ผู้เขียน หัวข้อ: prius+supercharger เป็นไปได้ไหมครับ  (อ่าน 4279 ครั้ง)

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Hero Member
  • Das Auto
prius+supercharger เป็นไปได้ไหมครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 16:27:49 »
เรื่องมันมีอยู่ว่านั่งคุยกะเพื่อนที่ร้านกาแฟครับ มันมาปรับทุกข์เรื่องจะซื้อรถ ซึ่งเจ้าตัวชอบ fabia rs แต่ ผบ.ดันไปชอบ prius มันก็เลยขัดใจหน่อยๆแต่ไม่กล้าแสดงออก ;D ทีนี้เพื่อนผมเลยถามว่าพอจะเป็นไปได้ไหมสำหรับ prius ที่จะนำมาติดตั้ง supercharger เพราะมันเห็น cr-z ก็ติดได้ แต่ผมก็แย้งไปว่านั่นมันติดในเกียร์ธรรมดานะ แต่ e-cvt จะไหวเหรอวะ เพื่อนก็เลยบอกว่า บูสอ่อนๆเอาซีวะ *-* กรูขอให้มีแรงดึงขับให้สนุกๆแต่ไม่บ้าพลังมากมายก็พอ เออ เอากะมันซิ เลยอยากให้เพื่อนช่วยหน่อยครับว่าพอทำได้ไหม อ้อ งบซื้อรถรวมแต่ง 1,600,000 นะครับ เกินนี้ไม่ได้ *-* แล้วก็ในส่วนประกันเครื่องยนต์เพื่อนผมบอกว่า มันไม่ซีเรียส เพราะมันรู้จักกะเจ้าของศูนย์อยู่แล้วขอแค่เปลี่ยนน้ำมันเครื่องเช็คระยะได้ก็พอ ส่วนมอเตอร์ไฟฟ้าต้องคุยกันอีกที *-*ที่เหลือยังพอรับได้อยู่ (ผมอยากจะบอกว่าที่กรูห่วงน่ะคือกรูห่วงเกียร์เฟ้ย)

ปล.ถ้าใครสงสัยว่าทำไมไม่ซื้อแคมรี่ ไฮบริดละ คำตอบที่มันตอบมาแบบเจ็บๆคือ ไม่ซื้อกรูไม่ซื้อ แฟนเก่าเมียกรูมันขับอยู่ ให้ซื้อแคมรี่กรูซื้อ มิราจขับยังดีกว่า ไม่อยากใช้ซ้ำมัน กำ...

ออฟไลน์ nunix

• Full Member
Re: prius+supercharger เป็นไปได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 16:32:42 »
ต้องรอพี่แพนครับ

แต่ผมขอสงสัยต่อได้มั๊ยอะ ว่า prius+cng ได้ไหม

กม.ละ 0.4 อิอิ

ออฟไลน์ Action

Re: prius+supercharger เป็นไปได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 16:49:43 »
ต้องรอพี่แพนครับ

แต่ผมขอสงสัยต่อได้มั๊ยอะ ว่า prius+cng ได้ไหม

กม.ละ 0.4 อิอิ

แว้ว ๆ ว่า camry hybrid 2.4 ตัวก่อน มีคนเอาไปลงแก๊สด้วยนะครับ ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ bleem

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 17:21:02 »
ความคิดส่วนตัว ไม่น่าจะได้นะครับ อาจมีผลต่อ มอเตอร์ไฟฟ้า อย่าลืมว่า มันมีส่วนสัมพันธ์กัน ระหว่าง มอเตอร์กับ เครื่องยนต์และระบบการช๊าต มอเตอร์อาจเผา

ไหม้ได้ครับ หรือ การช๊าตอาจทำให้แบตประจุไฟมากเกินกำลังวัตต์ แบตเสียได้เลย

CRZ ทำได้ เพราะกำหลดสเป็กและติดตั้ง มากับโรงงาน การทำงาน แยกกันทำงานคนละส่วนกันครับ เป็นไปได้ครับถ้าหากต้องการ โมดิฟายเครื่องยนต์  อาจมีผล

กระทบน้อยกว่า พริอุส และทำได้ง่ายกว่าครับ
   ;D

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 17:21:26 »
งานนี้ผมว่าแก้ไขได้ง่ายๆด้วยการให้เพื่อนกล้าพูดมากกว่านี้ครับ บอกเมียไปตามตรงอยากได้คันนี้เท่านั้นเอง ถ้าหากว่าไม่กล้าพูดอย่างที่ต้องการเดี๋ยวเมียก็จะไม่ให้ลงชุดซุปเปอร์ชาร์จอีก  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 19:14:06 »
ขอบคุณทุกคนนะครับ ผมว่าคงต้องไปช่วยขอแล้วบรรยายเหตุผลดีๆของ fabia rs ให้ฟังอีกคนด้วยแหละเพราะผมเป็นคนที่คะยั้นคะยอให้มันมาอ่าน รีวิว ของพี่จิมมี่เอง แล้วมันก็เกิดชอบจนจับใจขึ้นมาทีเดียว

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 20:09:05 »
พาเธอเดินไปดูอัลติสแล้วบอก่าพรีอุสก็เหมือนกับคันนี้แหละ แล้วพอเธอไปดู Fabia RS  ;D
H.