ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยว่าตัวที่ติดแล้วช่วยประหยัดน้ำมัน มันใช้ได้ผลจริงหรือเปล่า?  (อ่าน 7642 ครั้ง)

ออฟไลน์ teezuza

• Newbie
  • *
เห็นโฆษณาตัว อุปกรณ์ช่วยประหยัดพลังงาน(ไม่ใช่E85นะครับ)ไม่ทราบว่า

-มีใครเคยติดบ้างหรือยัง
-ผลหลังจากการติดตั้ง
-ข้อเสีย

ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยตอบ

ออฟไลน์ H.

• Hero Member
H.

ออฟไลน์ Action

งงคำถามครับ ผมไม่ได้ดูโฆษณาด้วย จะทราบไหมว่าคืออะไร ?

มีชื่อ มีรายละเอียดเพิ่มเติมหน่อยเถอะ มาแบบนี้ไม่สามารถตรัสรู้ได้

ถ้าให้ผมเดาคงเป็นพวงชุดแต่ง กล่องควบคุม อะไรนั่นหรือป่าว ????
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ H.

อาจจะหมายถึง LPG มั้งครับ ติดแล้วไม่ต้องใช้น้ำมันเลย
H.

ออฟไลน์ ceberos

• Sr. Member
ผมขอเดา อาจจะเป็น เจ้า X1R ปะเนี่ย หรือพวกสารเติมแต่ง ตามคลองถม ผมไม่กล้าออกความคิดเห็นฮะ คนที่รู้จักยังไม่มีใครเคยใช้เลยครับ แต่ถ้าสารเพิ่ม octain อันนี้ยืนยันมีคนใช้ เขาบอกแรงขึ้นจริง

ออฟไลน์ Xtream@tom

หรือไม่ก็เป็นพวกอุปกรณ์ไฟฟ้าที่เสียบกับที่จุดบุหรี่สินะ

ผมว่าถ้ามันดีจริงผู้ผลิตเค้าก็ติดมาให้อยู่แล้วแหละครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
มาสงสัยด้วยคนว่า มันคืออะไรครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

• Newbie
  • *
เห็นโฆษณาตัว power mag ว่าช่วยทำให้ประหยัดน้ำมันมัน ช่วยได้จริงหรือเปล่าครับ
ไม่อยากพิมพ์ยี่ห้อกลัวโดนว่าโฆษณา เลยทำให้งง ขอโทษครับ

ออฟไลน์ MaiSki

หรือไม่ก็เป็นพวกอุปกรณ์ไฟฟ้าที่เสียบกับที่จุดบุหรี่สินะ

ผมว่าถ้ามันดีจริงผู้ผลิตเค้าก็ติดมาให้อยู่แล้วแหละครับ

เคยได้ยินอยู่เหมือนกัน จขกท น่าจะหมายถึงตัวนี้แหละ

• Newbie
  • *
ไม่ใช่ครับมันเป็นกล่องเลย ไม่ใช่เสียบที่ชาร์ตแบต

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
Fuel Bank หรือเปล่าครับ เคยใช้อยู่ซักพัก ผมว่ามันลื่นขึ้นนะ ไม่รู้เพราะเพื่อนมันไซโคหรือเปล่า แต่คืนมันไปแล้ว 555+
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ของพวกนี้นะครับ ไม่ต้องไปสนใจเลย
สมัยก่อน มีออกมาหลอกขายคนไทยไปเยอะแล้ว
อ้างสำนักงาน ว.ว. ด้วยซ้ำ ที่ฮาคือ มีข่าวรายวันเลย
ขนาดว่า รัฐบาลจะสั่งซื้อไปติดตั้ง รถเมล์ ขสมก.!!

นจนทาง นิตยสารฟอร์มูลา ต้องออกโรงจัดการทดสอบขึ้นมาเอง
เพื่อที่สังคม ได้ัค้นพบความจริงว่า

"ไม่ได้ช่วยอะไรเลย รังแต่จะเสียตังฟรี 3,000 บาท เสียด้วยซ้ำ!"

ออฟไลน์ ceberos

พี่จิมตอบแบบนี้จบเลย  ;D

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
+1 ถ้าประหยัดจริง ผู้ผลิตคงติดจากโรงงานมาแล้วล่ะฮะ

ใครๆก็คงอยากให้รถตัวเองมีชื่อเรื่อง ประหยัด

ออฟไลน์ apiwattu67

ผมเคยติด ของ Pro-R อ่ะครับ ของม.ขอนแก่น ประหยัดได้จริงครับ แต่นิดเดียว

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกท่านมากครับ

ออฟไลน์ YenChar

เท้ากับใจของคุณ คือสิ่งที่ช่วยให้ประหยัดที่สุดครับ

ผมติดตัวคุมคันเร่งไฟฟ้ามา
ปรับเบาสุด โหมด eco มันประหยัดจริงครับ ลิ้นปีกผีเสื้อมันหรี่ เปิดช้า แต่ก็ต้องใจเย็นๆ
แต่ราคา 3 พัน คิดไปคิดมา ไม่คุ้ม

ออฟไลน์ MYJ!M

• Jr. Member
  • **

Fuel Bank หรือเปล่าครับ เคยใช้อยู่ซักพัก ผมว่ามันลื่นขึ้นนะ ไม่รู้เพราะเพื่อนมันไซโคหรือเปล่า แต่คืนมันไปแล้ว 555+
ผมเคยติด เพื่อนเรียกผมว่า ไอ่

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
นึกว่าพลังงานไฮโดรเจนมาอีกล่ะ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
พ่อผมโดนหลอกมาเหมือนกัน ญาติสนิทรู้จักบังคับให้ช่วยอุดหนุนเค้าหน่อย
พอมาถึงบ้านผมถาม ป๋าๆ ป๋าไปซื้อสายชาร์ตโทรศัพท์ขาดๆ มาทำไหมอะ

พ่อผมก็บอกใหญ่เลยว่าเนี่ยมันเป็นตัวช่วยประหยัดน้ำมัน น้าxxx เค้าให้มาราคาพิเศษเลยนะเนี่ย จาก 1xxx เหลือ 500
นึกในใจเสียตังฟรีแหง่มๆ แล้วละ เลยไม่อยากให้มันเสียประโยชน์
ผมเลยเอาสายโนเกียที่มีหัวต่อเข้ามือถือหัวเล็กไปต่อไฟมาชาร์ตมือถือซะ

พอมาอีกวันพ่อผมโวยวายใหญ่เมิงเอาไปทิ้งหรอที่ตัวประหยัดน้ำมัน
ก็เลยบอกแก ไม่ได้ทิ้งตอนนี้ ป๋าก็ใช้ชาร์ตมือถืออยู่นั้นไง แกทำหน้างงๆ แล้วก็ขับรถออกไป

ปล. ไอตัวประหยัดน้ำมันของผมเป็น ใส้ในเป็นของ ericsson  ด้วย
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ HYDE--

มันไม่มีงานวิจัย หรือ อะไรสักอย่างที่มันน่าเชื่อถือมารองรับเลยสิครับ ดังนั้นจึงคิดว่า มันไม่คุ้มที่จะเสี่ยง

เคยมีเพื่อนจะขาย "รังผึ้ง ประหยัดน้ำมัน" ที่ไว้ไส่ในท่อไอดี แน่ละ คนขายก็ต้องบอกว่า รถเค้าแรงขึ้น หลังติดเบาะเลย แถมยังประหยัดขึ้น
แต่ผมมาวิเคราะห์ดู มันจะประหยัดได้ไง เพราะกล่องมันจูนมาให้จ่ายแบบนี้อยู่ดี

ที่แย่ไปกว่านั้น เกิด"รังผึ้ง" ที่ว่า ดันหลุดเข้าไปในท่อไอดี โอ้ววว ได้วางเครื่องใหม่สมใจเลยครับ
ส่วนพวกรถใหม่ๆ บางทีการไส่ของแค่นี้ อาจทำให้รถหมดประกันไปเลยก็ได้

ออฟไลน์ 6162002

เป็นไปตามกฎการอนุรักษ์พลังงานครับ

ไม่มีทางที่รถจะได้พลังงานมากขึ้น (ใช้น้ำมันน้อยลง) โดยใช้อุปกรณ์ที่ไม่มีพลังงาน หรือดึงพลังงานจากรถซะเองครับ ^^

ออฟไลน์ rocky55555

คิดในหลักความเป็นจริง ถ้าดีจริงบริษัทรถมันใส่ไปแล้ว ไม่ต้องมานั่งวิจัยออกแบบเครื่องยนต์กันใหม่หรอก