ผู้เขียน หัวข้อ: กดปุ่มสตาร์ทแล้วรถดับทันทีทั้งที่อยู่เกียร์ D  (อ่าน 10652 ครั้ง)

ออฟไลน์ apiwattu67

• Sr. Member
ของผมเป็น all new focus พอลองกดดูเข้าเกียร์ D อยู่ดันดับเฉยเลย อันตรายมาก มันน่าจะดับเครื่องได้เฉพาะเกียร์ P กับ N เท่านั้น มีวิธีแก้มั๊ยครับ

ออฟไลน์ wip

• Full Member
Re: กดปุ่มสตาร์ทแล้วรถดับทันทีทั้งที่อยู่เกียร์ D
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2012, 13:36:07 »
 ;D ;D ;Dเออแล้วใครจะไปกดดับตอนใส่  D  หรือขับอยู่น้อ ;D

ออฟไลน์ tanpxd

• Jr. Member
  • **
Re: กดปุ่มสตาร์ทแล้วรถดับทันทีทั้งที่อยู่เกียร์ D
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2012, 13:39:06 »
หมายถึงตอนรถจอดเหรอครับ หรือวิ่งอยู่

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hero Member
  • Hi!!!!
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2012, 13:42:11 »
ปกติ มันต้องกดแช่หรือเปล่าครับ ไม่ใช่แค่แตะแล้วดับ (เฉพาะเวลา เข้า D)

ออฟไลน์ koruru

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2012, 13:51:50 »
;D ;D ;Dเออแล้วใครจะไปกดดับตอนใส่  D  หรือขับอยู่น้อ ;D
มันมีจริงๆนะครับ แต่อาจจะไม่ได้ตั้งใจ เผลอไปกด เผลอไปโดน
อย่าง civic 2.0 ใหม่ ที่ไฟเลี้ยวกับไฟฉุกเฉิน อยู่ใกล้ๆกัน เผลอไปกดอ่ะครับ

ออฟไลน์ TnP_PKt

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2012, 14:11:18 »
ไม่เป็นไรครับผม ไม่ต้องกังวลครับดับได้จริงแต่ตอนสตาร์ทไม่ติดครับ

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2012, 14:24:25 »
เกียร์มันจะสึกหรอเร็วรึเปล่าครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2012, 14:43:13 »
ถ้าวิ่งๆอยู่แล้วไปกดโดนดับกลางอากาศ คงเกิดอุบัติเหตุ ไม่ก็เกียร์พัง
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2012, 14:46:45 »
Teana ก็เป็น ถ้ารถหยุดนิ่ง อยู่เกียร์ไหนกดปุ่มสตาร์ทเครื่องก็ดับ
แต่ถ้ารถวิ่งอยู่ ต้องกดแช่ 3 วิหรือกดติดกัน 3 ครั้งถึงจะดับ

ไม่แปลกครับ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ dewz

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2012, 14:51:15 »
ที่ดับได้ตอนจอดหรือวิ่งอยู่คับ รถที่บ้านถ้าจอดอยู่แต่ใส่ D ก็กดแล้วดับครับ แต่สตร์ทไม่ได้ ต้องใส่ N หรือ P ครับ แต่ตอนวิ่งๆอยู่ไม่เคยลอง เป็นยาริสตัวมี push start ครับ แต่กดดับ ต้องกดค้างแปปนึงนะ ถ้าแตะๆ ไม่ดับ อ่อ ต้องเหยีบเบรคด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 25, 2012, 14:53:00 โดย dewz »

ออฟไลน์ SitdownstrikE

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2012, 15:48:15 »
ตอนวิ่งอยู่ใครจะกล้าลอง  :-\

แต่ถ้าตอนจอด ต่อให้เป็นเกียร์อะไร มันก็ดับหนิครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2012, 15:48:36 »
เอางี้ครับ

Logic นะ

รถทั่วไป ขับอยู่ เกียร์ D คุณเอามือไปบิดกุญแจดับเครื่อง เครื่องมันก็ต้องดับ ถูกไหมครับ?
แต่รถยังไม่หยุดทันทีหรอก ไหลต่อตามแรงเฉื่อย

เช่นกัน ฉันใด ฉันนั้น ทีนี้ขึ้นอยู่กับว่า แต่จะยี่ห้อ จะออกแบบวงจรการทำงานของปุ่ม Push Start
มารองรับปัญหา ตอนรถคันเร่งค้างไว้อย่างใด?

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2012, 16:10:27 »
^
ตามพี่เขาเลยครับ

เวลาเราเข้าเกียร์ D แล้วดันไปดับเครื่อง มันจะมีสั่นเล็กๆ
ที่ตัวเกียร์ นานๆ เผลอบ้างไม่เป็นไร แต่อย่าบ่อยก็พอ

ถ้าเป็นพวกเกียร์ไฟฟ้า เช่น Prius ตัดเข้า P อัตโนมัติ

ออฟไลน์ RERFz

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2012, 18:55:49 »
เคยอ่านเจอว่า

ถ้าจอดรถบนทางลาด
เช่น หน้าอยู่ต่ำกว่าท้ายรถ(หัวรถปักลง) - ให้จอดเกียร์ R
ถ้าท้ายรถอยู่สูงกว่าหน้ารถ(หัวรถเงยขึ้น) - ให้จอดเกียร์ D

ไม่รู้เกี่ยวกันป่าวนะครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2012, 19:02:35 »
ทำไมผู้ผลิตรถยนต์ไม่ตั้งให้มันดับไม่ได้รึไม่ก้อถ้ากดดับเครื่องขณะที่รถวิ่งอยู่จะเปลี่ยนเป็นเกียร์ N โดยอัตโนมัติ เผื่อแบบเด็กซนๆนั่งอยู่บนรถแล้วไปจิ้มเล่น แล้วปุ่มดันดูด้านซ้ายของพวงมาลัยอีก อันตรายมาก ยิ่งไอ้พวกตัดเป็นเกียร์ P นี่หัวไม่ทิ่มเลยหรอครับ

ออฟไลน์ HahahaPlus

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2012, 21:45:58 »
ทำไม แคมรี่ วิ่งอยู่80. กดแล้วมันไม่ดับหว่า ::)

ตอนแรกคิดว่าจะดับ

ออฟไลน์ john

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2012, 22:28:29 »
ถ้าจำไม่ผิดรุ่นนี้จะให้ดับตอนอยู่ D ต้องกด 2 ทีนี่ครับ ถ้าบังเอิญไปโดนมันไม่น่าจะ 2 ทีติดกันได้นะ ต้องจงใจพอสมควรถึงดับมันได้

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2012, 01:16:44 »
อันนี้มันแตะโดนแล้วดับเลย แบบว่าใส่เกียร์ D แต่ไม่ได้วิ่งเร็ว แค่ไหลๆไม่เกิน 15กม./ชม. แบบนี้จะพังรึเปล่าครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2012, 19:37:52 »
เคยอ่านเจอว่า

ถ้าจอดรถบนทางลาด
เช่น หน้าอยู่ต่ำกว่าท้ายรถ(หัวรถปักลง) - ให้จอดเกียร์ R
ถ้าท้ายรถอยู่สูงกว่าหน้ารถ(หัวรถเงยขึ้น) - ให้จอดเกียร์ D

ไม่รู้เกี่ยวกันป่าวนะครับ

รถเกียร์อัตโนมัติ มันเป็นเกียร์ไฟฟ้า ถ้าเครื่องดับก็เหมือนเข้าเกียร์ว่างหมด ไม่ว่าจะอยู่ตำแหน่งไหนครับ
ยกเว้นอย่างเดียวคือเกียร์ P ที่สลักล็อคเกียร์มันจะกดไม่ให้รถขยับได้ เท่านั้นเอง

อันนี้มันแตะโดนแล้วดับเลย แบบว่าใส่เกียร์ D แต่ไม่ได้วิ่งเร็ว แค่ไหลๆไม่เกิน 15กม./ชม. แบบนี้จะพังรึเปล่าครับ

ถ้าแตะโดนแล้วดับเลย ก็เอาไปเช็คเถิดครับ เพราะปกติปุ่มพวกนี้ ต้อง "กด" ถึงจะทำงาน ไม่ใช่ระบบสัมผัส

พังมั้ย? ไม่พังหรอกครับ เพราะรถทั่วไปวิ่งวิ่งอยู่บิดกุญแจดับเครื่องได้ทั้งนั้น และที่สำคัญ คุณคงไม่ได้ทำแบบนี้บ่อยบ่อยครับ
เพราะไม่น่าจะมีเหตุผลอะไร ให้ขับขับอยู่ในเกียร์ D แล้วต้องรีบดับเครื่องนะครับ