ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมเบาะพับได้ของ honda city รุ่น 2 (หน้าแมลงสาป และ ZX) ถึงถูกเอาออกนะครับ  (อ่าน 7467 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ผมมีข้อสงสัยครับ ว่าทำไม honda city รุ่นหน้าแมลงสาป

มีเบาะพับได้ด้านหลังสุดอเนกประสงค์ จำได้ว่าพับแบบ Jazz เลย คือ เอาของมาตั้งในรถได้ ยังกะ mini van แต่มีท้ายอยู่

แต่พอขึ้นตัวปัจจุบัน กลับหาไป กลายเป็นเบาะ ทื่อๆ พับไม่ได้แทนครับ

เพราะอะไรถึงเอาออกนะครับ ;)

ออฟไลน์ [J]e[w]

• Hero Member
เอาไว้ติดแก๊สครับ   :D
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ bigglives

• Sr. Member
  • Love Technology
ผมจำได้ว่า ซิตี้ตัว(iDSI) ซึ่งก่อนไมเนอร์เป็น ZX รู้สึกจะมีในรุ่น S และ E ให้เลยนะ ซึ่งบ้านผมซื้อ S AT ชอบมาก ไปไหนไม่ต้องกังวลเรื่องซื้อของแล้วดันของชิ้นนั้นคือ ราวตากผ้า ใส่เข้าในรถได้เลย และยกขึ้นได้อีก

แต่พอเป็น ZX จำได้ว่า เหลือ EV รุ่นเดียวมั้ง นอกนั้น แปลสภาพเป็นที่เก็บรองเท้าแทน ซึ่งไม่เข้าใจว่า เบาะมันไม่ค่อยมีใครพับกันหรือไง และตัวก่อนเป็นปัจจุบัน อ้าว ยุบไปเลย หลังจากนั้น ก็ไม่เห็นเบาะ แบบ Ultra Seat ใน ซิตี้อีกเลย

ซึ่งผมก็งง ๆ ดีเหมือนกัน ว่าทำไมหายไปได้ไง ต้นทุนสูงหรือเปล่า ก็มีส่วน เพราะต้องมาดูแลเรื่องขาพับบ่อยเหมือนกันมั้ง แต่ไม่น่ายุบเลย จุดขายแท้ ๆ เสียความเป็น Amazing Sedan ในสมัยปี 2003 หมด
Twitter : @bigglive
facebook : facebook.com/bigglive
Website : itcoolgang.com

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
เหลือแต่รุ่น SV ครับ
ที่พนักพิงหลังพับได้
แต่ตัวเบาะยกขึ้นไม่ได้ครับ
ZXบางตัวก็ยกเบาะขึ้นไม่ได้นะครับ
แต่จะมีเก๊ะเก็บของอยู่ใต้เบาะ
เดี๋ยวมี User's Voice ให้ดูครับ :D
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Best_Vorakit

• Sr. Member
    • Cars and Motion: A Blog about Cars and Travel
อาจเป็นเพราะว่าเบาะแบบ Ultra Seat ต้องออกแบบให้ตัวเบาะนั่งนั้นบางลง และอาจทำให้นั่งได้สบายน้อยลง

จึงเป็นเหตุที่ทำให้ Ultra Seat ถูกตัดออกไปครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ผมชอบเบาะรุ่นนั้นมากครับ เอนกประสงค์สุดๆ ในรถขนได้เพียบ ท้ายรถนี่ใหญ่มากๆ พอมารุ่นใหม่ด้านท้ายเหมือนเดิม แต่เบาะนั่งเอนกประสงค์หายไป
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ adis

น่าเสียดายมากครับ และเป็นสาเหตุหนึ่งที่ผมตัดสินใจไม่เอา city ไปเลย เพราะเบาะมันพับไม่ได้
เคยใช้ city ตัวแมลงสาบมันพับได้จนชินแล้วด้วยครับ
มา city ใหม่ ดันพับได้เฉพาะตัวท้อป ซึ่งภายในสีดำ ผมก็ไม่ชอบอีก ชอบสีเบจในรุ่นรองท้อปมากกว่า