ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามเกี่ยวกับยางครับ ใช้กีกิโลหรือกี่ปีจึงจะเปลี่ยนครับ  (อ่าน 29970 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ws pattaya

• Sr. Member
คือผมใช้ยางตัวนี้อยู่ครับ(altis trd)  ตอนนี้รถใช้ไป2ปีวิ่งไป31000โล

คือตอนนี้ใช้ๆไปเริ่มมีเสียงลม หรือเสียงยางไม่แน่ใจครับเข้าห้องโดยสารดังมาก จากปกติ

สาเหตุนี้ เป็นเพราะยางเริ่มเก่าหรือเปล่าครับ หรือรถเริ่มเก่า ก็เลยมีเสียงเข้าห้องโดยสารดังขึ้นครับ

หรือเพื่อนๆคิดว่าหน้าจะเปลี่ยนยางหรือยังครับ   ผมใช้รถประมาณวันละ 30 โลครับ (เท่าที่ดูเห็นดอกยางยังสาวอยู่เลยครับ)

รบกวนขอความคิดเห็นจากเพื่อนๆครับ  ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 19, 2012, 17:48:48 โดย suomi pattaya »

ออฟไลน์ nobeta04

• Jr. Member
  • **
โดยปกติทุก ๆ 10,000 กิโล ต้องสลับยาง 1 ครั้ง เพื่อให้หน้ายางทุกเส้นมีหน้าสัมผัสเท่า ๆ กัน หากสลับต่อเนื่องจริง ๆ น่าจะใช้ได้ประมาณ 40,000 กิโลได้นะครับ หรือรอผู้รู้ท่านอื่นมาแจ้งข้อมูลอีกทีนะครับ

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
ก้มลงไปดู สัปดาห์และปีที่ผลิตครับ

รถ 2 ปี วิ่ง 3 หมื่นโล แล้วยางจะเริ่มดัง มันเป็นปกติครับ ยางเสื่อมสภาพ
ถ้าไม่สบายใจจะเปลี่ยนก็เปลี่ยนได้ครับ ยางโรงงาน ผมไม่ค่อยไว้ใจ ดูปีที่ผลิตก่อนครับ

โดยปกติทุก ๆ 10,000 กิโล ต้องสลับยาง 1 ครั้ง เพื่อให้หน้ายางทุกเส้นมีหน้าสัมผัสเท่า ๆ กัน หากสลับต่อเนื่องจริง ๆ น่าจะใช้ได้ประมาณ 40,000 กิโลได้นะครับ หรือรอผู้รู้ท่านอื่นมาแจ้งข้อมูลอีกทีนะครับ

ใช่ครับผมเข้า 0 ทุกๆ10000โลแล้วก็สลับยางทุกครั้งครับ พอรอบนี้เริ่มมีเสียงรบกวนดังขึ้นมากครับ เลยสงสัยครับ

ออฟไลน์ 6162002

ผมใช้เป็นแสนกิโล จนหน้ายางบางส่วน แทบจะเรียบแป้ลแล้ว ราวๆ 6 ปีได้ ถึงเปลี่ยนน่ะครับ  (ไม่ควรเอาตามนะครับ)
แต่จะบอกว่า ถ้าไม่ซีเรียสกับเสียงยาง ความกระด้าง  มันใช้ได้นานมากครับ  ผมว่าถ้าไม่อยากรีบ และอยากปลอดภัยด้วย ก็ใช้จนกว่าความลึกจะเหลือเท่าที่ผู้ผลิตยางแนะนำครับ

ออฟไลน์ ronin

• **
ผมแนะนำให้เช็คการเสื่อมสภาพยางด้วยตัวเองครับ หรือ ให้ผู้รู้แนะนำครับ

เพราะว่าลักษณะการใช้งานแต่ละคนไม่เหมือนกัน บางคนเดินทางไกลบ่อย ยางเกิดความร้อนขึ้นมากกว่าปกติ ก็เสื่อมสภาพเร็ว

ก้มลงไปดู สัปดาห์และปีที่ผลิตครับ

รถ 2 ปี วิ่ง 3 หมื่นโล แล้วยางจะเริ่มดัง มันเป็นปกติครับ ยางเสื่อมสภาพ
ถ้าไม่สบายใจจะเปลี่ยนก็เปลี่ยนได้ครับ ยางโรงงาน ผมไม่ค่อยไว้ใจ ดูปีที่ผลิตก่อนครับ

ใจก็อยากเปลี่ยนครับ อีกใจก็เสียด้ายยาง ยางยังสวยอยู่เลย ครับ  หรือว่างกไม่เข้าเรื่องไหมเรา  เลยทำไห้ไม่สบายใจ  ( ปีที่ผลิตจำไม่ได้รถจอดอาคารจอดครับเดวก่อนกลับจะไปก้มดูครับ)  

ออฟไลน์ BNR 34 GTR

• **
ผมเคยได้ยินมาว่า ตามหลักจริงๆอายุมันอยู่ประมาณ 2 หมืนโล หรือ 2 ปีนะครับ

ส่วนผม เปลี่ยนทุกๆ 4 ปีครับ ดอกก็ยังเหลืออยู่เพียบ (รถบ้านผมวิ่งไม่ค่อยเยอะครับ)

บางทีดอกเหลือเยอะ แต่เนื้อยางแข็งน้องๆหินแล้วก็น่าเปลี่ยนแล้วครับ ค่าความยึดเกาะหรือการรีดน้ำมันก็ลดลงไปเยอะแล้วครับ

ยางเป็นสิ่งเดียวที่แตะกับพื้นถนนนะครับ ลงทุนกับมันซักนิดเพื่อความปลอดภัย ครับ

ออฟไลน์ mick

ผมทุก 2 ปีครับ ไม่เกิน 20,000 กม

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ  ถ้าผมจะเปลี่ยนยาง เน้นนุ่มเงียบแนะนำไปทางไหนดีครับ  รบกวนอีกครับ

ออฟไลน์ YenChar

แนะนำ BS AR10 นุ่มเงียบ รีดน้ำดี เกาะพอตัว ราคากลางๆ
เนื้อยางทนใช้ได้ครับ ถ้าวิ่งปีล่ะหมื่นโลนิดๆ ลากใช้ 3-4 ปีสบายๆครับ
แต่ความนุ่ม ความเงียบ จะค่อยๆหายไปเมื่อผ่านไป 1 ปี และจะหายไปเกือบหมดเมื่อเข้าปีที่ 3

ออฟไลน์ ceberos

อยากจะถามว่า ใช้ Dunlop Sp Sport 01 หรือมั้ย ถ้าใช่ไอนี้มันดังระบือโลกอยู่แล้วฮะ วู้วๆ เลย ปัจจุบันผมพึ่ง10700 เอง ในคลับมีคนสามารถไปเคลมกับ toyo ได้แล้วนะครับเพราะยางมันอายุสั้นก่อนไวอันควร

ออฟไลน์ BNR 34 GTR

• **
ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ  ถ้าผมจะเปลี่ยนยาง เน้นนุ่มเงียบแนะนำไปทางไหนดีครับ  รบกวนอีกครับ

นุ่มเงียบ เกาะ ทน BS GR 90 ครับ ราคาค่อนข้างแรง

YOKO  DB  นุ่มเงียบกว่า GR90 ครับ แต่เกาะไม่เท่า ทนไม่เท่า ราคาถูกกว่า BS เล็กน้อยครับ (อันนี้รถแม่ผมใช้อยู่ครับ นุ่มเงียบจริง แต่ผมขับรถค่อนข้างโหดนิดนึง รู้สึกว่ามันยังเข้าโค้งสู้ง BS ของติดรถมาไม่ได้ครับ แต่นุ่มและเงียบกว่ารู้สึกได้)

TOYO C1S เห็นเค้าก็ว่าดีกัน นุ่มเงียบเกาะ แต่ทนยังไม่รู้เพราะยังค่อนข้างใหม่ ราคาน่าจะ ถูกกว่า 2 ตัวบนนะครับ ไม่แน่ใจรอพี่ๆในนี้มาว่าอีกทีครับ

นอกนั้นก็จะมี

MICHELIN PRIMACY LC

DUNLOP LM703

ที่น่าสนใจและจัดอยู่ในกลุ่มยางนุ่มเงียบ ถ้าไม่รีบเปลี่ยนเร็วๆนี้ก็รวบรวมข้อมูลไปก่อนก็ได้ครับ ว่ายางตัวไหนจะเหมาะกับเรามากที่สุด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 19, 2012, 21:09:22 โดย BNR 34 GTR »

ออฟไลน์ Arado_kung

ดู tyre indicator ตรงหน้ายางมันจะมีเหมือนปุ่มยื่นออกมาจากร่องยางแต่ไม่ถึงหน้ายางบนสุด ปุ่มนี้จะสูงจากร่องยางประมาณหัวไม้ขีดไฟ ถ้ายังสึกลงมาไม่ถึงตรงนี้โดยที่ยังไม่แตกลายงา ยังไม่ต้องเปลี่ยนครับ รถกระบะผมจะใช้มาจะแสนโลแล้ว แค่เสียงดัง+หอนตอนกลับรถ แต่รีดน้ำมันเบรคยังดีอยู่ครับ ตั้งใจว่าจะเปลี่ยนอยู่เพราะยางมันสึกมาจนใกล้ปุ่มนี้มากแล้ว

ออฟไลน์ HYDE--

ส่วนตัวผมใช้ 50,000 โลครับ ถ้ายางไม่บวม ดอกยังเหลือ จะใช้มากกว่านี้ก็ได้ แต่คุณภาพมันก็ดรอปลงไปเรื่อยแหละคับ

แต่ยางส่วนใหญ่ ถ้าไม่ไช่แพงๆทนๆอย่างพวก BS GR-90 ใช้ไป 2-30,000 โล ก็ออกอาการแล้วครับ

อยากจะถามว่า ใช้ Dunlop Sp Sport 01 หรือมั้ย ถ้าใช่ไอนี้มันดังระบือโลกอยู่แล้วฮะ วู้วๆ เลย ปัจจุบันผมพึ่ง10700 เอง ในคลับมีคนสามารถไปเคลมกับ toyo ได้แล้วนะครับเพราะยางมันอายุสั้นก่อนไวอันควร

อัยย่า    มันเป็นยางติดตัวรถมาครับ ใช้ครับมันดังแบบนั้นจริงครับ  ตอนแรกคิดว่าเป็นที่เราคนเดียว เคยคิดที่จะถอดสปอยเลอร์หลังออกแล้ววิ่งดู และเคยคิดที่จะไปเช่าอัลติส ตัวที่ไม่ใช่ตัว TRD ขับ ตอนนี้เริ่มกระจ่างแล้วครับ  

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีดี จากเพื่อนทุกท่านครับ     เก็บข้อข้องใจมา2ปีเต็มๆ  ขอคุณทุกข้อมูลครับ

ออฟไลน์ ceberos

อัยย่า    มันเป็นยางติดตัวรถมาครับ ใช้ครับมันดังแบบนั้นจริงครับ  ตอนแรกคิดว่าเป็นที่เราคนเดียว เคยคิดที่จะถอดสปอยเลอร์หลังออกแล้ววิ่งดู และเคยคิดที่จะไปเช่าอัลติส ตัวที่ไม่ใช่ตัว TRD ขับ ตอนนี้เริ่มกระจ่างแล้วครับ  

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีดี จากเพื่อนทุกท่านครับ     เก็บข้อข้องใจมา2ปีเต็มๆ  ขอคุณทุกข้อมูลครับ

ตอนนี้รอเวลา สำหรับคนที่บอกว่า Dunlop LM703 new compound อยู่ครับว่ามันจะหายดังยัง ไปเจอแนวคิดใหม่ๆมาอีกแนว เล่นยางนันกัง เส้นนึงประมาณ2500 ถ้ารถวิ่งเยอะๆนะ 1ปี 2ปี เปลี่ยนคุ้ม เห็นน้องแถวบ้านใช้ขับรถ หยาบพอตัว รุ่น NS-2 อยากจะร่วมแชร์ด้วยคนครับ ^^ ปัญหาระดับชาติของ Toyo เลย ให้ยางรุ่นนี้มา  อีกรุ่นผมคุยกับที่สนิทๆใช้ Cruze เขาใช้ Kumho รุ่น KU31 บอกว่าโอเคคุ้มค่าตัง วิ่งดี แต่จะให้มันเทียบเท่าพวก BS คงยาก เพราะราคามันห่างกันเกือบครึ่งๆได้

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ใช้ถึง 50000 โลแล้วค่อยเปลี่ยนก็ได้ครับ ถ้าดอกยางไม่โล้นไปก่อน
หรือใจร้อนก็รอให้ครบ 3 ปีค่อยเปลี่ยนก็ได้ครับ (ดูแลดีๆ ก็ได้ถึง 5 ปีล่ะ)
รถผมใช้ยางติดรถมา 3 ปีกว่า ระยะทาง 48000 กิโล ถึงเริ่มออกอาการแบบรู้สึกได้ :)
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

ถ้ายางปกติทั่วไป ก็ประมาณ 4-5 หมื่น กม.
แต่ก็ใช่ว่าทุกรุ่นจะต้องเปลี่ยนในระยะทางนี้

ยางบางรุ่น ยกตัวอย่างเช่น ยางติดรถ D segment รุ่นหนึ่ง ห่วยแตกมาก
กระทืบคันเร่งออกจากจุดหยุดนิ่งก็ฟรีทิ้ง
แถม วิ่ง 10-20 คลานๆ อยู่ จังหวะกระทืบคัน มีล้อฟรีแถมมาด้วย o_O"
ทั้งๆ ที่รถก็ไม่ได้แรงอะไร แบบนี้ก็สมควรจะเปลี่ยนเลย

ออฟไลน์ BlackSpeed

ผมใช้ยางติดรถมา ตอนนี้ 35,000 เริ่มกระด้างและมีเสียงแล้วล่ะ แต่ก็คงลากใช้ไปซัก 50,000 แล้วค่อยเปลี่ยน  :D
ประสบการณ์ (Experience) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
แต่ถ้าได้ความรู้ผิดๆ ประสบการณ์แบบผิดๆ กรุณาอยู่เฉยๆดีกว่า
My Review "HYUNDAI SONATA SPORT" http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,21395.0.html

ออฟไลน์ kengheng

• **
ยางเรเดียลส่วนใหญ่น่าจะ 60,000-80,000 โลครับ

ออฟไลน์ Cool Runner

อยู่ที่สภาพยาง
ถ้าเนื้อยางยังไม่แข็งมาก ไม่แตกลายงา ดอกยางยังเหลือเยอะก็ใช้ต่อไป
ที่เคยเปลี่ยน 50,000-80,000 โล ตามสภาพยาง