ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามการเข้า D มา P BMW523i ทีครับ  (อ่าน 2281 ครั้ง)

ออฟไลน์ kompakorn

• Newbie
  • *
สอบถามการเข้า D มา P BMW523i ทีครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 25, 2012, 10:50:38 »
ขอบคุณ ทุกคนมากครับ สอบถามอีกเรื่องนึงคือ เรื่อง เกียร์อะครับ สงสัยมากเลย

ว่า ถ้าเราทำการ ขับรถๆวิ่งอยุ่ยังงี้ แล้วมือเราไปเผลอ กด P มันจะเข้าเป็นตัว Pเลย มั้ย

เพราะ ถ้าเป็นยังงั้น จริงมันก็อันตรายมาก อยากถามเป็นความรู้ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Best_Vorakit

• Sr. Member
    • Cars and Motion: A Blog about Cars and Travel
Re: สอบถามการเข้า D มา P BMW523i ทีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2012, 11:42:16 »
ตามคู่มือ บอกว่าให้เข้าเกียร์ P ตอนรถหยุดนิ่งเท่านั้น แต่ในเมื่อระบบเกียร์ควบคุมด้วยไฟฟ้าแล้ว

น่าจะมีระบบป้องกันการเข้าเกียร์ P โดยไม่ได้ตั้งใจนะครับ อย่างน้อยๆ จะเข้าเกียร์ P ก็ต้องเหยียบเบรคอยู่แล้วอ่ะครับ

ถ้าเผลอกดจริง น่าจะมีสัญญาณเตือนขึ้นมา แล้วเกียร์ก็ยังคงเป็น D ต่อไปครับ

ปล. ไม่เคยทดลองมานะครับ และอย่าได้ทดลองเลยครับ ทำตามคำแนะนำของคู่มือดีกว่าครับ

ออฟไลน์ ussatlantis

• Newbie
  • *
    • Thailand Wedding Photographer
Re: สอบถามการเข้า D มา P BMW523i ทีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 18:42:04 »
ถ้าวิ่งเร็วกดP รถไม่เข้าPแน่นอน
แต่ถ้ากำลังไหลๆช้าๆอยู่กด P ก็จะหยุดทันที

เวลาเอารถไฟล้าง หรือไป B-Quick พวกพนักงานมักไม่รู้เรื่อง ชอบถอยแล้วเปิดประตูดู รถมันก็เข้า P ทันที
ทำกันหลายรอบจนกลัวgearจะพัง