ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องป้ายแดง ไม่พอ..สามารถใช้ ป้ายแดงปลอมก่อนได้หรือไม่ ?  (อ่าน 11178 ครั้ง)

ออฟไลน์ nicsjerry

• Sr. Member
คือ ตอนนี้ผมออกรถมา แล้ว ทางศูนย์บอกไม่มีป้ายแดงให้ แต่เซลล์เขาแอบมากระซิบว่ามีป้ายปลอมของเขาเอง จะเอามั้ย?  ..... ซึ่งผมก็ไม่รู้จะทำอย่างไร  แต่ก็รู้ว่าน่าจะผิดแน่นอน  ถ้าเกิดเราไม่ใส่ป้ายทะเบียน จะต้องไปติดต่อขอรับเอกสารแทนที่ไหน   จากที่ผมค้นคว้ามานิดหน่อย ก็มีคนบอกว่า..... ถึงมีเอกสาร ไม่ติดป้ายทะเบียน ตำรวจก็จะเก็บ 1000  แต่มีเพื่อนที่ออกรถมาก่อนหน้านี้ 3 เดือน ใส่ป้ายทะเบียนป้ายแดง ปลอมเหมือนมาก  แต่ก็ไม่เห็นมีปัญหาอะไร ถ้ามี จะโดนปรับเยอะหรือเปล่า ครับ

ขอเสริมอีกนิดนึงครับ  ว่า "ถ้าเกิดเหตุ ประกันภัยชั้น1 เขาจะรับผิดชอบหรือเปล่า ?"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2012, 11:08:31 โดย nicsjerry »

ออฟไลน์ Nookkiez

เรื่องป้ายปลอมถ้าโดนตำรวจเรียกแล้วโดนปรับ ปกติแล้วจะสามารถนำไปเบิกกับเซลล์ได้ครับ และตำรวจจะชอบเรียกรถป้ายแดง เพราะคนขับส่วนใหญ่ไม่ได้เขียนบันทึกว่าไปไหนมาไหนบ้าง แต่ตอนนี้เขาไม่ให้แจกใบสั่ง+ตั้งด่านแล้วนี่ครับ น่าจะไม่มีปัญหาอะไรนะครับ  ;) ติดป้ายทะเบียนไว้ดีกว่าครับ เพราะถ้าไม่ติดยังไงก็ผิดแน่นอนครับ

ประกันภัยรับผิดชอบอยู่แล้วครับ เขาใช้ข้อมูลจากชื่อเจ้าของรถและเลขตัวถังรถ ไม่น่าจะเกี่ยวกับทะเบียน :)
Test ..

ออฟไลน์ maxxim

• Jr. Member
  • **
ผมก็กำลังจะเดินทางไปภาคใต้ครับ เพราะเดือนก่อนไปแล้วโดนที่ขอนแก่นด่านบ้านไผ่เสียไป200. ออกใบเสร็จ

วันจันทร์หน้ากำลังจะออกไปอีก กลัวโดนที่เดิมจริงๆเลย เฮ้อ...ประเทศไทย^^"

เรื่องป้ายปลอมถ้าโดนตำรวจเรียกแล้วโดนปรับ ปกติแล้วจะสามารถนำไปเบิกกับเซลล์ได้ครับ และตำรวจจะชอบเรียกรถป้ายแดง เพราะคนขับส่วนใหญ่ไม่ได้เขียนบันทึกว่าไปไหนมาไหนบ้าง แต่ตอนนี้เขาไม่ให้แจกใบสั่ง+ตั้งด่านแล้วนี่ครับ น่าจะไม่มีปัญหาอะไรนะครับ  ;) ติดป้ายทะเบียนไว้ดีกว่าครับ เพราะถ้าไม่ติดยังไงก็ผิดแน่นอนครับ

ประกันภัยรับผิดชอบอยู่แล้วครับ เขาใช้ข้อมูลจากชื่อเจ้าของรถและเลขตัวถังรถ ไม่น่าจะเกี่ยวกับทะเบียน :)
  ขอขอบคุณครับ กระจ่างมากเลย

ผมก็กำลังจะเดินทางไปภาคใต้ครับ เพราะเดือนก่อนไปแล้วโดนที่ขอนแก่นด่านบ้านไผ่เสียไป200. ออกใบเสร็จ

วันจันทร์หน้ากำลังจะออกไปอีก กลัวโดนที่เดิมจริงๆเลย เฮ้อ...ประเทศไทย^^"

พูดถึงค่าปรับ ผมเพิ่งโดนมาที่จังหวัดตาก แต่เป็นเรื่องความเร็ว  เขาโบกแล้ว แล้วบอกน้องขับเร็วไปนะ ต้องโดนซัก 300  ผมก็กำลังจะต่อรอง แต่ด้วยความที่เขาเหมือนจะรีบและผมก็ทำท่าจะต่อรองลำบากเลย ตัดสินใจยื่นเงินให้  เขาคว้าจากมือผมไปใส่กระเป๋าอย่างไวและไม่ให้หลักฐานอะไรเลย พร้อม ไล่ให้ผมรีบไป เพราะ ยังมีรถที่จอดรอโดนไถ่อยู่ข้างทางอีก 4 คัน   "สรุป เขาใช้เวลา 30 วิ ได้ เงิน 300 "

ออฟไลน์ maxxim

• Jr. Member
  • **
ถ้าขอ 300ต้องต่อครับ. ผมโดนบางที200 ออกใบ ถ้า100ไม่ออกใบ.

แต่ถ้าจะให้ผมมองโลกสวยเหมือนพวกเวปต้องห้าม รับใบสั่งเลยแล้วไปจ่ายเอง400 เดี๋ยวเคยตัว ผมไม่เอาด้วยครับ โลกนี้โลกความเป็นจริง เงินทองหายาก

ถ้าโดนจับความเร็วผมรับสภาพอยู่แล้วยอมจ่ายแต่ขอต่อรอง  ;D

ออฟไลน์ MaiSki

พูดถึงค่าปรับ ผมเพิ่งโดนมาที่จังหวัดตาก แต่เป็นเรื่องความเร็ว  เขาโบกแล้ว แล้วบอกน้องขับเร็วไปนะ ต้องโดนซัก 300  ผมก็กำลังจะต่อรอง แต่ด้วยความที่เขาเหมือนจะรีบและผมก็ทำท่าจะต่อรองลำบากเลย ตัดสินใจยื่นเงินให้  เขาคว้าจากมือผมไปใส่กระเป๋าอย่างไวและไม่ให้หลักฐานอะไรเลย พร้อม ไล่ให้ผมรีบไป เพราะ ยังมีรถที่จอดรอโดนไถ่อยู่ข้างทางอีก 4 คัน   "สรุป เขาใช้เวลา 30 วิ ได้ เงิน 300 "

ผมก็โดนที่ตากแต่ได้ใบสั่งมาที่กรุงเทพ ผมต้องไปลำปางทุก2อาทิตย์อยู่แล้ว  เอาไปจ่ายที่ตากเสียแค่200เอง

ออฟไลน์ DArkMaster

เบิกกับเซลล์เลยครับ ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2012, 13:19:03 โดย DArkMaster »

ออฟไลน์ takzakub

• Full Member
ถ้าตำรวจเล่นข้อหาหนัก ฐานใช้เอกสารราชการปลอม  ก็คุก อ่ะครับ

ก็ไปคิดดูละกันว่าคุ้มกันมัย

ออฟไลน์ shyboy

• The coup
แล้วป้ายแดงปลอม กับ เอากระดาษปริ้นท์เป็นตัวทะเบียน แล้วเอามาแปะ

ข้อหาเดียวกันไหมครับ ?

ออฟไลน์ takzakub

แล้วป้ายแดงปลอม กับ เอากระดาษปริ้นท์เป็นตัวทะเบียน แล้วเอามาแปะ

ข้อหาเดียวกันไหมครับ ?

การเอากระดาษปริ้นไปแปะ  เป็นเลขทะเบียนขาวที่เห็นกันนั้น

ถ้าเป็นการ  ทำเลข  ที่ขนส่งออกมาให้แล้ว กับรถที่จดทะเบียนถูกต้องแล้ว   ถือว่า  ขาดองค์ประกอบความผิดฐานปลอมเอกสาร  (คือไม่ถือว่าทำให้ประชาชน ทั่วไปเสียหาย)

พูดง่ายๆ  ถ้า  ปริ้นกระดาษ  มาเลขตรง กับรถที่จดทะเบียนจริงๆ เลขจริง (เช่น ป้ายหายไปกับน้ำท่วม เราปริ้นมาใช้ก่อน โดยไม่ได้แก้ไขตัวเลขให้ผิดไปจากป้ายจริง)

อันนี้จะ ไม่ผิดฐานปลอมเอกสารราชการ  เอาไปใช้ก็ไม่ผิดฐานใช้เอกสารราชการปลอม

เพิ่มเติม  แต่การปลอมป้ายแดงขึ้นมา  ถือว่า  เซล  ปลอมเอกสารราชการ ขึ้นทั้งฉบับเพื่อให้ผู้ใดผู้หนึ่งหลงเชื่อว่าเป็นป้ายแดงจริง และอาจทำให้ประชาชนทั่วไปได้รับความเสียหาย แล้วครับ
เมื่อเรารู้ว่า เซล ปลอมมา  เราเอาไปใช้   ก็ผิดฐานใช้เอกสารราชการปลอม  ซึ่งมีอัตราโทษเท่ากับผู้ที่ปลอมนั่นแหละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2012, 14:09:55 โดย takzakub »

ออฟไลน์ kowit1

ไม่ต้องติดป้ายปลอม         ติดบอกว่า "รถป้ายแดง" หรือ "ป้ายแดงไม่มีจะให้ทำยังไง"

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
ฮู้ว แล้วหลังจากนี้น่าจะมีปัญหาแบบนี้เยอะมาก เรื่องโดนเรียกผมไม่ค่อยโดนนะ ส่วนมากจะโบกให้ผ่านเลยซะมากกว่าโดนเป็นแถวแต่ปล่อยผมถึงขับกระบะก็ไม่โดนมองหน้าแล้วกวักไปเลย เคยโดนเรียกวิ่งเร็วกับแช่ขวาคุยกับพี่เค้าดีๆเค้าก็แค่เตือนแล้วปล่อยไปครับสงสัยรถกับหน้าตาดูใสซื่อมั้ง 5555
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Nioka

ป้ายแดงปลอม คห 2 ข้อมูลผิดแล้วครับ ถ้าโดนจับแล้วไปเบิกกับเซล

ล่าสุด เซลผมบอกเองว่าใครติดป้ายปลอมให้เอาออกให้หมด เพราะโทษปลอมแปลงเอกสารราชการ โทษหนัก

ตอนนี้ทางศูนย์ก็ปัดความรับผิดชอบแล้ว เพราะศูนย์ห้ามเซลแจกป้ายปลอมให้ลูกค้าเด็ดขาด

ไม่ติดป้าย จะมี ปัญหาน้อยกว่าติดป้ายปลอมครับ เซลผมบอกมา แต่ก็ผิดอยู่ดีไม่ควรเอารถไปใช้งาน

ถ้าจะใช้งานอย่าติดป้ายปอมจะดีกว่า

ส่วนป้ายขาวที่ยังไม่ได้หากได้เลขมาแล้ว ก็ไม่ต้องติดป้ายขาวครับ แต่ติดแผ่น สีเหลี่ยมแสดงการเสียภาษี

และพกเอกสารจากขนส่งขอความร่วมมือกับตำรวจครับ ไม่โดนจับผมโดนเรียก 2 รอบแล้ว

ออฟไลน์ settavut

• First
ป้ายแดงปลอม คห 2 ข้อมูลผิดแล้วครับ ถ้าโดนจับแล้วไปเบิกกับเซล

ล่าสุด เซลผมบอกเองว่าใครติดป้ายปลอมให้เอาออกให้หมด เพราะโทษปลอมแปลงเอกสารราชการ โทษหนัก

ตอนนี้ทางศูนย์ก็ปัดความรับผิดชอบแล้ว เพราะศูนย์ห้ามเซลแจกป้ายปลอมให้ลูกค้าเด็ดขาด

ไม่ติดป้าย จะมี ปัญหาน้อยกว่าติดป้ายปลอมครับ เซลผมบอกมา แต่ก็ผิดอยู่ดีไม่ควรเอารถไปใช้งาน

ถ้าจะใช้งานอย่าติดป้ายปอมจะดีกว่า

ส่วนป้ายขาวที่ยังไม่ได้หากได้เลขมาแล้ว ก็ไม่ต้องติดป้ายขาวครับ แต่ติดแผ่น สีเหลี่ยมแสดงการเสียภาษี

และพกเอกสารจากขนส่งขอความร่วมมือกับตำรวจครับ ไม่โดนจับผมโดนเรียก 2 รอบแล้ว

sale ของผมจากโตโยต้า ก็แจ้งผมว่าป้ายนี้เป็นป้ายปลอม  คิดค่ามัดจำ 3000
ถ้าโดนจับก็สำรองจ่ายไปก่อนแล้วมาเบิก ศูนย์เหมือนกันนะครับ
Altis CNG MC 2010
CHR HV HI 2018

ออฟไลน์ Nioka

sale ของผมจากโตโยต้า ก็แจ้งผมว่าป้ายนี้เป็นป้ายปลอม  คิดค่ามัดจำ 3000
ถ้าโดนจับก็สำรองจ่ายไปก่อนแล้วมาเบิก ศูนย์เหมือนกันนะครับ

อันนี้ผมไม่ทราบเหมือนกันครับ อาจจะขึ้นอยู่กับพื้นที่ด้วย เพราะตอนนี้ชลบุรี ทำผิดกฎจราจร ติดคุก เล่นข้อหาหนักนะครับ

ลองsearch ดู มีคนติดคุกจริงๆด้วยนะครับ ขี่รถย้อนศร เอาเป็นว่าถ้ามาชลบุรีก็อย่าติดป้ายปลอมละกันครับ ด้วยความหวังดี

ออฟไลน์ settavut

• First

อันนี้ผมไม่ทราบเหมือนกันครับ อาจจะขึ้นอยู่กับพื้นที่ด้วย เพราะตอนนี้ชลบุรี ทำผิดกฎจราจร ติดคุก เล่นข้อหาหนักนะครับ

ลองsearch ดู มีคนติดคุกจริงๆด้วยนะครับ ขี่รถย้อนศร เอาเป็นว่าถ้ามาชลบุรีก็อย่าติดป้ายปลอมละกันครับ ด้วยความหวังดี

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ ;)
Altis CNG MC 2010
CHR HV HI 2018

ออฟไลน์ nok

ใครหน้าไหนมันจับถ่ายรูปส่ง ผบ.ตร ครับผม เพราะท่านสั่งห้ามตั้งด่านตอนกลางวัน(แค่ตอนกลางวันนะตอนค่ำตัวใครตัวมัน)