ผู้เขียน หัวข้อ: จากกระทู้นึงที่ใครเคยถามว่า Focus ใหม่มีที่เข้าเกียร์ N ตอนจอดได้หรือไม่  (อ่าน 12053 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
ตามนี้นะครับจากบอร์ดโฟกัส ว่าจะไม่ตั้งกระทู้หรือตอบอะไรละเห็นมีคนเคยถามก็เอามาบอกต่อกัน

มันจอด N ได้ครับคู่มือก็มีบอกไว้แต่บอกไม่หมด จะทำให้จอด N ได้ต้องทำตามนี้ และต้องทำภายใน 30 วินาทีหลังจากดับเครื่องยนต์
- จอดรถให้หยุดสนิทดับเครื่องยนต์เกียร์อยู่ที่ P (ห้ามจอดในที่เอียงเกิน 3%)
- ห้ามเปิดประตูทุกบานถ้าเปิดจะโดนล็อคเกียร์ที่ P ทันที
- เหยียบเบรค เลื่อนเกียร์มาที่ N

คู่มือจะบอกแค่นี้ครับบางคันจะเลื่อนไป N ได้บางคันจะเลื่อนไป N ไม่ได้เพราะว่ามันสามารถล็อคไว้ที่ระบบว่าให้จอด N ได้หรือไม่ อันนี้คู่มือไม่บอก(รึผมหาไม่เจอ ? ) ถามศูนย์ก็ไม่ทราบ หาตามเน็ตก็ไม่มีบอกไว้วิธีคือตรงเมนูตั้งค่าของรถเข้าไปที่ Setting หัวข้อ Driver Assist ข้างในจะมีคำว่า Park lock ctrl อันนี้ให้เอาติ๊กถูกออกครับ ถึงจะจอดเกียร์ N ได้

* จะเซ็ตค่าเมนูต้องเซ็ตตอนสตาร์ดรถนะครับ ถ้าดับเครื่องจะเซ็ตไม่ได้ แล้วเซ็ตเสร็จผมไม่แน่ใจว่าต้องดับเครื่องสตาร์ดใหม่อีกรอบก่อนหรือเปล่าถึงจะใช้งานได้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 19, 2012, 14:10:44 โดย Fly to dream »
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ youngbear

;D ;D ;D..........ขอบคุณครับ  ที่มาบอก เพราะยังงง งง อยูในตอนแรกๆครับ 8)

ออฟไลน์ Equcha

• Sr. Member
ผมอ่านในพันทิพย์แล้วสงสัยครับ... ทำไมถึงมีคนเกลียด/ไม่ชอบรถรุ่นนี้เยอะเหลือเกิน

ใส่ระบบมาเยอะ เดี๋ยวก็พังบ้างเถอะ
เบรกเอง เดี๋ยวมันเบรกให้ตอน 120 บ้างเถอะ

ทำไม Lexus ใส่จอดเอง / Volvo ใส่ช่วยจอดมาไม่เห็นมีคนมาพูดแบบนี้เลย

ออฟไลน์ RERFz

ผมอ่านในพันทิพย์แล้วสงสัยครับ... ทำไมถึงมีคนเกลียด/ไม่ชอบรถรุ่นนี้เยอะเหลือเกิน

ใส่ระบบมาเยอะ เดี๋ยวก็พังบ้างเถอะ
เบรกเอง เดี๋ยวมันเบรกให้ตอน 120 บ้างเถอะ

ทำไม Lexus ใส่จอดเอง / Volvo ใส่ช่วยจอดมาไม่เห็นมีคนมาพูดแบบนี้เลย
เห็นด้วยครับ พวกกระแนะกระแหน่ไม่เปิดใจนี่น่าเบื่อมาก

ถ้าเป็นยี่ห้อ T , H ใส่มาให้คงอวยสุดๆ

ออฟไลน์ 6162002

คนไม่รู้เรื่องอะไรก็พูดไปเรื่อยแหละครับ  ตอนนี้ฟอร์ด ใส่ออพชั่นเยอะหรือน้อยก็โดนด่าอยู่ดี
ทั้งที่การเบรคให้เองตอน120  มันก็เหมือนขับๆไปแล้วแอร์แบ็คกางนั่นแหละครับ   คนคิดระบบเขาไม่ได้โง่นะครับ *-*

แต่ดูจากสเปคแล้ว ผมสนใจ Focus 1.6 MT มากๆ ปีหน้าน่าจะได้เจอกันครับ >_<

ออฟไลน์ mewzabahl

เจอแต่ระบบ เบรคอัตโนมัติไม่ทำงาน   ไปเทสที่ศูนย์ ชนบ็อกโฟมเลย 555   ถ้าเทสบนถนน สงสัยเรียกประกัน :(

ออฟไลน์ armyfst

• Full Member
ขอบคุณมากครับ...เพิ่งรู้นะเนี่ย ก็ว่าลองทำตามแล้วไม่เห็นจะได้เลยวันก่อนไปวนหาที่จอดในห้างเพื่อเข้าซองตั้งนานแหม่...

ออฟไลน์ gorakung

• Jr. Member
  • **
ผมชอบรถฟอร์ดมากๆครับ  แต่ไม่ชอบศูนย์บริการกับเซลล์ของฟอร์ด ตอนนี้เข้าขั้นขยะแขยงแล้วครับ

สงสัยได้รอตัว TDCi มาค่อยตัดสินใจเข้าไปยุ่งกะฟอร์ดอีกทีนึง  :P

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ทำไมมันยุ่งยากจังครับ ถ้าคนชอบจอดแบบนี้เป็นอาชีพคงเซ็ง  ;)

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ทำไมเรื่องแค่นี้ต้องทำให้มันยุ่งยากด้วย
ถ้าคนอื่นที่ไม่ใช่เจ้าของเอาไปใช่คงวุ่นวายแน่

แต่มันก็เก๋ไปอีกแบบ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ suarez_7

• **

คนไม่รู้เรื่องอะไรก็พูดไปเรื่อยแหละครับ  ตอนนี้ฟอร์ด ใส่ออพชั่นเยอะหรือน้อยก็โดนด่าอยู่ดี
ทั้งที่การเบรคให้เองตอน120  มันก็เหมือนขับๆไปแล้วแอร์แบ็คกางนั่นแหละครับ   คนคิดระบบเขาไม่ได้โง่นะครับ *-*

แต่ดูจากสเปคแล้ว ผมสนใจ Focus 1.6 MT มากๆ ปีหน้าน่าจะได้เจอกันครับ >_<

เห็นด้วยอย่างแรง. ระบบที่ว่านี้เค้าคิดมาเพื่อขายทั้งโลก. และตั้งใจจะให้เป็นรถที่ขายดีที่สุดด้วย. คงไม่บ้าทำชุ้ยๆหรอกครับ

แต่อย่างว่าแหละถ้าเป็นh/tให้ระบบพวกนี้มาคงอวยกันสุดๆ. แต่พอฟอร์ดให้มาก็จะพูดว่าเยอะเกินเด๊วรวนบ้าง เด๊วโน้นนี่บ้าง เหอๆ

ออฟไลน์ suarez_7

• **
ทำไมเรื่องแค่นี้ต้องทำให้มันยุ่งยากด้วย
ถ้าคนอื่นที่ไม่ใช่เจ้าของเอาไปใช่คงวุ่นวายแน่

แต่มันก็เก๋ไปอีกแบบ

ผมเข้าใจว่าเค้าน่าจะคิดมาเพื่อป้องกันไม่ให้จอดn เพราะคงกลัวอุบัติเหตุจากรถไหลเพราะทางลาดชันมั้งครับ

ก็เลยล็อตเอาไว้ แต่ถ้าจะปลดก็ต้องเข้าไปปลดที่ระบบ. แบบว่ายอมให้จอดnและพร้อมรับความเสี่ยงจากการไหลของรถในกรณีทางลาดชัน

ออฟไลน์ numtik2005

ดีซ่ะอีก จะได้เป็นการเร่งเจ้าตลาดให้ปล่อยของซักที

ออฟไลน์ applebees

ขับแล้วมีความสุข

ไม่เคยขับรถยุโรป ไม่เข้าใจกันหรอก พวกอวยรถยุ่นเมืองไทย

หึหึ  :P

รักฟอร์ดเลยอ่ะ... แต่ถ้าเข้าศูนย์ หวังว่าจะไม่เจอแบบหลายๆคน แล้วจะกลายมาเป็นคนบ่นด้วย 555+

ออฟไลน์ john

ทำไมมันยุ่งยากจังครับ ถ้าคนชอบจอดแบบนี้เป็นอาชีพคงเซ็ง  ;)

เซ็ตครั้งเดียวก็ได้แล้วนี่ครับ หลังจากนั้นก็เหยียบเบรคเลื่อนมาที่ N ได้เลย

ออฟไลน์ Action

เจอแต่ระบบ เบรคอัตโนมัติไม่ทำงาน   ไปเทสที่ศูนย์ ชนบ็อกโฟมเลย 555   ถ้าเทสบนถนน สงสัยเรียกประกัน :(

555+ คิดว่าผมเจอแค่คนเดียวสักอีก ;D

เซลล์บอกว่า ความเร็วมันเกินกว่ากำหนดที่ระบบทำงานได้ ผมล่ะงง ไหลไปเรื่อย ๆ ประมาณ 20 กว่า ๆ นี่นะเกิน -*-
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ ceberos

เอาเว็ป ดริฟ มาระวังนะฮะที่นี้มีกฏไม่ใช่หรอครับ ห้ามนำข้อมูลเว็ป ดริฟ มาอ้าง

ออฟไลน์ Equcha

เอาเว็ป ดริฟ มาระวังนะฮะที่นี้มีกฏไม่ใช่หรอครับ ห้ามนำข้อมูลเว็ป ดริฟ มาอ้าง

ผมไม่ได้เอา Info อะไรจากที๋โน่นมาอ้างนิครับ ไม่ได้เอา Data อะไรมาเลย ไปอ่านมาแล้วติดใจประเด็นนี้เลยเอามาพูดคุยกัน  :P

ออฟไลน์ apiwattu67

ของผมติ๊กถูกที่ Park lock control ก็ยังใส่เกียร์ว่างได้อยู่

ออฟไลน์ apiwattu67

ชอบแบบlow tech ฟีลลิ่งการขัยห่วยๆหรือรถตลาด ก็ไปซื้อโตโยต้า ฮอนด้า รุ่นเก่าๆสิครับ

ออฟไลน์ MAXIMUS CRUZE

• Full Member