ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้กรณี เกี่ยวกับขับรถชนคนครับ  (อ่าน 5488 ครั้ง)

ออฟไลน์ mangporza

• Jr. Member
  • **
พอดีเพื่อนผมมาปรึกษาครับว่า ขับรถอยู่ดีๆปกติแล้วมีคนมาโดดตัดหน้ารถกระทันหันทำให้เบรกไม่ทัน และ ทำให้คนที่โดดใส่รถตาย แล้วตำรวจสรุปเลยว่าขับรถโดย ประมาท ไม่มีการสอบสวนสืบพยานใดๆทั้งสิ้น โดยบอกว่า คุณขับรถโดยประมาท ไม่ระมัดระวังให้ดี กรณีแบบนี้ สามารถทำอย่างไรได้บ้างครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลจากเพื่อนๆที่จะได้รับนะครับ

ออฟไลน์ IncarRus

• Hero Member
Re: ขอความรู้กรณี เกี่ยวกับขับรถชนคนครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 08:46:44 »
กฏหมาย ,,, มันมาแบบนี้ครับ
....ถ้า,,, พิสูจน์ไม่ได้ว่า เค้าตั้งใจฆ่าตัวตาย
....หรือ,,, เหตุอื่นที่ตั้งใจกีดขวางทางจราจร
....ยังไงซะ,,, คนขับรถก็สู้ลำบากคับ

ออฟไลน์ mewzabahl

Re: ขอความรู้กรณี เกี่ยวกับขับรถชนคนครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 09:16:55 »
นี่แหละกฏหมายไทย    ผมว่าติดกล้องหน้ารถ ไว้ช่วยได้เยอะครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 09:23:18 »
ห้ามยอมอะไรง่ายๆนะครับ  ส่วนเรื่องเยียวยาครอบครัวควรทำคู่ไปด้วย แต่อย่าให้เราอยู่ในฐานะจำเลยนะครับ โดนแน่ๆคือขับรถโดยประมาททำให้คนตายแต่จะดีกว่าคือให้ จขกท โดนว่าเค้ากระโดดมาชน
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ mayjazza

• Sr. Member
  • .......
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 09:54:47 »
..จริงๆแล้ว พรบ. ผู้ประสบภัยจากรถ ก็มี อยู่แล้วส่วนนึง นะ ตอนเราต่อภาษี เค้าจะบังคับทำ..
..แต่ส่วนใหญ่มันจะจบที่ พรบ.หรอกครับ ต้องมีค่าทำขวัญ อะไรพวกนี้ อีก ค่ารักษา ส่วนที่เกินจาก พรบ.มีให้
..ค่าทำศพ (กรณีเสียชีวิต) แล้วแต่จะตกลงกันได้ .. ส่วนมากแล้ว คนที่เป็นเจ้าของรถที่ก่อเหตุ รับเต็มๆครับ..ขอบอก..เว้นแต่ จะมี ประกัยภัย ป.1มาช่วยแบ่งเบา
ในเรื่องค่าใช้จ่ายอีกทาง..

ออฟไลน์ Exeter

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 10:03:52 »
ถ้าพิสูจน์ไม่ได้ก็ลำบากหน่อยนะครับ เพราะคนตายก็ตายไปแล้วพูดอะไรไม่ได้ คนที่พูดได้คือคนขับ จะบอกว่าเค้ากระโดดมาเองหรือตั้งใจพุ่งหลาวมาเองยังไงก็ได้ แต่ความจริงเป็นอย่างไรก็มีแต่คนขับกับคนตายที่รู้ จะให้ศาลเชื่อก็ลำบากหน่อยนะครับ แล้วแถวนั้นไม่มีกล้องวงจรปิดอะไรเลยหรือครับ

ออฟไลน์ MJunior

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 12:10:48 »
ยากครับ
ของผมรถมอเตร์ไซค์วิ่งฝ่าไฟแดงมาชนชัดๆ พยานมากมายสุดท้ายเสียไป 4หมื่น
เราก็คิดแค่ว่าทำบุญ และจะได้จบคดีความ บังเอิญว่ารู้จักทางผู้ใหญให้เคลียรอีกทาง
กรณีนี้คนตายหมดกรรมไปแล้ว
แต่เราดิขึ้นอยู่กับเวรและกรรม  ว่าฝ่ายญาติผู้เสียชีวิตและตำรวจจะเรียกเท่าไร
แล้วญาติผู้เสียชีวิตจะเข้าใจเราหรือป่าว

ออฟไลน์ Sydney

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 13:46:02 »
หัวปิงปองอยากได้เงินใช้เลยพูดแบบนั้น ทุกอย่างอยู่ที่หัวปิงปอง คดีจะเริ่มจะจบยังไงอยู่ที่เค้า มันเรียกเย่อะมั้ยหล่ะครับ ถ้าเย่อะแล้วคุณมีคนรู้จักเป็นทนาย ก็ให้มันฟ้องแล้วไปพิสูจน์ความจริงที่ศาล กรณีแบบนี้ส่วนใหญ่ถ้าคนขับรับผิดชอบไม่หนี เข้าหาญาติผู้ตาย ชดเชยอะไรบ้างมันจะจบที่ไกล่เกลี่ยครับ

ออฟไลน์ yossapatiso

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 13:49:10 »
ไม่แน่ใจนะครับว่ามันมีกฎหมายอันนึง แต่ไม่รู้ของไทยมีหรือปล่าวนะครับ แต่ของต่างประเทศมีครับ ก็คือ ถ้าข้ามถนนเกินทางม้าลาย100เมตร โดนชนถือว่าตายฟรีอะครับ แต่คิดว่าไม่น่าใช่ของไทยนะครับ เหมือนเคยอ่านผ่านๆตา

ออฟไลน์ Action

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 14:16:03 »
ต้องดูควบคู่กับกฎหมายจราจร อย่าดูแต่อาญาครับ เพราะถ้ามันเข้าประเด็นไหน

มันสามารถเอามาหักลบได้ แต่ถ้าพิสูจน์ออกมาแล้ว ผิดจริงทั้งสองฝ่าย

ยังไงรถยนต์ก็ยังเสียเปรียบอยู่ แต่อย่าไปยอมความหรือลงชื่ออะไรง่าย ๆ

ให้ยืนไว้ก่อน แล้วยิ่งถ้าเรามีพยานแวดล้อมว่าเราไม่ผิด เขาตัดหน้ารถเราเองในบริเวณที่ไม่มีทางม้าลาย หรือสพานลอย

เรามีโอกาสหลุดจากบางข้อหาได้ แต่ยังโดนขับรถโดยประมาณจนทำให้ผู้อื่นเสียชีวิต

ทั้งนี้มันต้องดูตามประจักรพยานและสภาพแวดล้อมที่เกิดเหตุ ว่ามันมีอะไรบ้างน่ะครับ ;D

แต่ที่นี่ประเทศไทย คนจนมักจะผิด คนรวยมักจะถูก ใช่หรือป่าว ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ nok

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 16:59:31 »
คนจนมักจะผิด คนรวยมักจะถูก ใช่หรือป่าว
อ้างถึง

ถูกใจประโยคนี้จัง

ออฟไลน์ kendo393

• **
  • ชีวิตลิขิตด้วยมือตนเอง
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 20:05:37 »
อย่าลงชื่อง่ายๆครับ ปรึกษาทนายด้วยก็ดี. สมัยผมโดนจับเรืองคนใช้ต่างด้าว มันบอกให้เซ็นไม่มีไรหรอก เอาจริงขึ้นมาเรืองจบยากเพราะไปเซ็นนี่แหละ

ออฟไลน์ mangporza

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 20:42:06 »
ขอบคุณทุกๆความเห็นครับ คุยกับเพื่อนแล้วครับล่าสุดเพื่อนบอกพอดีแฟนเพื่อนรู้จักกับตำรวจยศสูงพอสมควรเลยมีการสั่ง ให้สอบสวนและนำข้อมูลจากกล้องวงจรปิดในบริเวณที่เกิดเหตุมาตรวจ สอบ และ บอกว่าไม่ต้องกังวลอะไรครับ

ออฟไลน์ john

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 23:26:26 »
นี่ละเป็นสาเหตุให้รถที่บ้านผมทุกคันติดกล้องกันหมด ตัวละพันกว่าบาทซื้อมาติดอย่างด่วนเลยครับไม่ต้องดีมากก็ได้แค่ให้เห็นได้ก็พอ

ออฟไลน์ vj

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 19:29:05 »
เป็นข้อสันนิษฐานของกฎหมายตามกฎหมายแพ่งลักษณะละเมิด ที่ให้สันนิษฐานไว้ก่อนว่า บุคคลผู้ควบคุมยานพาหนะเป็นฝ่ายผิดและจะต้องรับผิดเพื่อการเสียหายที่เกิดขึ้น... เว้นแต่จะพิสูจน์ได้ว่า การเสียหายนั้นเกิดจากเหตุสุดวิสัย หรือ เกิดเพราะความผิดของผู้ต้องเสียหายนั้นเอง ฉะนั้น จึงถือว่าเป็นหน้าที่ของผู้ควบคุมยานพาหนะนั้นที่จะต้องนำสืบพยานหลักฐานหักล้างข้อสันนิษฐานของกฎหมายดังกล่าว ซึ่งเมื่อข้อเท็จจริงที่นำสืบฟังได้เป็นเช่นใด ก็สามารถขอให้นำไปใช้เป็นข้อเท็จจริงที่ฟ้งเป็นยุติแล้วในคดีอาญาได้ครับ... ในทางกลับกัน ฝ่ายผู้ควบคุมยานพาหนะยังจะอาจฟ้องแย้งเรียกค่าเสียหายจากฝ่ายตรงข้ามได้อีกบนฐานความผิดในเรื่องผลแห่งละเมิดครับ...

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 01:03:04 »
ถ้ามีกล้องติดรถช่วยได้เยอะ
ไม่งั้นเรื่องยาวครับ เพราะต้องหาหลักฐานและพยานมาพิสูจน์เองครับ

ออฟไลน์ aoddy1

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 09:23:03 »
กล้องติดรถ+เมม32G ไม่เกิน2พันครับ ผมก็ติดไว้เผื่อได้ใช้เป็นหลักฐาน