ผู้เขียน หัวข้อ: แร็คแอนด์พีเนียน กับ รถพ่วงลาก เจ็ตสกี  (อ่าน 2331 ครั้ง)

ออฟไลน์ anuvat

• Newbie
  • *
ผมอยากจะขอความรู้ ความคิดเห็นจากท่านผู้รู้หน่อย คือผมใช้รถ vito มาลากรถพ่วงเจ็ตสกี ได้ประมาณ 9 เดือน ใช้ลากก็ประมาณ 30 ครั้ง แต่เมื่อต้นเดือนเกิดปัญหาแร็คน้ำมันรั่ว เอาเข้าศูนย์เคลมให้ แต่พอดีน้องชายบอกว่าไปอ่านศึกษาจากเวปมาบอกว่า น่าจะมาจากการใช้ลากรถพ่วงซึ่งทำให้แร็ครับแรงไม่ไหวไม่เหมาะ เพราะใช่เกินความสามารถจากสเป็กการผลิต ก็เลยคิดว่าถ้าเป็นจริงเดี๋ยวก็จะเกิดปัญหาเดิมขึ้นมาอีก ก็เลยอยากจะขอความคิดเห็นว่ามันเป็นไปได้หรือเปล่า เพราะก่อนหน้านี้ก็ใช้ vito รุ่นก่อนหน้านี้มา 4 ปี ก็ไม่เคยเกิดปัญหานี้ แต่พอมาใช้รุ่นปัจจุบันได้ 15 เดือนก็เกิดปัญหาขึ้นมา  จึงขอไห้ท่านผู้รู้ช่วยอธิบายเป็นความรู้ต่อสาธารณะชนหน่อยครับ

ออฟไลน์ youngbear

• Hero Member
Re: แร็คแอนด์พีเนียน กับ รถพ่วงลาก เจ็ตสกี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 15:56:12 »
 ;D ;D ;D..............Rack & Pinion power steering assist VITO ของคุณไม่เกี่ยวข้องกับ น้ำหนักลากจูงขนาดเบามากที่คุณลากอยู่ครับ
กรุณาเข้าดูในกูเกิ้ล VITO  TOWING  CAPACITY  จะได้ข้อมูลที่ถูกต้องตรงรุ่นรถของคุณ แล้วสบายใจได้ครับ 8)

ออฟไลน์ anuvat

• Newbie
  • *
Re: แร็คแอนด์พีเนียน กับ รถพ่วงลาก เจ็ตสกี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 22:49:53 »
ขอบคุณมากครับที่แนะนำ ผมได้เข้าไปดูแล้ว เขาได้พูดถึงเรื่อง capacity ที่สามารถลากได้ถึง 2.5 T  แต่ที่ผมอยากทราบอีกเรื่องคือเรื่องทาง Technic ในตอนใช้งาน คือขณะที่ขับขี่ มีการเลี้ยว การเบรก การออกตัวของรถ ซึ่งมันจะส่งผลมาถึงช่วงล่างและแร็คที่จะต้องรับ load มากขึ้น จนทำให้มันเสียหายได้จริงหรือไม่ ในทางทฤษฏีมันเป็นไปได้หรือเปล่า หรือมันเกิดจาก Part ตัวนั้นมันไม่ดีเองนะครับ คือผมเกรงว่าถ้ามันเสียตอนที่หมดรับประกันแล้วผมเจอหนัก (ตัวละ 1.7 แสน) ถ้าได้ทราบความถูกต้องแล้วจะได้สบายใจหรือแก้ไขได้ทัน คือจะใช้มันลากต่อไปหรือไม่ดี พวกที่เล่นเจ็ตด้วยกันก็ให้ออกกระบะอีกคัน แต่ผมไม่มีที่จอดในบ้านแล้ว จอดข้างนอกบ้านมันไม่ปลอดภัยโดนกันมาแล้ว กลัวครับ

ออฟไลน์ johnlee

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 09:58:39 »
แหม อยากจะเอา บิ๊กเอ็มไปรับจ้างลากจริงๆ

ตอนนี้ลากปูนถุง ตัวรถ 25 ลูก ลูกพ่วง30ลูก ไปชิวๆ

บางครั้งลากเหล็กเส้น เกิน1ตันเสมอๆ ก็ไปชิวๆ  แต่น้ำหนักถ่ายเทกระเพื่อมมากๆ  ขับไม่รู้จังหวะ แคสซีดุ้งหรือเบี้ยวได้ง่ายๆเลย
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t