ผู้เขียน หัวข้อ: New Ford Ranger เกียร์ธรรมดามีปัญหาคลัตซ์ช่วงเกียร์ 1-2 รึเปล่าครับ  (อ่าน 9571 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nut_K

• Hero Member
พอดีวันนี้ไปลองรถมาแล้วเจอปัญหาตอนเหยียบคลัตซ์ช่วงเกียร์ 1-2 แล้วรถเกิดอาการกระตุกนิดๆ + เข้าเกียร์แอบยากนิดๆ ส่วนเกียร์อื่นไม่เป็นครับ

เลยอยากถามคนที่ใช้รุ่นนี้อยู่เลยเคยลองรถมาแล้วว่าเคยเจอปัญหานี้บ้างรึเปล่าครับ

ปล. ผมว่า Navara ผมแข็งแล้วนะ เจอ Ranger ที Navara กลายเป็นนิ่มกว่าเยอะเลย  :o

ออฟไลน์ johnlee

หรือว่าน้ำมันเกียร์ยังไม่ร้อน
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ WhoIsI

• Jr. Member
  • **
จาก 1 ไป 2 มันเข้ายากนิดๆ รุ่นก่อนหน้านี้ก็เป็นเหมือนกัน
แต่มันไม่กระตุกนา แค่ปล่อยครัตช์รถก็ไหลแล้ว ไม่ต้องเหยียบคันเร่ง คันที่ลอง 3.2

ออฟไลน์ Mc_th

• Newbie
  • *
คลัทช์ลึกหน่อยครับ เหยียบแล้วปล่อยแบบเนิบ ๆ นิด อย่าปล่อยเร็วเกิน แรก ๆ ยังไม่ชิน จะกระตุกหน่อย

ออฟไลน์ Nut_K

คลัทช์ลึกหน่อยครับ เหยียบแล้วปล่อยแบบเนิบ ๆ นิด อย่าปล่อยเร็วเกิน แรก ๆ ยังไม่ชิน จะกระตุกหน่อย

ผมก็ค่อยๆปล่อยคลัตซ์นะครับ แต่มันก็ยังกระตุกอยู่ดีอะ

ออฟไลน์ subzero4554

• Newbie
  • *
ผมก็ใช้bt50ใช้รถมาเดือนนึงยังกระตุกเลยแต่ตอนนี้ชินแล้วถ้าคุณอยากให้มันไม่กระตุกก็ซื้อเป็นเจ้าของแล้วขับให้ชินมันจะหายกระตุกไปเอง

ออฟไลน์ kengheng

• Jr. Member
  • **
เกียร์ธรรมดา เกียร์ 1 ปล่อยครัทช์อย่างเดียวก็วิ่งแล้วครับ พอวิ่งแล้วก็เข้า 2 เลย ส่วนคลัทช์มันสูงช่วงแรกๆ ใช้ไปสักพักก็จะต่ำเองครับ

ออฟไลน์ MAXIMUS CRUZE

• Full Member
พอดีวันนี้ไปลองรถมาแล้วเจอปัญหาตอนเหยียบคลัตซ์ช่วงเกียร์ 1-2 แล้วรถเกิดอาการกระตุกนิดๆ + เข้าเกียร์แอบยากนิดๆ ส่วนเกียร์อื่นไม่เป็นครับ

เลยอยากถามคนที่ใช้รุ่นนี้อยู่เลยเคยลองรถมาแล้วว่าเคยเจอปัญหานี้บ้างรึเปล่าครับ

ปล. ผมว่า Navara ผมแข็งแล้วนะ เจอ Ranger ที Navara กลายเป็นนิ่มกว่าเยอะเลย  :o

Ranger ตัวใหม่ไม่เคยขับ เคยขับแต่ BT-50 ตัวเก่าเครื่องเดียวกับ Ranger ตัวเก่า(มั้ง) เกียร์ 1 และ 2 แข็งมากครับ แรงเยอร์ตัวใหม่ยังไม่เคยลองอ่ะ ;D