ผู้เขียน หัวข้อ: ไหนๆก็ห้องRelaxล่ะ!ถามนิดเดียวครับ!  (อ่าน 8154 ครั้ง)

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
ไหนๆก็ห้องRelaxล่ะ!ถามนิดเดียวครับ!
« เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 21:32:07 »
น้าๆเคยแพ้กุ้งมั้ยครับ แล้วมีวิธีอะไรบ้างที่แก้ได้ครับ ผมอยากกินกุ้งใจจะขาดแต่มันกินไม่ได้! กินแล้วผื่นขึ้นคันเต็มตัวเลย (แถมมีเม็ดขึ้นที่ช้างน้อยด้วยครับ) ;D มันทรมานใจมากๆเลยครับ ???

ออฟไลน์ บูตะ ฉึกฉึก

• Sr. Member
  • เด็กน้อยภูพาน
Re: ไหนๆก็ห้องRelaxล่ะ!ถามนิดเดียวครับ!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 21:39:16 »
เออ... ผมว่ายากนะครับ อย่างตัวผมเองก็แพ้ เต็มที่ได้แค่ยาบรรเทาอาการครับ
เมื่อก่อนผมก็แอบแม่กินประจำ ทั้งๆที่แพ้นี่ล่ะครับ เพราะมันอร่อย
ปกติกินแล้ว เต็มที่ จะผื่นขึ้น+ปากบวมเล็กน้อย ก็เลยไม่ค่อยสนใจ แค่นี้เอง

จนเมื่อสามปีที่แล้ว เหมือนเดิม แอบไปกินกุ้งเผากับเพื่อนๆ รอบนั้นหนักเลยครับ
ผมมีอาการ หลอดลมตีบ เกือบตาย ผมว่าอย่าเสี่ยงเลยครับ ทุกวันนี้หยุดแล้ว
ไม่กล้าแล้ว  แต่แปลก กินมาม่ารสต้มยำกุ้งกลับไม่เป็นไร พิซซ่าหน้าซีฟูดที่มีกุ้งด้วย(แต่ตอนนี้ก็ไม่กล้าลอง)
.... ... ....- --- --.- ..

ออฟไลน์ Action

• Hero Member
Re: ไหนๆก็ห้องRelaxล่ะ!ถามนิดเดียวครับ!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 21:41:27 »
ผมเองก็แพ้กุ้งและปูอย่างรุนแรง ทั้ง ๆ ที่สมัยยังละอ่อนกินได้กินดี กินแบบเอาให้สูญพันธุ์ไปข้างเลย

พอไปเจอช่วงที่กุ้งยัดตะกั่ว พอดีผมไปทานกุ้งเผาแล้วเจอกุ้งเผาแถมตะกั่ว

ตั้งแต่นั้นมากินไม่ได้เลยครับ ร่างกายไม่ยอมรับอย่างแรง นิดหน่อยก็เป็นเรื่องแล้ว

เคยกินทอดมันกุ้งแบบไม่ได้ตั้งใจ เข้าโรงบาลนอนหยดน้ำเกลือเล่นเลย (แทบเอาตัวเองไม่รอด)

ทั้งลมพิษขึ้น ผื่นแดง คันไปทั้งตัว ปากบึน ตาบวม คือ แพ้สุด ๆ ในสามโลกเลยน่ะ

หมอบอกว่าห้ามกินอีก แม้จะมีเจือป่นนิดหน่อยก็เถอะ อันตรายครับ ถ้าร่างกายไม่ยอมรับสิ่งเหล่านี้

บางรายถึงกับช๊อกแล้วเสียชีวิตมาแล้ว ผมละกลัวจนตายเลยทุกวันนี้ แค่เห็นก็สยองแล้ว T^T
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

gunz13096

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 21:42:03 »
เออ... ผมว่ายากนะครับ อย่างตัวผมเองก็แพ้ เต็มที่ได้แค่ยาบรรเทาอาการครับ
เมื่อก่อนผมก็แอบแม่กินประจำ ทั้งๆที่แพ้นี่ล่ะครับ เพราะมันอร่อย
ปกติกินแล้ว เต็มที่ จะผื่นขึ้น+ปากบวมเล็กน้อย ก็เลยไม่ค่อยสนใจ แค่นี้เอง

จนเมื่อสามปีที่แล้ว เหมือนเดิม แอบไปกินกุ้งเผากับเพื่อนๆ รอบนั้นหนักเลยครับ
ผมมีอาการ หลอดลมตีบ เกือบตาย ผมว่าอย่าเสี่ยงเลยครับ ทุกวันนี้หยุดแล้ว
ไม่กล้าแล้ว  แต่แปลก กินมาม่ารสต้มยำกุ้งกลับไม่เป็นไร พิซซ่าหน้าซีฟูดที่มีกุ้งด้วย(แต่ตอนนี้ก็ไม่กล้าลอง)

สไตล์เดียวกัน ;D กุ้งเทมปุระ อุด้งหน้ากุ้ง ไข่กุ้งห่อสาหร่าย เอาง่ายๆกุ้งแพงๆพอกินได้ แต่กุ้งไทยๆตัวผมเหมือนคางคกเลย :D

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 21:45:59 »
ไม่ได้เป็นน้าครับ แต่อยากมาตอบ ;D
ผมแพ้ปลา Rainbow Trout เคยกินที่อังกฤษสมัยเด็กๆ
เกือบตายเลยครับ ไม่ได้กินไปทั้งชีวิต คงแก้ยากล่ะครับ

ถ้าอยากกินกุ้งลองเปลี่ยนชนิดกุ้งดูนะครับ (เผื่อจะช่วยได้นะแต่ไม่คอนเฟิร์ม)
กุ้งแห้ง-กุ้งกุลาดำ-กุ้งกุลาร้องไห้-กุ้งมังกร อะไรแบบนี้ ;D
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ maxxim

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 21:50:05 »
ผมแพ้ครับ ติดมาจากแม่กรรมพันธุ์

กินได้แต่คุณต้องมียาแก้แพ้ติดตัวครับเผื่อมันขึ้นทันที และถ้าคุณคิดจะกินกุ้งจริงๆคุณต้องกินยาก่อนครับ ที่คลีนิคน่าจะมีให้

ผมเองถ้าล้างกุ้งสดปลอกเปลือกก็จะเริ่มคันที่มือแล้ว แต่ถ้ากินกุ้งแบบต้มยำจะแกะเปลือกออกหมดก่อนค่อยต้ม จะไม่ค่อยมีปัญหา แต่ถ้าไปแตะกุ้งฝอยเมื่อไหรโดนทุกทีประเภทกุ้งแพน่ะครับ

กุ้งเผาถ้าคุณจะกินลองเอามือแกะๆจับแถวน้ำกุ้งใต้เปลือกอ่ะครับ รอสักพักก่อนค่อยกิน ถ้ามันแรงคุณจะเริ่มคันมือก่อนเลย

แต่ทางที่ดีจริงๆอย่ากินเลยครับ เพราะถ้าแพ้หนักมันบวมข้างในหายใจไม่ออก ตายเอาเฉยๆครับ หวังดีครับผม

ลืมอีกเรื่อง ออกกำลังช่วยได้น่ะครับ ถ้าร่างกายเราแข็งแรงอาการก็จะไม่ค่อยเกิดถ้าเกิดก็ไม่ค่อยแรงครับ แค่คันปากคันคอ555 ลองขอยาหมอครับผม

ออฟไลน์ slate

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 21:54:40 »
หากินกุ้งที่มีแค่2ขา แล้วจะไม่แพ้ครับ  ::)

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 22:12:53 »
หากินกุ้งที่มีแค่2ขา แล้วจะไม่แพ้ครับ  ::)
ผมรู้นะ ;D

ผมไม่แพ้กุ้งและชอบทานมากๆด้วย ผมว่ามีทางเดียวกินสนองความอร่อยความอยาก คือปล่อยให้ผื่นมันขึ้นไปแล้วค่อยกินยาทีหลัง

gunz13096

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 22:40:00 »
ผมรู้นะ ;D

ผมไม่แพ้กุ้งและชอบทานมากๆด้วย ผมว่ามีทางเดียวกินสนองความอร่อยความอยาก คือปล่อยให้ผื่นมันขึ้นไปแล้วค่อยกินยาทีหลัง

ผมอายแน่ถ้ายอมผื่นขึ้นแถมต้องเดินเกา หว่างขา มันคงทุเรศไม่เบา ;D

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 23:02:38 »
มันขึ้นกับระดับการแพ้ ถ้าแค่เป็นผื่นนิดๆ คันหน่อยๆจัดเลยครับ
น้องสาวผมแพ้อาหารทะเลเป็นผื่นที่แขนและคอ ประกอบกับอาการคันนิดๆ แต่เธอหาได้แคไม่
ถ้าจัต้องกินอาหารทะเลน้องสาวผมจะกินยาแก้แพ้ไว้ก่อนเลย แล้วโซ๊ยเต็มที่ตามใจอยาก ชอบก็กุ้งแชบ๊วยย่างถ่าน
จัดทีละหลายโล โลไม่ใช่ถูกๆ ถ้ามีอาการคันมีนก็ทายาแค่นี้เลยครับ ใช้ชีวิตแบบนี้มายี่สิบกว่าปีแล้ว ก็มีความสุขดี
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ maxxim

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 23:03:24 »
เอิ้กๆ

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 23:35:53 »
ไม่รู้แก้ไงเหมือนกันครับ ผมแพ้ถั่วครับ ถั่วปากอ้า ถั่วลิสง

แต่ก่อนไม่เคยเป็น  เพราะกินทุกวัน  มันดันเป็นเฉย

ทำใจครับ แค่นั้น ไม่ก็ กินยาแก้แพ้หลังกินพวกนี้ครับ

ออฟไลน์ mathician

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2012, 02:00:07 »
ผมเคยเป็นแบบว่า แพ้อาหารทะเล แบบทุกชนิด
จนมาถึงอายุ 11
แล้วมันก็หายไป ไม่เป็นอีกเลย กินไรได้หมดทุกอย่าง
ยกเว้นพวกปลาดิบๆ ไม่ได้แพ้หรอก แต่กินไม่ลง

อาจเป็นเพราะว่าย้ายไปอยู่ ตปท ที่หนาวๆมั้ง
ผมจำได้ตอนเด็กๆพออาการมันกำเริบ ยิ่งร้อน ยิ่งคัน หงุดหงิดด้วย

ออฟไลน์ nikraman

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2012, 21:30:21 »
ส่วนใหญ่คนไทยเราจะทำอาหารจากกุ้งไม่ได้เอาไส้ หรือพวกขี้ของมันออกก่อน กินไปก็จะแพ้ง่ายเพราะเรากิรขี้มันไปด้วย ยิ่งกุ้งเป็นสัตว์น้ำที่กินของเน่า ๆ เป็นอาหาร จะแพ้มันง่าย ลองเอากุ้งตัวใหญ่ ๆ มาผ่าหลังเอาเส้นเลือดดำมันออก ตัดหัว ล้างน้ำให้าะอาด  เอาแต่เนื้อกุ้งมาทำอาหาร คิดว่าไม่น่าจะแพ้นะ (ผทลูกทะเล กุ้งเป็น ๆ ดิบ ๆ เอาเข้าปากเฉยเลยครับ)

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2012, 23:40:45 »
ใครแพ้อะไรระวังไว้อย่าให้มีรอบ 2 ญาติผมตายเพราะผึ้งตัวเดียวเพราะแพ้นี้แหละ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

methus zaa

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2012, 23:48:05 »
ดีนะผมกินอะไรก็ได้ไม่แพ้เลย แต่ดันมาแพ้พริกไทย ;D

ออฟไลน์ Nookkiez

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2012, 00:08:09 »
มันมียาแก้แพ้ที่เอาไว้กินก่อนที่เราจะทานของที่เราแพ้อ่ะครับ แต่ผมไม่รู้ว่ามันคือยาอะไร

ปล.กินมันบ่อยๆครับ ซักวันเราจะต้องชนะมัน  ;D ;D ;D
Test ..

ออฟไลน์ DEAR[^,^]

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2012, 12:10:11 »
สมัยเด็กๆ ชนะมาโดยตลอดครับ หลังจากนั้นแพ้ ตอนแรกๆไม่เท่าไหร่ครับ แค่คันๆ แต่ก็ไม่ได้เอะใจ สักพักจะมีสเต็ปความรุนแรงขึ้น เริ่มบวมตามฝ่ามือ ท้องเสีย ปวดท้อง แสบท้อง หายใจไม่ออก แล้วก็เริ่มดีขึ้นกินได้ แล้วก็มาเป็นอีก ตอนนี้เข็ดและครับ  :'(

ออฟไลน์ sanchai

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2012, 21:48:30 »
พ่อผมก็แพ้กุ้งครับ รู้สึกว่าจะไป "คว้านจมูก" ผมก็ไม่ได้ถามละเอียดว่ามันทำยังไงที่ไหน แต่ไม่จะไปลดอาการแพ้ครับ ประมาณว่าไม่ให้มีอาการเตือนว่าแพ้ แต่ทางที่ดีคือหลีกเลี่ยงการทานอาหารประเภทจะดีกว่านะครับ เพื่อความสบายใจ

ออฟไลน์ 9000

• Full Member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2012, 21:21:17 »
น้องสาวผมก็เป็นครับ เฉพาะกุ้งสดแบบกุ้งทะเลเท่านั้น กินแล้วผื่นขึ้นแดงๆ ครับ  :-[

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 16:12:53 »
ผมแพ้ความขาวกับสาวแว่นไม่รู้จะแก้ยังไงดีละครับ เจอทีไรใจมันสั่น  ;D ;D ;D
H.

ออฟไลน์ Nioka

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 20:31:44 »
ตอนแฟนผมมาอยู่บ้านใหม่ๆ นี่ ชมใหญ่เลย ได้กินกุ้งเยอะมากกินวันเว้นวันหรือ บางทีกินทุกวันเลยด้วยซ้ำ

มาหลังๆแฟน น้องผม รวมถึงผม เจอกุ้งนี้แถบจะเมินหน้านี้ แบบว่าเบื่อมาก 5555 บ้านไม่ได้รวยนะครับ

แต่ที่บ้านอยู่ใกล้ทะเลแลรู้จักชาวประมง เลยได้กุ้งราคาถูกมากๆ สดอร่อย อยู่ตลอดเวลา

นี่ก็หยุดกินไปเกือบเดือนเริ่มมีคนบ่นอยากกินกุ้งอีกแล้ว