ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไม Toyota Avanza ให้เครื่องเสียงดีกว่าพวกรถ Altis Vios ที่เป็น built in ครับ  (อ่าน 10452 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ผมสงสัยว่า

ทำไมรถพวก Vios Altis มันชอบใส่เครืองเสียงแบบ built in ที่ไม่มีเครื่องเล่น USB

หาเปลี่ยน front ก็ยาก รถผมก็เป็นครับ

แต่ทำไม รถ Avanza เครื่องเสียงเป็นแบบยี่ห้อดีๆ ตั้งแต่รุ่นที่แล้ว จนรุ่นนี้เลยครับ น่าอิจฉามากๆ

ถ้าไม่ Kenwood ก็ Pionieer

ทำไมรถพวกนี้ถึงไม่ใส่เครื่องเสียงแบบ Din ธรรมดามาให้นะครับ

อยากถามความคิดว่าเพราะอะไรนะครับ

ออฟไลน์ Night_Angel

• Sr. Member
Build in มันเข้ากับระบบรถได้เลยน่ะแหละครับ ลดการเดินสายไฟลง  ถ้ารุ่นสูงๆก็เอา การแสดงผลพวก GPS หรือสถานะรถยนต์มาใส่ได้  ถ้าจะทำ

และอีกเหตุผลก็คือ  ถูกเงิน เพระาผลิตจำนวนมากๆ ไม่ต้องติดตั้งอะไรอีก ดูแลรักษาง่าย (ว่างั้น)
ぼく は くま くま.... くま......

くるま じゃないよ

2000 Lancer F-Stye --> Evolution V
1994 Lancer E-CAR 1.6 JDM

ออฟไลน์ O_o"

• Hero Member
built in ได้ความสวยงามจัดเรียงสวย ส่วน USB นั้นแล้วแต่พี่โตแล้วละว่าจะเลิกกั๊กได้ยัง มันน่าจะให้เป็นอุปกรณ์พื้นๆแบบนี้ มาเป็นมาตรฐานได้แล้ว

ออฟไลน์ Terng

ผมไม่รู้สึกว่ามันหาเปลี่ยนยากเลยนะครับ จริงลองดูตาม club ผมเห็นมีหมดเลยนะครับ แต่เสียงบางรุ่นก็ดีมั่งไม่ดีมั่งน่ะครับ รุ่นที่ผมใช้อยู่หน้าตา UI กากมาก แต่เสียงดีกว่าตัวที่ UI สวยๆหลายตัว เห็นเค้าว่าชิพเสียงเป็น Samsung มัง ตอนแรกก็ไม่ได้คิดไร พอลองฟังดู โอว เสียงกระหึ่ม พอสำหรับผมที่ฟัง MP3 แระ

แต่ถ้าไม่ชอบใจ ก็มีพวกหน้ากาก 2DIN ขายให้ไปเปลี่ยนเครื่องเสียงได้นะครับ 6-900 ประมาณนี้ เห็นมาทั้ง Altis Yaris Vios Camry Fortuner ก็มีหมดนา  ;)

ลองดูภายในรถผมเป็นแนวทางก็ได้ครับ Altis 1.6G 2009 เดิมเป็นเครื่องเสียงแบบ built in ของโรงงานเหมือนกันแต่เสียงไม่ดีเท่าตัวนี้ที่ใช้อยู่ครับ ตัวนี้ยิ่งถ้าต่อกับ iPhone iPod เสียงจะใสและกังวาน เบสมาเป็นลูกมากกว่าเดิมครับ ทำให้ลืมว่าลำโพงติดรถต้นทุนดอกละ 40 บาทไปได้เลย  ;D

=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
Built in เปลี่ยนไม่ยากเลยครับ
เสียค่าหน้ากากสำหรับ2DINเพิ่มอีกพันกว่าบาท(เบิกศูนย์)เท่านั้นเอง
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ nattab_ac130

• Jr. Member
  • **
ผมไม่รู้สึกว่ามันหาเปลี่ยนยากเลยนะครับ จริงลองดูตาม club ผมเห็นมีหมดเลยนะครับ แต่เสียงบางรุ่นก็ดีมั่งไม่ดีมั่งน่ะครับ รุ่นที่ผมใช้อยู่หน้าตา UI กากมาก แต่เสียงดีกว่าตัวที่ UI สวยๆหลายตัว เห็นเค้าว่าชิพเสียงเป็น Samsung มัง ตอนแรกก็ไม่ได้คิดไร พอลองฟังดู โอว เสียงกระหึ่ม พอสำหรับผมที่ฟัง MP3 แระ

แต่ถ้าไม่ชอบใจ ก็มีพวกหน้ากาก 2DIN ขายให้ไปเปลี่ยนเครื่องเสียงได้นะครับ 6-900 ประมาณนี้ เห็นมาทั้ง Altis Yaris Vios Camry Fortuner ก็มีหมดนา  ;)

ลองดูภายในรถผมเป็นแนวทางก็ได้ครับ Altis 1.6G 2009 เดิมเป็นเครื่องเสียงแบบ built in ของโรงงานเหมือนกันแต่เสียงไม่ดีเท่าตัวนี้ที่ใช้อยู่ครับ ตัวนี้ยิ่งถ้าต่อกับ iPhone iPod เสียงจะใสและกังวาน เบสมาเป็นลูกมากกว่าเดิมครับ ทำให้ลืมว่าลำโพงติดรถต้นทุนดอกละ 40 บาทไปได้เลย  ;D

ขอออกทะเลนิดนึงครับ มัลติฟังชั่นบนพวงมาัลัยใช้ได้ทุกปุ่มไหมครับ แล้วถุงลมนิรภัยหล่ะครับทำงานเหมือนเดิมหรือเปล่้า?

ออฟไลน์ headcutterz

• Full Member
แบบ built in สวยงามเข้ากับตัวรถมากกว่า และต้นทุนในการผลิตแบบ OEM น่าจะต่ำกว่า อย่างของ Toyota ส่วนใหญ่ก็จะเป็น Pioneer หรือ Panasonic เป็นผู้ผลิต ถ้าฟังแบบไม่คิดมากผมว่าเครื่องเสียงติดรถโตโยต้าก็ฟังได้นะครับ ค่อนข้างจะดีกว่าเครื่องเสียงติดรถยี่ห้ออื่นด้วยซ้ำไป

ออฟไลน์ ceberos

• Sr. Member
ตอบแทนให้ ทำงานครับ น่าจะเปลี่ยนคอ spiral ที่พวงมาลัยและ แต่แอร์นี้ไม่แน่ใจ อิอิ พอดีสนใจะเปลี่ยนเช่นกัน