ผู้เขียน หัวข้อ: ว่างๆเลยมีคำถามครับ  (อ่าน 2822 ครั้ง)

ออฟไลน์ majam

• Jr. Member
  • **
ว่างๆเลยมีคำถามครับ
« เมื่อ: กันยายน 22, 2009, 11:21:46 »
สงสัยว่าทำไมรถในญี่ปุ่นถึงมีหลายแบบมากๆ คนญี่ปุ่นเค้าใช้รถกันมากหรือครับ เพราะผมรู้สึกว่าเมืองไทยคนน่าจะใช้รถมากกว่า แต่บางรุ่นก็ไม่ผลิตต่อโดยให้เหตุผลว่าไม่คุ้ม เช่น toyota wish ทั้งๆที่เห็นวิ่งกันทุกถนนต้องมี wish แล้วที่ญี่ปุ่นเค้าใช้ wish มากกว่าไทยหรือครับ เค้าถึงไม่ขาดทุน"" สงสัยนะครับ ::)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: ว่างๆเลยมีคำถามครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 22, 2009, 11:30:54 »
ยอดขายวิชในญี่ปุ่น หลักหลายพันคัน/เดือน

เทียบกับยอดขาย ของวิชในบ้านเราตอนนี้ ไม่ถึง 100 คัน/เดือน

เริ่มเห็นภาพไหมครับ?

ตลาดญี่ปุ่นนั้น รถมีให้เลือกเยอะมาก ราคาไม่แพง แต่การแข่งขันรุนแรงมาก
และ รสนิยมของผู้บริโภคหลากหลายมาก การทำรถออกมา ให้ขายได้ในระดับ
เดือนละ 3,000 - 5,000 คัน ให้ได้ หรืออันดับประมาณ 5-10 ในชาร์ตรถขายดี ท้อป 30 ของเขา
คือเรื่องที่เป็นไปได้ครับ

Chariot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 22, 2009, 13:35:17 »
จขกท.กรุณาตั้งชื่อหัวกระทู้ให้สอดคล้องกับคำถามด้วยครับ เช่น สงสัยเรื่อง... ขอถามเกี่ยวกับ... หรืออะไรทำนองนี้จะดีกว่าครับ

ออฟไลน์ S77

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 23, 2009, 17:59:19 »
เรื่องที่ว่าคนญี่ปุ่นใช้รถกันเยอะเนี่ย ก็สงสัยเหมือนกัน
เคยไปอยู่ที่นั่นมาปีนึง เพื่อนที่รู้จักกัน เห็นใช้แต่จักรยานกับรถสาธารณะ
ได้ขับรถกันแค่วันอาทิตย์ นานๆ ที
หรือเราอยู่แต่กับพวกทำงานออฟฟิศไม่รู้

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 23, 2009, 19:08:32 »
ถ้าอยู่ในเมืองใหญ่ รถยนต์อาจจะไม่จำเป็น แต่สำหรับคนที่มีบ้านอยู่ชานเมือง ห่างไกลออกไป ยังไงรถยนต์ ก็ยังจำเป็นอยู่ดีครับผม