ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนพี่ๆช่วยผมเลือกหน่อย ตัดสินใจไม่ถูก  (อ่าน 4410 ครั้ง)

ออฟไลน์ ____/หมี'

• Jr. Member
  • **
  • ♯^w^♯
-กระบะ D-MAX 4Drs HR 2.5 Z-Prestige Navi AT  881,000
-หรือเก๋ง Lancer EX 1.8 FFV GLS Ltd. 889,000 [White Pearl]
-หรือ5ประตู Mazda3 1.6 Spirit 869,000
ทั้ง3รุ่นนี้ ผมชอบหมดเลยนะครับ แต่ทางที่บ้านให้ผมเป็นคนตัดสินใจเลือกเพียงรุ่นเดียว ซึ่งจะได้รับรถประมาณเดือนหน้าทั้ง ดีแม๊ก และ อีเอ็กซ์ ยกเว้น มาสด้า3 รับรถได้เลย
ผมควรเลือกอะไรดีครับ
ขอบคุณล่วงหน้านะครับ :) :D

dogclubs

• บุคคลทั่วไป
Re: รบกวนพี่ๆช่วยผมเลือกหน่อย ตัดสินใจไมŭ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 17:10:59 »
ถ้าเป็นสาวต้องขับ mazda3 จ้า ดูสวย-แรงดี แต่ถ้าเอา Lancer ex จะมีผู้ชายหลายคนอยากมานั่งด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2012, 01:21:24 โดย dogclubs »

ออฟไลน์ Ji.Cl.

• Sr. Member
Re: รบกวนพี่ๆช่วยผมเลือกหน่อย ตัดสินใจไม่ถูก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 17:33:35 »
?

คืออยากให้พิจารณาดูความชอบให้แน่ใจก่อนครับ ตัวเลือกมันข้ามประเภทไปไกลมากกกกก ฮ่าๆๆ

แต่ถ้าในตัวเลือกนี้ ผมเอา D-MAX ครับ ถึงจะไม่สบายเท่าอีกสองตัว รูปทรงก็ได้ได้เตะตามาก แต่ศูนย์บริการดีกว่า ซ่อมง่ายไม่จุกจิก

อะไหล่เยอะกว่าและถูกกว่าในระยะยาว เครื่องแรงกว่า(มาก) ประหยัดน้ำมันกว่า(โคตร) น้ำมันที่เติมราคาต่อลิตรก็ถูกกว่า(สุดๆ)

รวมทั้งชิ้นส่วนใต้ฝากระโปรงที่ทนกว่า(หน่อยๆ) ใช้แล้วสบายใจกว่าสองตัวที่เหลือพอสมควร

รองลงมาคือ EX ผมคนนึงที่หลงไหลรูปทรง การตกแต่งและออปชั่นของ GLS-Limited ส่วน Mazda 3 1.6 ผมเก็บไว้เป็นตัวเลือกสุดท้ายครับ

ถ้า 2.0 ก็ว่าไปอย่าง

ออฟไลน์ DArkMaster

Re: รบกวนพี่ๆช่วยผมเลือกหน่อย ตัดสินใจไมŭ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 17:48:58 »
ถ้าเป็นเทยต้องขับ mazda3 จ้า ดูสวย-แรงดี แต่ถ้าเอา Lancer ex จะมีผู้ชายหลายคนอยากมานั่งด้วย

จะสื่อถึงอะไรครับ ถ้าพูดถึงเพศก็ให้ลบเถอะครับ เค้าให้แนะนำรถไม่ใช่ให้มาพูดถึงเรื่องเพศนะครับไม่เหมาะสมอย่างยิ่ง // สำหรับผมแนะนำ Lancer exครับผม

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
Re: รบกวนพี่ๆช่วยผมเลือกหน่อย ตัดสินใจไม่ถูก
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 17:53:28 »
อยากขับสบาย เอา EX ครับ
สบายทั้งช่วงล่าง นุ่มตามสไตล์เก๋ง และสบายทั้งอัตราเร่ง ไม่ต้องลุ้น เพราะมันแรงดี

มาสด้า3 ขับสบายเหมือนกัน แต่ช่วงล่างมันแข็งไปนิด ถ้าเทียบกับ EX
ส่วนอัตราเร่งจริงๆมันก็แรงพอตัว เหมาะสมแล้วครับ
แต่ถ้าขับสบายๆ กระดิกเท้าลงไปนิดเดียว แล้วรถเร่งออกไปทันที ผมว่า EX มั่นใจกว่า

ส่วนกระบะ
กว้าง ใหญ่ อัตราเร่งดี เร่งแซงทันใจ
แต่ไลฟ์สไตล์วัยรุ่น เที่ยวสยาม เที่ยวในเมือง เดิน T21 ผมว่า ขับกระบะ ไม่เวริค์ครับ

เชียร์ EX ครับ

ออฟไลน์ nobeta04

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 17:55:28 »
ต้องดูวิธีการใช้งานก่อนครับว่า จะใช้งานแบบไหน จึงจะบอกได้ว่าเหมาะสมกับรถแบบไหนครับ
เพราะตัวเลือกทั้ง 3 คัน มีโดดแค่คันเดียวคือ D-Max ส่วนอีก 2 ก็แยกเป็น Sedan กับ HB มันอยู่ที่การใช้งานแล้วครับ

ทั้งนี้ผมเชียร์ Mazda 3 1.6 5dr ครับ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 18:06:50 »
ผมเชียร์ EX ดังที่หลายๆท่าน ว่าไปแล้วเลยครับ ^^"

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 18:56:11 »
ผมเชียร์ Mazda3 ครับ

ออฟไลน์ mewzabahl

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 19:32:23 »
m3  vs  ex  เลือกex 1.8  ครับ  e85นะจ้ะ

ออฟไลน์ mayjazza

• .......
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 19:38:41 »
...มันอยู่ที่ว่า อยากได้อะไร จากรถ ดูจากอ๊อปชั่น หรือ การใช้งาน
..ถ้าอ๊อปชั่น d-max ให้มามากกว่า ส่วนความ สะดวกสบาย รถกระบะ เดี๋ยงนี้ ให้มาแบบ รถเก๋ง บางคันยังอาย...แล้วก็รองรับการบรรกทุกได้มากกว่า..
..แต่ถ้าวัยรุ่นใช้ในเมืองส่วนใหญ่ ผมว่า เก๋ง จะ คล่องตัวกว่า และดู ดีกว่า แน่ๆ แล้ว การทรงตัวดีกว่า กระบะตัวโย่งๆ แน่นอน
..ส่วนตัวแนะนำ mazda นะ จากวัยของน้องมันดูลงตัวกว่า...

ออฟไลน์ suarez_7

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 21:53:34 »
Ex เพราะไม่ชอบเครื่อง1.6และเกียของ3ผมว่ามันโลเทค

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 22:09:59 »
ถ้าไม่ได้ลุย ตจว หรือ ขนของบ่อยๆ เอารถเก๋งจะดีกว่ามั้ยครับ รถกระบะคันมันใหญ่ ไม่ค่อยคล่องตัว
แต่ถ้าใจชอบ แล้วเผื่อลุย+ขนของ ก็จัดไปครับ

ส่วนรถเก๋ง ผมแนะนำ EX เลยครับ Mazda 3 1.6 มีดีที่สวยอย่างเดียว ทั้งอืด(มากๆ) ทั้งโบราน ทั้งกินน้ำมัน

• **
  • ♯^w^♯
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 23:57:03 »
ลืมบอกไปว่า D-MAX ต้องจ่ายค่าประกันภัยชั้น 1+ค่าจดทะเบียน รวมๆประมาณ 23,000 บาท อีกทั้งเมื่อไปลองขับแล้วรู้เลยว่าตัวเองไม่ได้เหมาะกับรถกระบะเลยเพราะมันดูใหญ่มากกกก :oกลัวไปเฉี่ยวชนใครเค้า.ผมเลยตัดสินใจมุ่งไปหา EX 1800 อย่างเดียวด้วยเหตุผลที่ว่าจะเอา ครูซครอนโทล ครับ ส่วนปัญหาของรถที่ว่ามีมากคงต้องรอดูต่อไป ส่วนเจ้า 3 1600 คงรอโอกาสหน้าเพราะส่วนตัวชอบดีไซส์บอดี้ของรถมาก+สามารถรับรถได้เลย แต่ แรงม้า ที่น้อยเกินไปทำให้ตัดใจจากบอดี้สวยๆตัวนั้นเลย. ขอบคุณทุกๆความคิดเห็นนะครับ ;) :D

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 11:07:23 »
ผมเลือก ,,, D-Max เพราะได้คืนภาษี

• **
  • ♯^w^♯
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 21:14:56 »
ผมเลือก ,,, D-Max เพราะได้คืนภาษี
ที่บ้านไม่มีใครเหลือชื่อให้ได้ภาษีรถคันแรกคืนแล้วครับ 92,000 หายไปกับตา :'(