ผู้เขียน หัวข้อ: ดูเล่นๆครับ เพราะบ้านน้องลาวเราได้ใช้ก่อน ไทยมาปีหน้า เพราะบ้านเราใช้ไม่ได้ครับ  (อ่าน 20882 ครั้ง)

ออฟไลน์ vuthtichai

• Sr. Member
ผมว่าผู้มีความดีทรอยต์เอเชียควเป็นกลางมากกว่าไทยครับ.  ไทยเรื่องยานยนต์เหมือนโลกที่สาม เห้อ

ออฟไลน์ deardida

• Full Member
ความเห็นส่วนตัว คำที่เจ้าของกระทู้ใช้เรียกก็ไม่เห็นเป็นไรนี่ครับ ไทย-ลาว บ้านพี่เมืองน้องกันอยู่แล้ว ดูสนิทกันดีออก จริงบ่อ้าย

ออฟไลน์ H.

• Hero Member
ความเห็นส่วนตัว คำที่เจ้าของกระทู้ใช้เรียกก็ไม่เห็นเป็นไรนี่ครับ ไทย-ลาว บ้านพี่เมืองน้องกันอยู่แล้ว ดูสนิทกันดีออก จริงบ่อ้าย
แต่จากหลายดราม่าเห็นคนลาวเขาก็ออกตัวเลยนะครับว่าเขาไม่ได้อยากนับญาติกับไทย โดยเฉพาะศักดิ์ที่น้อยกว่า เรียกเพื่อนบ้านก็ดีแล้วครับ เท่าเทียมกัน
H.

ออฟไลน์ jg333

อยากทราบราคาขายรถในประเทศลาวจัง เคยได้ยินว่าแพงกว่าประเทศไทย
ไม่ทราบว่าจริงหรือไม่

ออฟไลน์ PLUS 9

• Jr. Member
  • **
สงสัยครับ สติกเกอร์หรืออะไรก็ตามที่ติดอยู่บนฝากระโปรงหน้าหลัง และหลังคา เพื่อไรครับ กันแดด????? เพราะจอดรถตากแดดนาน ????? :D :D :D :D

ออฟไลน์ mathician

MG แปลกดี
แล้วมาดูกันว่าประเทศไหนในตะวันออกเฉียงใต้ จะได้ใช้ Chevrolet Cruze SW ก่อน

ออฟไลน์ BELL7738

• ZOOM - ZOOM !!
มีรถแปลกตาๆ ด้วย

บางคันก็สวยดี แต่บางคันก็แหม่งๆ

ว่าแต่ Cruze MC นี่ ไม่คิดจะเปลี่ยนไฟท้ายหน่อยเหรอเนี่ย

มันดูเชยๆ แล้วนะ ต้องมี LED บ้างแร้ววว
ปัจจุบันอันแสนสุข

อดีตอันแสนหวาน http://www.altisclub.com/forum/viewtopic.php?t=26710

ออฟไลน์ new kid

ความสัมพันธ์ ระหว่างประเทศ ควรตั้งอยู่บนความเสมอภาคเท่าเทียมกันนะครับ  เขาไม่ได้อยากเป็นน้องเรา

MG ROWEE นี่ เป็นรถจีนที่น่าใช้ที่สุดแล้วมั้ง

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
จริงๆผมก็อยากจะเตือนเรื่องการใช้คำเหมือนกันครับ

ผมเห็นด้วยกับคุณ Pasakorndvm นะครับ
บางทีชาวลาวเขาค่อนข้างเซนซิทีฟกับคำพวกนี้นะครับ..
คำว่า บ้านพี่เมืองน้อง เนี่ย.. ชาวลาวบางคนเขาไม่ยอมรับนะครับ..

ถ้าเป็นไปได้ ผมอยากให้แก้หัวข้อน่ะครับ..  :-\
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ prai

ผมว่าผู้มีความดีทรอยต์เอเชียควเป็นกลางมากกว่าไทยครับ.  ไทยเรื่องยานยนต์เหมือนโลกที่สาม เห้อ
ผมคิดว่าไม่นะครับ ประเทศไทยก็ใช้เป็นฐานการผลิตรถยนต์ส่งไปประเทศเพื่อนบ้าน รวมถึงออสเตรเลียด้วย
และเห็นข่าวค่อนข้างอินไซด์ว่า มีค่ายนึงกำลังสร้างศูนย์วิจัยรถกระบะขนาด 1 ตัน ในประเทศไทย
เพื่อรองรับ AEC อนาคตจะได้ใช้ไทยเป็นฐานผลิต ป้อนรถเข้าสู่พม่า และป้อนตลาดในประเทศเองด้วย

ปัจจุบันไทยเองผลิตรถยนต์ เป็นลำดับที่ 15 ของโลกเลยนะครับ

ที่เราได้เปรียบกว่าเพื่อนบ้านเรา อย่างนึงเพราะว่า โครงสร้างพื้นฐานเราดี และประเทศเราค่อนข้างพัฒนาไปไกลกว่าเพื่อนบ้านทั้งเรื่องระบบขนส่ง และการศึกษา
แต่ที่เรากำลังจะเสียเปรียบเพื่อนบ้าน คือ ภาษาอังกฤษของคนในชาติเราอ่อนแอ เพราะเราไม่เคยตกอยู่ในอนานิคมของชาวตะวันตก และความอนุรักษ์นิยมของเราเอง

และถ้าพูดถึงสินค้าอื่นที่ไม่ใช่รถยนต์ ประเทศเพื่อนบ้านเรา เขาก็ชอบใช้ของที่ผลิตจากประเทศไทยครับ เพราะเขาคิดว่ามีคุณภาพมากกว่าของเขาเอง

ออฟไลน์ OLan-मंदिर लड़का

ชอบยี่ห้อ MG ดูน่ารักดี

;D ;D ;D

ออฟไลน์ archian

ส่วนมากผู้ชายลาวเขาไม่อะไรมากนะกับคนไทย   มีแต่พวกหัวรุนแรงที่เข้ากับเวียดนาม  ส่วนผู้หญิงนี้เห็นมีแต่ชอบผู้ชายไทย  อิอิ   จากการที่ไปทำงานทีนั้นมาระยะหนึ่ง  อิอิอิอิอิ  หวานหอม

ออฟไลน์ mewzabahl

cruze ไม่ชอบวิทยุใหม่เลย  จอเอนกประสงคืตัวเก่าสวยกว่าเยอะ หลบแสงด้วย     ไฟท้ายยย ยังไม่ไส่ledมาให้อีกก  >:(

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

ครูซ mc ในรูปไปใส่ไฟท้ายแต่งมานี่นา  :P

ขอบคุณจขกท.ที่นำภาพเอื้อเฟื้อ

----------------------------------------------------------------------------------------

ดูครูซแต่งจากจีนประเทศเพื่อนบ้าน (รับเราเป็นเพื่อนบ้านด้วยนะ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2012, 08:43:26 โดย สมาชิกคนที่2455 »

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ผมคิดว่าไม่นะครับ ประเทศไทยก็ใช้เป็นฐานการผลิตรถยนต์ส่งไปประเทศเพื่อนบ้าน รวมถึงออสเตรเลียด้วย
และเห็นข่าวค่อนข้างอินไซด์ว่า มีค่ายนึงกำลังสร้างศูนย์วิจัยรถกระบะขนาด 1 ตัน ในประเทศไทย
เพื่อรองรับ AEC อนาคตจะได้ใช้ไทยเป็นฐานผลิต ป้อนรถเข้าสู่พม่า และป้อนตลาดในประเทศเองด้วย

ปัจจุบันไทยเองผลิตรถยนต์ เป็นลำดับที่ 15 ของโลกเลยนะครับ

ที่เราได้เปรียบกว่าเพื่อนบ้านเรา อย่างนึงเพราะว่า โครงสร้างพื้นฐานเราดี และประเทศเราค่อนข้างพัฒนาไปไกลกว่าเพื่อนบ้านทั้งเรื่องระบบขนส่ง และการศึกษา
แต่ที่เรากำลังจะเสียเปรียบเพื่อนบ้าน คือ ภาษาอังกฤษของคนในชาติเราอ่อนแอ เพราะเราไม่เคยตกอยู่ในอนานิคมของชาวตะวันตก และความอนุรักษ์นิยมของเราเอง

และถ้าพูดถึงสินค้าอื่นที่ไม่ใช่รถยนต์ ประเทศเพื่อนบ้านเรา เขาก็ชอบใช้ของที่ผลิตจากประเทศไทยครับ เพราะเขาคิดว่ามีคุณภาพมากกว่าของเขาเอง

เรื่องเสียเปรียบไม่เคยเป็นอาณานิคมของตะวันตกเลยไม่ได้รับวัฒนธรรมด้านแนวคิดและภาษาส่วนหนึ่งก็ใช่ครับเพราะต้องดูว่าเป็นเมืองขึ้นของใครถ้าเป็นของฝรั่งเศสนี่เศร้าเลย ดูตัวอย่างได้จากลาว เขมร เวียตนามก็ได้ว่าก่อนหน้านี้เค้าล้าหลังเรามากขนาดไหน แต่ถ้าเป็นเมืองขึ้นของอังกฤษดูจะมีอนาคตกว่าโดยเฉพาะเรื่องภาษาเช่น สิงคโปร์ ฮ่องกง มาเลย์
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ YoungJet

• Jr. Member
  • **
ขออนุญาตแจ้ง จขกท การใช้คำกับประเทศเพื่อนบ้าน
อาจต้องพึงระวัง เราอาจคิดว่า บ้านเราเป็นเมืองพี่
บ้านเค้าเป็นเมืองน้อง แต่คนบ้านเค้า sensitive กับการใช้คำ

การรู้สึกให้เกียรติว่าทุกประเทศเสมอกัน
คนประเทศเพื่อนบ้านมาอยู่ หรืออาจจะอ่านทุกๆเวปในบ้านเรา เค้าอ่านออก บางที่ใช้ภาษาเราด้วยซ้ำ

ด้วยความเคารพ
คนตัวเล็กๆที่มีเพื่อนทั่วอาเซียน

เห็นด้วยครับ

ลาว ไม่เคยนับถือไทยเป็นพี่น้องกันแต่ไหน แต่ไรแล้ว มีแต่เราทึกทักเอาเอง

เขาเห็นเราเป็นแค่เพื่อนบ้าน เท่านั้นเอง

ประเทศพี่น้องของลาวที่ชาวลาวนับถือกันจริง ๆ ก็มีเพียง เวียดนาม และกัมพูชา
2010 Honda Jazz
2009 Toyota Corolla Altis 1.6G
2001 Nissan Cefiro (sold)
1996 Peugeot 306 SR (sold)
1994 Honda Civic 3D (sold)
1993 Mitsubishi Lancer GLX (sold)
1984 Mitsubishi Colt Mirage (sold)

ออฟไลน์ pheet

เดี๋ยวนี้ประเทศลาวเจริญขึ้นกว่าเดิมมากๆครับ ถ้าเทียบกันระหว่างสิบปีที่ผ่านมาผมว่าลาวทำได้ดีกว่าเรานะครับ

สามจีก็รู้สึกเขาจะมีใช้ก่อนเรา

ออฟไลน์ superden

เมื่อวานดูเรื่องเล้าเช้านี้ คุณ ส บอกไทยอยุ่อันดับ4 ของผู้ผลิตรถ 1.4 ล้านคัน/ปี  ที่1 จีน 18 ล้านคัน ที่สองญี่ปุ่น ที่สามเกาหลี แต่จำไม่ได้ว่าของโลกหรือของเอเชีย

ออฟไลน์ aoddy1

ส่วนมากผู้ชายลาวเขาไม่อะไรมากนะกับคนไทย   มีแต่พวกหัวรุนแรงที่เข้ากับเวียดนาม  ส่วนผู้หญิงนี้เห็นมีแต่ชอบผู้ชายไทย  อิอิ   จากการที่ไปทำงานทีนั้นมาระยะหนึ่ง  อิอิอิอิอิ  หวานหอม

เห็นด้วยครับ ผู้หญิงลาวอยากได้สามีคนไทยมากกว่า เพื่อนผมทำงานที่ลาวเป็น10คนได้เมียลาวหมดแถมเป็นคนมีตังค์ด้วย ส่วนผู้ชายลาวก็เฉยๆกลับเรานะ ไม่เหมือนเวียดนามผู้ชายเวียดนามมันมองเราแปลกๆน่ากลัว

ออฟไลน์ il Rewki' N. li

• Passioned in a Magic which called "CARS" ,,* i Luv
ขอบคุณมากครับ..

บ้านเราใช้ไม่ได้ เพราะ.. พวงมาลัยซ้ายนี่เอง 555
หลงใหลใน "รถยนต์" ... เวทย์มนต์ที่ตราตรึง...

ออฟไลน์ กบทอดกระเทียม

• ดีชั่วรู้หมด แต่มันอดไม่ได้
เรียกเพื่อนบ้านหรือประเทศลาวไปเลยจะดีกว่ามั้ยครับ  ;D

เห็นด้วยครับ เรื่องการใช้คำพูดแบบนี้มันละเอียดอ่อนนะ เรียกว่าเป็นบ้านเพื่อน เหมาะสมกว่า
ไม่เมาหล้าแล้วเรายังเมารัก      สุดจะหักห้ามจิตคิดฉไหน
ถึงเมาเหล้าเช้าสายก็ก็หายไป   แต่เมาใจนี้ประจำทุกค่ำคืน

ออฟไลน์ 2k

จริงครับที่ลาวได้ใช้3Gก่อนเรานานมากแล้ว ประเทศลาวเค้าเจริญไปอย่างพอเพียงและเหมาะสมนะ ทางด้านจิตใจและวัตถุไปในทิศทางพร้อมๆกัน ต่างจากไทยที่เจริญแต่วัตถุ เห็นคุณค่าของการบ่งบอกฐานะจนจิตใจต่ำลงทุกที ที่3Gล้าหลังกว่าเค้าก็เพราะความเจริญทางจิตใจต่ำหาเรื่องแต่จะโกงกินกันอยู่นั่นแหละมันเลยไม่ไปไหนขัดแข้งขัดขากันเองจนการพัฒนาล้าหลังชาวบ้านเค้าไปหลายสิบปีแล้วตั้งแต่รุ่นพ่อรุ่นแม่  :-X

สาวลาวสวย สดใส และมีจริตงามกว่าสวยไทยในภาพรวมเยอะครับ อย่างน้อยไม่ได้แต่งตัวโป๊พร่ำเพรื่อไร้สาระแบบบ้านเรา  :P 

ถ้าลาวจะไม่มองว่าไทยเป็นพี่น้องผมไม่แปลกใจเพราะคนไทยไม่เคยมองเค้าในแง่ดีเลย กลับเอาคำว่าลาวไปเป็นคำเปรียบเปรยมีความหมายในทางล้าหลังอย่างน่าตลกเสียอีก ที่ไทยนับเค้าเป็นพี่น้องเพราะว่าดูถูกเค้ามาตลอดเลยคิดว่าตัวเองข่มเค้าได้มากกว่าเลยชอบใจ แต่ในความเป็นจริงคงไม่ต้องอธิบายกันแล้วว่าความเจริญทางสังคมและบ้านเมืองของใครก้าวไกลกว่ากัน  :-\
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ O_o"

อยากไปเที่ยวที่ประเทศลาว ซะแล้วสิครับ ;D ;D วัฒนธรรมวิถีชีวิตต่างๆ น่าไปเที่ยวมากๆ
อันนี้ไม่เกียวกับรถ

นักศึกษาที่นั้น แต่งตัวกันเรียบร้อยกัน ^^ ไปวัดทำบุญยังแต่งตัวอย่างถูกกาลเทศะ ไม่สั้นไม่โป๋

ดูเพิ่มเติมลิ้งค์ด้านล่าง
https://www.facebook.com/lovelikelao

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
นั่นสิครับ บางคนก็ใช้คำพูดไม่เหมาะสมโดยไม่เคยคิดเลย เช่น ลาว เสี่ยว ทั้งที่จริงแล้วทุกวันนี้ผมพูดกับเพื่อนสนิทเรียกว่าเสี่ยว ไปใด๋เสี่ยว บางที่ก็หมู่ คนนี้หมู่อ้ายเองเด้อ ไม่เคยคิดว่ามันเป็นคำที่ควรนำมาใช้ในการพูดดูถูกเลย ลองคิดดูถ้าฝรั่งมองเราแบบเหยียดๆแล้วพูดแปลได้ว่า บักไทยเอ้ย เราจะรู้สึกอย่างไร บางทีก็เบื่อๆคนไทยด้วยกันเอง ทีกะฝรั่งกะญี่ปุ่นโค้งหัวแทบจรดพื้นแล้วเรียกว่านาย โด่ ลูกจ้างเหมือนกันแหละแต่สวมหัวโขบทบาทใหญ่กว่า มาหากินแผ่นดินตูแท้ๆ (แต่สังเกตุได้ว่าคนที่เรียกคนต่างชาติว่านายจากใจได้ส่วนใหญ่เลื่อนตำแหน่งเร็วหรืออยู่ตำแหน่งสูงสุด ที่โรงงานผมเรียกลูกพี่ หัวหน้าชาวญี่ปุ่น หรือ GM ไม่เคยลดตัวเป็นขี้ข้าด้วยการเรียกนาย)

ป.ล. อยากไปเที่ยวลาวจัง คุยกะแฟนแล้วว่าถ้าลูกโตสักหน่อยจะพาไปเที่ยวกัน ไปไกลสุดแค่ช่องเม็กเอง
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Scarecrowman

อยากไปเที่ยวที่ประเทศลาว ซะแล้วสิครับ ;D ;D วัฒนธรรมวิถีชีวิตต่างๆ น่าไปเที่ยวมากๆ
อันนี้ไม่เกียวกับรถ

นักศึกษาที่นั้น แต่งตัวกันเรียบร้อยกัน ^^ ไปวัดทำบุญยังแต่งตัวอย่างถูกกาลเทศะ ไม่สั้นไม่โป๋

ดูเพิ่มเติมลิ้งค์ด้านล่าง
https://www.facebook.com/lovelikelao

สาวลาวน่ารักไปกดไลค์ แฟนเพจ เรียบร้อย.. ลืมสนใจรถไปเลย...แหๆๆ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
สาวลาวรูปล่างคนอุ้มขันน่ารักจัง :D

ออฟไลน์ Fly to dream

สงสาร MG จีนมันผสมพันธุ์ซะทุเรส
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ 2k

จ๊ากๆๆๆ เอารูปนางฟ้าชาวลาวมาเขย่าหัวใจกันแบบนี้ก็แย่สิครับ  :-*

เรื่องคำครหาบักไทยเอ๊ยเรากำลังโดนอินโดนีเซียเล่นอยู่ครับ เหมือนโดนกรรมสนองเอาแล้วเอิงเลย  :P

ป.ล สาวลาวซ๊วยสวยเนอะ (เคยบอกแล้วนี่หว่า)  ;D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ H.

วะโห้ยยยย สาวลาวโว้ยยยยยยยยย เห็นแล้วบีบคอแฟนตัวเองแล้วหนีไปลาว  :D
H.

ออฟไลน์ O_o"

วะโห้ยยยย สาวลาวโว้ยยยยยยยยย เห็นแล้วบีบคอแฟนตัวเองแล้วหนีไปลาว  :D
555 ขนาดนั้นเลย