ผู้เขียน หัวข้อ: "ยางที่ผลิตในประเทศ" VS "ยางนำเข้า" ยางแบบไหน น่าใช้กว่ากันครับ??  (อ่าน 50921 ครั้ง)

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
มีข้อสงสัยครับว่า

ปกติ รถที่ประกอบนอก มีแต่คนชอบ มีแต่คนอยากใช้
แต่สำหรับยาง เหมือนกันมั้ยครับ??

ส่วนตัวผมคิดว่า ยางที่ผลิตในประเทศ"น่าจะดีกว่า" จริงหรือไม่ครับ??
เพราะสภาพอากาศบ้านเรา ยางในประเทศ ผลิตโดยคนที่เข้าใจสภาพอากาศและสภาพถนน
นั่นหมายความว่า คุณภาพยาง เนื้อยาง น่าจะรองรับการใช้งานในบ้านเราได้ดีกว่า

เห็นว่าพวกยางนำเข้าเนื้อยางไม่ค่อยทน ใช้ได้ 2 ปีก็ต้องเปลี่ยนแล้วเพราะทนสภาพบ้านเราไม่ไหว
แต่เห็นยางนำเข้าหลายๆตัวก็น่าใช้น่าสนเหมือนกัน (ทั้งราคา ทั้งสมรรถนะ)
คือ ปกติใช้แต่ Michelin กับ BS ครับ แต่หลังๆมานี่ รู้สึกว่าราคามันเวอร์ไปหน่อย
(สนใจ RE002 มากๆ แต่เจอราคาเข้าไป ถอยดีกว่า ส่วนเจ้า GR90 ก็แพงมากมาย)

อยากทราบว่า ท่านอื่นๆมีความเห็นยังไงครับ??

ออฟไลน์ kengheng

• Jr. Member
  • **
น่าจะเหมือนกันน่ะครับ ผลิตภายใต้มาตราฐานเดียวกัน การใช้งานแต่ละสภาพ ก็ดูแต่ละรุ่นของยางอ่ะครับ  แต่ถ้ายางนำเข้ามันก็จะแพงกว่าเพราะเสียภาษีแพงกว่า  แต่ถ้าผลิตในประเทศก็จะเสียภาษีถูกกว่า

ออฟไลน์ Rai

• Newbie
  • *
เป็นยุคสมัยครับ ถ้าย้อนกลับไปสัก 10 ปี ยางเก๋งหรือไม่ก็พวกแนว off road. ล้วนต้องพึ่งพายางนอกทั้งนั้น แต่ปัจจุบันยางในประเทศดีขึ้นมากมายจนเพียงพอแก่การใช้งานทั่วไปแล้วครับ

ออฟไลน์ Amj

• Sr. Member
ความเห็นส่วนตัว

ผมว่ายางญี่ปุ่นหลายตัวหลายยี่ห้อถือว่าดีทีเดียว แต่ส่วนมากจะใช้ได้ดีประมาณ 2 หมื่นกม.
ส่วนยางที่ราคาถูกอย่างอย่าง maxxis หรือ falken ก็ใช้ได้ดีแค่ระยะ 2 หมื่นกม. เหมือนกัน
แต่แตกต่างกันมากที่ราคา  แต่สิ่งที่เหมือนกันคือ ได้ยางสดใหม่เปลี่ยนใช้ทุกๆ 2 หมื่นกม. เหมือนกัน

ส่วนยางผลิตในประเทศอย่างค่ายสะพานหินหรือพี่มิชลินที่ราคาสูงกว่า ส่วนมากจะใช้ได้ดีถึงระยะ 5 หมื่นกม.

สุดท้ายผมว่าขึ้นอยู่กับกำลังทรัพย์และความพอใจและสบายใจในการเลือกใช้ของแต่ละคน

ยางแต่ละยี่ห้อจะมีรุ่นย่อยหลายรุ่น ซึ่งก็ไม่ได้ดีเหมือนกันทุกรุ่น ก็คงต้องเลือกสักหน่อยว่ารุ่นไหน่าใช้
รุ่นไหนควรหนีให้ห่างอย่างเช่นยางรถบางยี่ห้อมีทั้งยางประหยัดน้ำมันสุดห่วย และยางสปอร์ตโคตรเทพ
ก็ควรทำการบ้านก่อนเลือกซื้อก็จะช่วยได้มาก

ออฟไลน์ Enzo

• **

สำหรับผม ถ้า งบถึง ขอยางนำเข้า แบบไม่ค้าง สต็อค ครับ

ยางในประเทศ ปัจจุบัน ดีมากพอสมควร

แต่ เคยสัมผัส ยางนำเข้าแล้ว รู้สึก ชอบมากกว่าครับ ( คามคิดส่วนตัว ครับ )

ออฟไลน์ il Rewki' N. li

• Full Member
  • Passioned in a Magic which called "CARS" ,,* i Luv
ยางผลิตในประเทศดีกว่าครับ

เหมาะสมกว่า...

ในด้านวัตถุดิบ เนื้อยาง

ความทนต่อสภาพอากาศ สภาพถนน อุณหภูมิ

ความแข็งอ่อน และนานาจิปาถะ

ลองมาเองกับตัวครับ 555

ยางญี่ปุ่นก็ดีครับ  แต่บางทีมันก็เป็นค่านิยมครับ

เพราะยางญี่ปุ่นใช้ได้ไม่ทนเท่ายางบ้านเราครับ
หลงใหลใน "รถยนต์" ... เวทย์มนต์ที่ตราตรึง...

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ยางในประเทศ เทียบกับยางอินโด มาเลย์ ยางในดีกว่ามากๆเลยครับ
ถ้าเทียบกับยาง JP ที่ไม่ค้างสต๊อก อันนี้ก็ไม่แน่เหมือนกันนะ แต่ยางบ้านเราคุ้มกว่าแน่นอน
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Blur

• Sr. Member
ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ

ยางผลิตในประเทศ แต่ราคาดันแพงกว่ายางนำเข้าจากญี่ปุ่น
ทั้งๆที่อาจจะนำเข้าน้ำยางไปจากประเทศไทยด้วย ค่าแรงก็แพงกว่า 55

แปลกมั้ยครับ  ;D

ผมเลือกยางนำเข้าจากญี่ปุ่นครับ เพราะว่ามันถูกกว่า
และมาตราฐานการผลิตจากญี่ปุ่นยังไงก็ไว้ใจได้ สำหรับผม

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ตอนนี้ผมสนใจยางยี่ห้อนึง Deestone
เป็นยางไทย แต่ไม่ค่อยได้รับความนิยมในรถบ้าน..
แต่ที่แน่ๆในบรรดารถสิบล้อ.. Deestone มาอันดับต้นๆ
สิบล้อเครนอ้อยเพื่อนผมใช้แต่ยี่ห้อนี้กันทั้งนั้น..

ผมสนใจ แต่ยังไม่มีโอกาสได้ใช้ เพราะมีให้เลือกน้อยอ่ะครับ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด

มองเรื่องสมรรถนะ ยางญี่ปุ่นหลายเจ้าดีกว่า เพราะที่เอามาขายเน้นแต่พวกกึ่ง Performance

แต่ก็อย่าลืมว่าอากาศบ้านเรา 33-37 องศา ยางนำเข้าเมืองนอกอากาศดีๆ
ที่ 20-25องศา เจออากาศในไทยเข้าไป แป๊บเดียวก็ดัง

ฉะนั้น ถ้าแคร์เรื่องเสียงยางเป็นพิเศษ ยางเมดอินไทยแลนด์ครับ

ออฟไลน์ P_O_R

• Newbie
  • *
จากประสบการณ์นะครับ
SLK ยางติดรถเป็นยาง continental ใช้ไม่เกิน 20,000 โลแก้มยางบวม จนต้องเปลี่ยนยางใหม่ทั้ง 4 เส้น

ส่วนตัวผมว่ายางที่ผลิตในประเทศน่าเล่นกว่าครับ

ออฟไลน์ Satanic za'

ยางในประเทศดีกว่าครับ

ลองสังเกตุบริษัทใหญ่ๆ จะมีแผนก R&D อยู่ในไทย ดังนั้นการออกแบบวิจัย รวมถึงการทดสอบยาง มันจะเป็นไปตามภูมิภาคนั้นๆ ดังนั้น ยางที่ถูกออกแบบและทดสอบจากในไทย จะเหมาะกับไทยมากกว่ายางนอกครับ

ส่วนใหญ่ยางจากนอก เช่น Yoko หรืออะไรก็แล้วแต่ ลองเอาไปวิ่งที่ 10000 โลแรกดูครับ เราจะรู้สึกว่า ยางมันดีกว่าของไทยมาก แต่ส่วนใหญ่ยางนอก มันจะเสื่อมสภาพเร็ว หลังจาก 10000-20000 โล จะรู้สึกว่ายางมันแข็ง เสียงดัง และอื่นๆอีก

ปล บริษัทผมผลิตยางนะเออ  ;D

ออฟไลน์ moonblock

• **
ยางนําเข้าเช่นของ Bs ตัวนําเข้ากับ ตัวในไทย มันจะไม่ทับลายกันนะ ในรุ่นเดียวกัน

ส่วนใหญ่ยางนําเข้าจะเป็นรุ่นที่ยอดขายน้อยๆ มันไม่คุ้มกับผลิตในประเทศเลยนําเข้ามา

ส่วนดีหรือไม่ก็แล้วแต่การใช้งาน+งบ  ;D  เช่นพวกใส่ขอบ 18 ยางหน้ากว้างๆยี่ห้อดังๆ ส่วนใหญ่ก็ยังคง

ต้องนําเข้าอยู่ดี จะหาในประเทศอาจจะเจอแค่ ดันรอป กับ แม็กซิส

ออฟไลน์ mick

ยางญี่ปุ่นนุ่มกว่าแน่นอนครับ ลองมาหลายชุดละ

สงสัยไหมทำไมยางไทยที่มีวัตถุดิบในประเทศเองถึงแพงกว่าญุี่ปุ่น สงสัยกำไรบาน

ออฟไลน์ inew

• Full Member
เคยใช้ยางญี่ปุ่น  ตอนแรกนุ่มหนึบดีมากพ้น 20,000 แข็งปั๊ก..!!!
ตอนนี้ใช้ยางไทย
เปลี่ยนคราวหน้าก็ยางไทย.. ;D ;D ;D

ออฟไลน์ archian

Deestone !!!!!!!!!   i  love  u  ^^  ไทยจงเจริญ

ออฟไลน์ UNDISPUTED

• **
ยางของแต่ละประเทศ ก็ผลิตมาให้เหมาะสมต่อสภาพแวดล้อมของแต่ละประเทศที่สุดครับ

แต่สุท้ายก็แล้วแต่ความพึงพอใจของผู้ใช้

ออฟไลน์ TnP_PKt

สำหรับผมตอนนี้ผมใช้ทั้ง JP และ Thailand

คันแรกผมใช้ nitro made in Japan ก็ใช้ดีมากครับ

ใช้เพราะราคาถูกกว่ายาง SUV ด้วยกันเส้นละเกือบพันบาท

เลยตัดสินใจไม่ยากเลย ใช้มา 3x,xxx กม.แล้วโอเคมากกครับ

พอรถอีกคันผมถึงเวลาก็เปลี่ยน nitto อีกเลิกใช้ Bridestone ไปเลยครับ

เพราะยังไงผมก็เปลี่ยนยางทุก 3 ปี 60,000 กม.อยู่แล้วว

ส่วนคันสุดท้ายใช้ยางไทยคับ มันถูกครับ BF Goodrich เส้นละ 1,900 เอง

เบื้องต้นประมาณ 10,000 กม.ถือว่ายังโอเคแต่เริ่มดังแล้วหละครับ

สรุป ผมพอใจยางนอก made in Japan มากกว่าคับ

ออฟไลน์ IncarRus

ว่าจะลอง,,, DeeStone เหมือนกัน  :P

ออฟไลน์ HYDE--

ถ้านำเข้าจาก ญี่ปุ่น หรือ เยอรมัน ก็น่าใช้ครับ

แต่ถ้านำเข้าจาก มาเล อินโด อินเดีย อย่าไปแตะครับ

ออฟไลน์ Jake

• **
ที่ YOKO (Fact)ในกระบวนการผลิตยาง จะมีการตีแผ่นยางดิบ(น้ำขี้ยางผสมกับน้ำยาง) ผสมกับยางสังเคราะห์ บวกด้วยเคมีอีกหลายตัว เช่น คาร์บอนแบลก(cabon black) กำมะถัน ฯลฯ แล้วก็นำมาตีผสมกัน ตามแต่สูตรของยางนั้น เช่นการผลิตยางส่วนหน้ายาง,แก้มยาง สุดท้ายผลิตออกมาเป็นยางรถ แต่จะมียางอีกชนิดหนึ่งที่ถูกตีผสมดด้วยน้ำยางบริสุทธิ์ไม่มีขี้ยางผสม  แล้วถูกทำให้เป็นแผ่นส่งไปขายที่ญี่ปุ่น คิดว่าน่าจะถูกนำไปผลิตยางที่มีคุณภาพที่สูงกว่า...

• FF1.5SMG
สำหรับผมตอนนี้ผมใช้ทั้ง JP และ Thailand

คันแรกผมใช้ nitro made in Japan ก็ใช้ดีมากครับ

ใช้เพราะราคาถูกกว่ายาง SUV ด้วยกันเส้นละเกือบพันบาท

เลยตัดสินใจไม่ยากเลย ใช้มา 3x,xxx กม.แล้วโอเคมากกครับ

พอรถอีกคันผมถึงเวลาก็เปลี่ยน nitto อีกเลิกใช้ Bridestone ไปเลยครับ

เพราะยังไงผมก็เปลี่ยนยางทุก 3 ปี 60,000 กม.อยู่แล้วว

ส่วนคันสุดท้ายใช้ยางไทยคับ มันถูกครับ BF Goodrich เส้นละ 1,900 เอง

เบื้องต้นประมาณ 10,000 กม.ถือว่ายังโอเคแต่เริ่มดังแล้วหละครับ

สรุป ผมพอใจยางนอก made in Japan มากกว่าคับ

ถ้าเป็นยาง AT ที่ใช้ในรถกระบะ BF Goodrich ถือว่าดีมากๆเลยนะครับ และแพงด้วย
ว่าแต่ยาง BF Goodrich เป็นยางของไทยหรอครับ???????
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ panerai

ถ้าเป็นยาง AT ที่ใช้ในรถกระบะ BF Goodrich ถือว่าดีมากๆเลยนะครับ และแพงด้วย
ว่าแต่ยาง BF Goodrich เป็นยางของไทยหรอครับ???????
น่าจะแบรนด์อเมริกา แต่ made in Thailand ครั้บ

ออฟไลน์ TnP_PKt

ใช่ครับแบรนด์อเมริกาครับ ยางไทยผมหมายถึง made in Thailand ครับ

• FF1.5SMG
ใช่ครับแบรนด์อเมริกาครับ ยางไทยผมหมายถึง made in Thailand ครับ
อ๋อ.. เข้าใจแล้วครับ  ;D

ออฟไลน์ templeboy

ความเชื่อล้วนๆ....เรียงตามลำดับความน่าเชื่อถือส่วนตัว

Made in...

Germany >> England >> Janpan >> USA >> Thailand >>.......>> Indonesia (ไว้ท้ายสุดเลย)
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี