ผู้เขียน หัวข้อ: เติมลมไนโตรเจนมาแล้ว สามารถเติมลมธรรมดาเพิ่มได้ไหมครับ  (อ่าน 28933 ครั้ง)

ออฟไลน์ joufo

• Hero Member
พอดีว่า เอารถไปเปลี่ยนล้อมา แล้วร้านเติมลมไนโตรเจนให้
ทีนี้ ร้านอยู่ไกล ขี้เกียจเข้าไปหนะครับ

ก็เลยสงสัยว่า ถ้าลมยางอ่อน เราจะเติมลมธรรมดาเข้าไปเลยได้หรือเปล่าครับ

หรือว่า ยอมจ่ายเงินเติมไนโตรเจนที่ร้านใกล้บ้านดีกว่าครับ (แต่รู้สึกว่าแพง เพราะปกติเติมลมธรรมดาที่ปั๊มน้ำมัน ก็ฟรีอยู่แล้ว)

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
เติมได้เลยคับ แต่ลมยางจะไม่ใช่ไนโตรเจนแล้วคับผม

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ขอถามต่อด้วยครับ ' '//
แล้วถ้าเดิมเราใช้ลมยางปกติ แต่ต้องการจะเปลี่ยนไปเติมลมไนโตรเจนนี่ได้ไหมครับ? ขั้นตอนวุ่นวายไหมครับ?
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ HYDE--

ขอถามต่อด้วยครับ ' '//
แล้วถ้าเดิมเราใช้ลมยางปกติ แต่ต้องการจะเปลี่ยนไปเติมลมไนโตรเจนนี่ได้ไหมครับ? ขั้นตอนวุ่นวายไหมครับ?

เท่าที่ทราบมา ต้องปล่อยลมออกหมด แล้วอัดลมไนโตรเจนใหม่ครับ
ทำเหมือนวันที่เราเปลี่ยนยางวันแรก เพราะร้านยางสมัยนี้ น่าจะแถมลมในโตรเจนหมดแล้ว

ออฟไลน์ oonup

• Newbie
  • *
1. ถ้าเติม Nitro มาอยู่แล้ว แล้วไปเติมลมธรรมดาเข้าไป จะทำให้ คุณสมบัติของ Nitro หายไปเลยครับ ต้องดูดลมออกให้หมดแล้วเติม pure Nitro เข้าไปแทนครับ
2. ถ้าในกรณีไม่แน่ใจ บอกให้ทางร้านเค้าสูบออกแล้ว เติม Nitro เข้าไปใหม่ ให้ได้เลยครับ ไม่เสียค่าใช้จ่าย (ร้านส่วนใหญ่มีบริการเติมฟรีอยู่แล้วครับ ถ้าเราเติม Nitro กับเค้าครั้งแรก)

ออฟไลน์ toonze

เติมได้ แต่ก็กลายเป็นลมธรรมดา

ออฟไลน์ 6162002

เติมไนโตรเจนแล้วก็เติมลมปกติได้ครับ ก็แค่มีออกซิเจนเข้าไปปนบ้างเท่านั้น ลองศึกษาข้อเท็จจริงดูครับ อย่าเชื่อแบบปากต่อปากครับ

ลมไนโตรเจนตามร้านยาง มันก็แค่อากาศที่มีออกซิเจนน้อยกว่าปกติค่อนข้างมากเท่านั้นแหละครับ เอาจริงๆมันไม่ได้บริสุทธิ์อะไรเลย

ออฟไลน์ MaiSki

• Sr. Member
ตามที่ผมเข้าใจคือ ในอากาศปกติมีไนโตรเจน 78 %  ที่เหลือเป็น co2 o2 และอื่นๆ ซึ่งคุณสมบัติหลักๆของไนโตรเจนคือไม่ขยายตัวเมื่ออุณหภูมิเปลี่ยน

เพราะฉนั้นการขยายตัวของลมยางจะเกิดจากก๊าซ22%ที่เหลือ

ลมในโตรเจนที่ร้านเติมคือไนโตรเจน100% ถ้าเติมลมธรรมดาเข้าไปก็จะมีอัตราส่วนของก๊าซที่ไม่ใช่ไนโตรเจนเข้าไป

เมื่อยางร้อนก็จะเกิดการขยายตัวตามอัตราส่วนปริมาณก๊าซเหล่านั้น ซึ่งก็คงไม่มากเท่าไหร่ และไม่น่าทำให้ไนโตรเจนเดิมที่อยู่ในยางเปลี่ยนคุณสมบัติไป

ออฟไลน์ banch

เรื่องไนโตรเจนไม่ขยายตัวนี่เข้าใจผิดๆกันหมดเลยนะครับ

ไม่ว่าไนโตรเจนหรืออ็อกซิเจนหรือก๊าซใดๆก็ตามบนโลกใบนี้

เมื่ออุณภูมิสูงขึ้นในระดับการใช้งานของยางรถยนต์ซึ่งไม่น่าเกิน 50 องศา

มันจะขยายตัวด้วยอัตราที่แทบไม่เปลี่ยนแปลงเลย เหมือนๆกันหมด

ตัวที่ขยายตัวคือไอน้ำที่ปนอยู่ในอากาศที่เปลี่ยนสถานะเป็นก๊าซครับ

ดังนั้น แอร์คอมเพรสเซอร์(ที่ชอบเรียกกันว่าปั๊มลม) ประกอบกับกรองน้ำมัน กรองความชื้น และการเดรนน้ำทิ้งเป็นประจำ ก็เพียงพอแล้ว

ไนโตรเจนถ้าเติมฟรีก็เติมไปเถอะครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ขอบคุณสำหรับข้อมูลที่ผมถามแจมขึ้นมาครับ สรุปเติมลมปกติเหมือนเดิมดีกว่า ^^
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Rai

• Newbie
  • *
ไอนํ้าจะทําให้กะทะเหล็กเป็นสนิม  แต่เดี๋ยวนี้เป็นล้อแม็กหมดแล้ว  เพราะฉะนั้น ไม่จําเป็นครับ                                                                                           ยิ่งล้อละ 50 บาท ถ้าเราไม่สนับสนุน เดี๋ยวเค้าก็เติมฟรีเองครับ

ออฟไลน์ armyfst

• Full Member
เห็นเค้าบอกว่าประโยชน์ของการเติมไนโตรเจนคือมันจะอยู่ได้นานกว่าเติมอากาศปกติ(ยางอ่อนช้า) จริงรึเปล่าครับ

ออฟไลน์ joufo

ขอบคุณทุกท่านครับ
คือร้านที่ไปเปลี่ยนยางมาอยู่ไกล ถ้าขับรถเข้าไปเพิ่มเติมลมยางอย่างเดียวอาจจะไม่คุ้ม
เพราะมีปั๊ม ปตท. ที่เป็นที่เติมลมแบบดิจิตอลอยู่หน้าบ้านด้วย ก็เลยขี้เกียจไปไกลหนะครับ

สรุปถ้ายางอ่อน ผมก็คงจะเติมลมธรรมดาเข้าไปแทนหละครับ

แต่ที่เขาว่าอยู่ได้นานกว่า อันนี้ผมก็ไม่ทราบครับ เดี๋ยวจะลองทิ้งไว้สักเดือนนึง แล้วลองวัดลมยางดูว่าเหลือแค่ไหน

ออฟไลน์ Family man

• Jr. Member
  • **
ของผมก็ไนโตรครับ อยู่มาจะสามเดือนละยังไม่ออนลงจนเห็นชัดเลยครับ หรือเป็นเพราะยางใหม่ด้วยหรือเปล่านะ
อาทิตย์หน้าว่าจะเอาเข้าไปให้ร้านเติมใหม่จะได้รู้ว่าหายไปเยอะมั๊ย

ออฟไลน์ SUPATTRA

• Newbie
  • *
รู้สึกว่ามันไม่ค่อยต่างกันเท่าไหร่ระหว่างลมธรรมดา กับไนโตรเจน   อาจเป็นเพราะเส้นทางที่ใช้ประจำทุกวันค่อนข้างจะเป็นหลุมเป็นบ่อก็ได้   หรือใครมีข้อแนะนำอะไรก็ช่วยบอกได้นะคะ

ออฟไลน์ limpbiz

• Newbie
  • *
เสริมจาก คห. ของคุณ banch นะครับ

เติมไนโตรเจนในล้อรถ จะดีกว่า เติมลมธรรมดา เพราะว่า ไนโตรเป็นก๊าซเฉื่อย
ทำให้การควบคุมอุณหภูมิภายในยางได้ดีกว่า ลมธรรมดาที่มีออกซิเจนมากกว่า

เมื่ออุณหภูมิยางคงที่ มีการเปลี่ยนแปลงน้อย ก็จะลดอัตราการระเบิดของยาง
รถแข่งจึงนิยมเติมลมไนโตรเจนกันหมด

เท่าที่ทราบในบางประเทศออกกฏหมายให้รถบรรทุกและรถโดยสารสารธารณะต้องเติมลมไนโตรเจน เพื่อลดอัตราการระเบิดของยาง

วัตถุประสงค์ก็เพื่อลดอัตราการระเบิดของยาง แต่ที่บอกว่านุ่มนวล หรืออื่นๆ อันนี้ก็ไม่ทราบครับ