ผู้เขียน หัวข้อ: อยากได้เครื่องเสียงใหม่แต่ไม่มีความรู้เลยครับ  (อ่าน 3825 ครั้ง)

ออฟไลน์ inditing

• Newbie
  • *
ผมใช้ae 110 อยู่ครับเป็นเครื่องเสียงเดิมๆมากับรถเลยแต่ตอนนี้ไม่ติดแล้วเลยอยากลงของใหม่

พร้อมลำโพงหน่อยครับเพราะว่าลำโพงก็พังไปหมดแล้วเหมือนกัน ขอราคาไม่แพงมากอะครับ

มียี่ห้ออะไรบางขอแบบใช้ usb cd ได้ก็พอแล้วครับลำโพงดอกเท่าไหร่ก็ได้ครับ

แล้วถ้าเป็นของมือสองต้องดูยังไงครับพี่ๆในบรอด์มีใครขายไหมครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ dewz

• Full Member
แนะนำของ JVC ครับ เสียงดี ขนาดใช้กับลำโพงเดิมเสียงยังดีขึ้นมากครับ เพราะมีกำลังขับมากขึ้นกว่าวิทยุเดิมมากครับ และราคาไม่แพงมาก

ส่วนลำโพงนี่ก็แล้วแต่แนวเลยครับ แบบธรรมดาๆ แยกชิ้นกี่มีตั้งแต่พันสองพันแล้วแต่คุณภาพครับ

มีให้เลือกหลายรุ่นครับ http://www.jvc.co.th/car_audio/cd_receiver/index.html

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

• Hero Member
วิทยุ 1 din เดี๋ยวนี้ไม่แพงครับ ซื้อของใหม่เลยดีกว่า
เดี๋ยวนี้แทบทุกยี่ห้อ เล่น usb ได้หมดแล้วครับ
ยี่ห้อตลาด ก็มีราคาตั้งแต่ 3 พันขึ้นไปจนถึงหมื่น เลือกได้ตามงบ

เรื่องลำโพง ผมคุ้นว่า AE110 มันไม่มีคู่หลังมาให้
ก็ไม่ทราบว่า จขกท จะเปลี่ยนเฉพาะด้านหน้า หรือ จะเพิ่มด้านหลังเข้าไปด้วย
ส่วนจะเอายี่ห้อไหน แบบใด ก็แล้วแต่งบครับ ซึ่งเสียงที่ออกมา ก็ตามราคาด้วย
ถ้าซีเรียสเรื่องเสียง แนะนำให้ไปฟังในห้องลองเสียงก่อนจะดีกว่า

ผมแนะนำ ด้านหน้าใช้แบบ แกนร่วมครับ
ที่ไม่แนะนำให้ใส่ลำโพงแยกชิ้น เพราะว่า ปัญหาในการวางตำแหน่งการวางทวีตเตอร์
ถ้าจะให้ดี ในคู่หน้า ต้องหล่อ เสา A เพิ่ม ซึ่งก็จะมีค่าใช้จ่าย เพิ่มเติม อยู่ที่ 800-1,000 บาท
ขัดกับความต้องการ จขกท ที่ไม่ต้องการแพงมาก
ถ้าไม่หล่อเสา A จะเปลี่ยนไปวางตำแหน่ง อื่น เสียงก็ไม่ดีนัก
และไม่สามารถติดตั้ง โดยการเจาะที่ฝาครอบกระจกมองข้างได้ เนื่องจากเป็นกระจกปรับมือ

ออฟไลน์ Rai

• Newbie
  • *
ลองดู pioneer ครับ เสียงจะละเมียดละไมกว่า jvc นิดนึง(เทียบรุ่นต่อรุ่น) แต่ jvc ราคาจะถูกกว่านิดนึง

ออฟไลน์ 2k

อยากให้เปิดห้องเครื่องเสียงเพิ่มอีกห้องจังครับ ไม่ให้ขายของแต่ว่าแลกเปลี่ยนความรู้เกี่ยวกับฟร้อน ลำโพง แอมป์ อะไรพวกนี้ว่าชุดไหนจัดเข้ากับชุดไหนได้บ้าง  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Rai

• Newbie
  • *
อีกนิดนึง. ส่วนลําโพงใช้แกนร่วมเหมือนที่คุณ gudja ว่าไว้ครับ tune image ง่ายกว่าแกนแยก แถมไม่กินวัตต์ด้วยและยังถูกกว่า

ออฟไลน์ jubjeab

• Jr. Member
  • **
ลำโพงแนะนำของ boston ฟังง่ายดี

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกความคิดเห็นมากๆครับ เดียวจะลองหาดู พอดีเป็นรถพ่อผมให้มาอะครับ

แต่ลำโพงหลังเห็นมีอยู่นะครับ 1 คู่ไม่รู้ว่าพ่อผมเอาไปแปลงมาหรือเปล่าอะครับ

แต่ลำโพงข้างประตูทั้งสองข้างมันขาดและก็พังไปหมดแล้วอะครับ คงต้องหาตัวใหม่อะครับ

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

ขอบคุณทุกความคิดเห็นมากๆครับ เดียวจะลองหาดู พอดีเป็นรถพ่อผมให้มาอะครับ

แต่ลำโพงหลังเห็นมีอยู่นะครับ 1 คู่ไม่รู้ว่าพ่อผมเอาไปแปลงมาหรือเปล่าอะครับ

แต่ลำโพงข้างประตูทั้งสองข้างมันขาดและก็พังไปหมดแล้วอะครับ คงต้องหาตัวใหม่อะครับ

AE110
ถ้าเป็นรุ่น DXI ไม่มีครับ
แต่ถ้า GXI, GXI AUTO มีมาให้คู่หลังให้เลยจากโรงงาน

• Newbie
  • *
gxi ครับของผมหายสงสัยแล้วครับ  ;D