้ Ford เอาเกียร์ cvt มาลงแทน หวังว่าคงไม่มีใครบ่นเกียร์ cvt อีกตามหลังมาอีก  ;D ;D

อ้าอ้า ฟอร์ด เอา CVT มามีบ่นอีกแน่แน่  ;D

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 16:03:43 »

อ้าอ้า ฟอร์ด เอา CVT มามีบ่นอีกแน่แน่  ;D

คงไม่บ่นหรอก แต่ด่ายับเลยแหละ แค่นี้ผู้ไม่ได้ใช้งานส่วนมากก็จะไล่กลับอเมริกาอยู่แระ ;D

ออฟไลน์ kimjung

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 16:16:49 »
กระตุกอย่างเดียวก็ยังพอทำใจ แต่นี่เสือกแดรกโคตรๆอีก เวลาใช้ในเมืองนี่คนละเรื่องกับทางไกลเลย

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 16:27:47 »
นี่ไม่ใช่เพียงแค่รถ แต่นี่คือฟอร์ด โฟกัสใหม่  :)

ออฟไลน์ Jxxx

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 16:29:21 »
Ford เคยพัฒนา CVT ในรถใหญ่ของตนด้วยครับ (ถ้าจำไม่ผิด Ford 500 มั้ง)  ผลสุดท้ายก็เลิกไปครับ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 16:33:01 »
เหตุผลในเรื่องช่วงออกตัวกับการใช้ในเมืองนี่แหละครับที่ Mazda ไม่ยอมทำ Dual-Clutch ในรถบ้านของตัวเอง หันไปพัฒนาเกียร์ออโต้ SkyActiv-Drive แทน

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 16:37:17 »
CVT ใช้ดีๆ จะติดใจนะครับ
ผมใช้รถเกียร์ Jazz GD ไปขับซิตี้ ยังรู้สึกบางช่วงจังหวะการเปลี่ยนเกียร์มีกระตุกเล็กๆ ขับแล้วรำคาญยังไงไม่รู้ เวลาเร่งแซงถ้ารู้จักจังหวะของเกียร์แล้ว มันก็สนุกได้ระดับหนึ่งเลยล่ะครับ

ปล. รถเกียร์กระตุกนี่ สำหรับผมน่ารำคาญจริงๆ หวังว่าฟอร์ดจะแก้ปัญหานี้ได้ครับ

ออฟไลน์ Sammy_

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 16:43:13 »
นี่ไม่ใช่เพียงแค่รถ แต่นี่คือฟอร์ด โฟกัสใหม่  :)
มาแอบขำครับ ฮาๆๆ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 16:45:52 »
ข้อเสียหลักๆเลยที่ทำให้กินน้ำมัน
คือ ความเร็วต่ำ มันไม่ยอมเปลี่ยนเกียรสูงให้

ดูเกียรรถบางยี่ห้อสิครับ วิ่ง 40-50 มันก็เปลี่ยนเกียรสูงสุดให้แล้ว
พวกพาวเวอร์ชิพ จะไม่ยอมเปลี่ยนเกียรใหม่ให้ถ้ารอบและความเร็วไม่สัมพันธ์กัน
มันดีถ้าขับนอกเมือง กำลังไม่ตก ขับมันส์ ต่อเนื่องมากๆ
แต่ในเมือง อย่างที่รู้ๆกัน

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 17:01:39 »
สงสัยเหมือนกัน ทำไมฟอร์ดไม่พัฒนาเกียร์คลัทช์แห้งให้ดีกว่านี้ก่อนค่อยเอามาใส่รถขายจริง
กระตุกแบบคนปล่อยคลัทช์ไม่ถูกจังหวะ เหมือนสมองกลยังไม่ฉลาดพอ ทำไมเกียร์คลัทช์เปียกใน TDCi ไม่เป็นแบบนี้ ???
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ gorakung

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 17:01:57 »
มันเป็ยสไตล์  ;D

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 17:08:24 »
สงสัยเหมือนกัน ทำไมฟอร์ดไม่พัฒนาเกียร์คลัทช์แห้งให้ดีกว่านี้ก่อนค่อยเอามาใส่รถขายจริง
กระตุกแบบคนปล่อยคลัทช์ไม่ถูกจังหวะ เหมือนสมองกลยังไม่ฉลาดพอ ทำไมเกียร์คลัทช์เปียกใน TDCi ไม่เป็นแบบนี้ ???

ลองศึกษาดูครับว่า เปียก กับ แห้ง ทำงานยังไง ต่างกันยังไงครับ

เปียก กินแรงกว่า แห้ง นะครับ

ออฟไลน์ nickname026

• **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 17:21:51 »
ฟอร์ดน่าจะรู้ปัณหาข้อนี้ดีครับ แต่ยังไม่สามารถทำให้มันดีกว่านี้ได้มากกว่า

ส่วนตัวผมว่าเกียร์ใหม่มีปัณหาแบบนี้ ยอมใช้เกียร์โบราณ 4 สปีดดีกว่านะ

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 17:32:04 »
Auto ธรรมดา 5 speed หรือแพงหน่อย อย่าง 6 speed Fordไม่มีหรอครับ
ปกติ ford ขายถูกกว่าเจ้าตลาด ลองเอาเกียร์แพงอีกนิดมาใส่ ขายเท่าเจ้าตลาด แต่ option เยอะกว่า มันก็น่าสนใจกว่านะครับ

Focus ทุกอย่าง ok หมด กลัวจะตกม้าตายที่เกียร์

อยากเห็นความเปลี่ยนแปลงจริงๆครับ
ไม่งั้นคงไม่ซื้อ Ford อีกละ
เบื่อมาก เพื่อนบอกว่า นึกว่าขับรถเกียร์กระปุก แต่จริงๆ มันเป็นเกียร์กระตุก

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 17:32:16 »
แมนวลปล่อยดีๆขับมาเป็นสิบปีปล่อยครัชนิ่มกว่าเจ้า ดูอัลคลัชของเฟียสต้าเยอะครับ อยู่ที่คนขับซะมากกว่า

แถมได้เรื่องสุ้มเสียงเวลาเลี้ยงครัชได้มันส์กว่ากันแยะ ถ้าถามผมยังไงก็ต้อง MT เท่านั้น

ดูอัลครัช เจ๋งครับ ลื่นไหลดี แต่กระตุกด้วย ขับออกตัวบ่อยๆพาลจะรำคาญเอาได้

CVT แลจะลื่นไหลนิ่มกว่าซะอีก ถ้าไม่นับเรื่องอัตราความสูญปล่าวที่เกิดขึ้นในระบบส่งกำลัง ที่ดูอัลคลัชดีกว่า แต่ก็ไม่เท่า MT

ออฟไลน์ bowy3

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 17:52:15 »
ใช้ตัว 1.6 5Dr Sport powershift อยู่ค่ะ ใกล้จะ 30K โลละ เท่าที่ใช้มา มีกระตุกบ้าง แต่ชินละ ช่วงออกตัวเวลารถติดจะค่่อยๆเหยียบเอา เลี้ยงเกียร์  แต่อาการกระตุกจะออกบ่อยเวลาเร่งขึ้นทางชัน เวลาวนหาที่จอดรถในห้างค่ะ เท่าที่ใช้มารู้สึกประหยัดสุดๆเลยค่ะ ถังนึง วิ่ง จ-ศ จากลาซาลไปทำงานสาทรทุกวัน วันเสาร์ยังเหลือเกือบครึ่งถังเลยค่ะ ใช้ gasohol 95 ค่ะ

ออฟไลน์ archian

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 18:02:37 »
fiesta  MT  ผมจะกระตุกที่เกียร์ 2 รอบเกือบๆ 3 พัน  น่าจะเป็นการประมวลผลการจ่ายน้ำมันของหัวฉีดอ่ะป่าวไม่รู้  แต่หลังจากการกระตุกปุ๊บแรงของรถก็มาปั๊บ  เหมือนกดปุ่มไนตรัส  ^^

ออฟไลน์ Valkilrey

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 18:42:27 »
Focus TDCi Mk2 ที่ผมใช้อยู่ เป็นแบบเปียก คือใช้น้ำมันเป็นตัวหล่อลื่นระบายความร้อน มีข้อดีคือทนทาน ใช้ได้นาน แต่ข้อเสียคือการส่งกำลังไม่ดีเท่าแบบแห้ง แต่อยากบอกว่ามันก็มีกระตุกนะครับ เพียงแต่อาจจะน้อยกว่าแบบแห้ง แต่อยู่ในระดับที่ยอมรับไหว

ผมว่าทั้ง fiesta/focus ในไทย คงพยายามดันการใช้ powershift ไปยาวๆ ให้เป็นระบบส่งกำลังหลักเลย การพัฒนาก็คงมีต่อเนื่อง รุ่นต่อๆไป คงดีกว่าที่เป็นอยู่ครับ

ออฟไลน์ Jazz_Jstw

• **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 18:45:02 »
CVT ใช้ดีๆ จะติดใจนะครับ
ผมใช้รถเกียร์ Jazz GD ไปขับซิตี้ ยังรู้สึกบางช่วงจังหวะการเปลี่ยนเกียร์มีกระตุกเล็กๆ ขับแล้วรำคาญยังไงไม่รู้ เวลาเร่งแซงถ้ารู้จักจังหวะของเกียร์แล้ว มันก็สนุกได้ระดับหนึ่งเลยล่ะครับ

ปล. รถเกียร์กระตุกนี่ สำหรับผมน่ารำคาญจริงๆ หวังว่าฟอร์ดจะแก้ปัญหานี้ได้ครับ

เหมือนผมเลยคับ ผมชอบเกียร์ CVT มากกว่าออโต้ทั่วๆไปอีก เพราะมันนิ่มนวลดี ตอนขับแรกๆผมว่าเหมือนมันอืดนะ แต่ขับไปขับมาจับจุดถูก มันก็ไม่เลวร้ายอะไร