ผู้เขียน หัวข้อ: อยากสอบถามเกี่ยวกับประเภทของไฟหน้าครับ  (อ่าน 5478 ครั้ง)

ออฟไลน์ Envil

• Full Member
จะมาขอความรู้หน่อยคับ  ;D
อยากสอบถามเกี่ยวกับประเภทของไฟหน้าครับ

เห็นไฟหน้ารถยนต์มีหลายประเภท ที่ได้ยินหลักๆคือ โปรเจอเตอร์ / HID / อื่นๆ
อยากรู้ว่ามันต่างกันยังไงหรอครับ เพราะบางทีเห็นเขียนๆแต่ก็งงว่ามันเป็นยังไง
แล้วปัจจุบันแบบไหนที่นิยมที่สุด ดีที่สุด สวยที่สุด

ขอบคุณมากคับ

ออฟไลน์ prai

• Hero Member
Re: อยากสอบถามเกี่ยวกับประเภทของไฟหน้าครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 17:42:38 »
ถ้าสิ่งที่ดีที่สุด คือ เทคโนโลยีล่าสุด คำตอบคือ All LED
ถ้านิยมที่สุดน่าจะเป็น Xenon ครับ

ออฟไลน์ Ohmmypp

• Hero Member
Re: อยากสอบถามเกี่ยวกับประเภทของไฟหน้าครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2012, 01:03:43 »
ฮาโลเจน - มัลติรีเฟล็กเตอร์ คือไฟหลอดไส้ ให้แสงสีเหลืองปกติ (หรือหลอดไส้เคลือบสีฟ้า จะให้แสงออกขาว) โดยฮาโลเจน เรียกตามชนิดของหลอดไฟ มัลติรีเฟล็กเตอร์ เรียกตามแบบโคม

HID - Xenon คือไฟสีขาวไปจนถึงสีแปลกๆเช่นฟ้า ม่วง ชมพู ฯลฯ ไม่ใช่หลอดไส้ แต่เป็นหลอดที่อัดก๊าซ xenon

Projector เอาไว้เรียกไฟที่เป็นโคมลูกแก้ว ไม่ว่าจะเป็น Halogen Projector ก็คือไฟโปรเจ็คเตอร์ที่ใช้ไฟหลอดธรรมดา เช่น mazda 3 รุ่นเก่า ส่วน HID projector ก็ใช้ไฟซีน่อนนั่นเองครับ เช่น Fortuner BMCล่าสุด หรือ MB, BMW ทั่วๆไป

Bi-xenon คือหลอดซีน่อนที่มีทั้งไฟต่ำไฟสูงในตัว

ล่าสุดไฟ LED ก็คือใน Prius หรือ new Camry Hybrid หรือ Audi บางรุ่น ออปชั่นสูงๆ หน่อย จะเป็นแบบรูป คห.1 ครับ

JC TU #54

ออฟไลน์ Piengdeph

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2012, 09:48:45 »
ฮาโลเจน - มัลติรีเฟล็กเตอร์ คือไฟหลอดไส้ ให้แสงสีเหลืองปกติ (หรือหลอดไส้เคลือบสีฟ้า จะให้แสงออกขาว) โดยฮาโลเจน เรียกตามชนิดของหลอดไฟ มัลติรีเฟล็กเตอร์ เรียกตามแบบโคม

HID - Xenon คือไฟสีขาวไปจนถึงสีแปลกๆเช่นฟ้า ม่วง ชมพู ฯลฯ ไม่ใช่หลอดไส้ แต่เป็นหลอดที่อัดก๊าซ xenon

Projector เอาไว้เรียกไฟที่เป็นโคมลูกแก้ว ไม่ว่าจะเป็น Halogen Projector ก็คือไฟโปรเจ็คเตอร์ที่ใช้ไฟหลอดธรรมดา เช่น mazda 3 รุ่นเก่า ส่วน HID projector ก็ใช้ไฟซีน่อนนั่นเองครับ เช่น Fortuner BMCล่าสุด หรือ MB, BMW ทั่วๆไป

Bi-xenon คือหลอดซีน่อนที่มีทั้งไฟต่ำไฟสูงในตัว

ล่าสุดไฟ LED ก็คือใน Prius หรือ new Camry Hybrid หรือ Audi บางรุ่น ออปชั่นสูงๆ หน่อย จะเป็นแบบรูป คห.1 ครับ

\ความรุ้ใหม่ๆ