ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อ Prius จาก Toyota Sure ดีมั้ยครับ  (อ่าน 12161 ครั้ง)

ออฟไลน์ Birdmaru

• Newbie
  • *
    • Digital Transformation
ซื้อ Prius จาก Toyota Sure ดีมั้ยครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 26, 2012, 20:58:34 »
สวัสดีครับ

พอดีผมสนใจ Prius ตัว sportivo ที่ทาง sales บอกว่าเป็นตัว test drive เลขไมล์อยู่ที่ 68xx ตาม link ข้างล่าง

http://www.toyotasure.com/web/wanttobuy/wanttobuy_detail.aspx?nID=71108&nSID=3

อยากทราบว่า prius test drive นี่จะบอบช้ำจากการ test มากมั้ยครับ ผมมีคิดว่าถ้า Prius น่าจะทอสอบแบบขับสบายๆประหยัดๆมากกว่า

รบกวนขอความเห็นด้วยครับ

ออฟไลน์ checkmate

• Sr. Member
Re: ซื้อ Prius จาก Toyota Sure ดีมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2012, 21:09:17 »
ผมว่าต้องไปลองขับดูนะ ก่อนผมซื้อ prius ผมก็สงสัยในสมรรถนะ ของมันนะ ผมก็ลองกดดูเหมือนกันครับ

แต่กดแบบที่ในชีวิตประจำวันจริงๆ ไม่ได้เค้นรีดให้สุดตายไปข้างนึงไม่ใช่ครับ

ส่วนเรื่องบอบช้ำนี้ต่างกรรมต่างวาระจริงๆ ที่บอกว่าเป็นรถ test นี้ ถ้า test showroom อย่างเดียวนี้ยังโอเค

แต่ถ้า test ช่วงล่างเป็นรถ presentation ในงาน motor ต้นปีปลายปีแบบในคลิปข้างล่างนี้ก็ไม่ไหวนะ

ข้ออนุญา่ตลง link นะครับ ถ้าไม่เหมาะสมยังไงลบนะครับ  ::)

ออฟไลน์ THUIO

• Full Member
Re: ซื้อ Prius จาก Toyota Sure ดีมั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2012, 21:16:59 »
กัดฟันเพิ่มเงินอีกนิด ได้มือหนึ่งไม่ดีกว่าเหรอคับหรือไม่ก็ลองหาตัวก่อนminorchangeที่ค้างสต็อคอยู่ เห็นว่าได้ลดเยอะอยู่

ออฟไลน์ MoLee

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2012, 21:34:13 »
ผมว่าต้องไปลองขับดูนะ ก่อนผมซื้อ prius ผมก็สงสัยในสมรรถนะ ของมันนะ ผมก็ลองกดดูเหมือนกันครับ

แต่กดแบบที่ในชีวิตประจำวันจริงๆ ไม่ได้เค้นรีดให้สุดตายไปข้างนึงไม่ใช่ครับ

ส่วนเรื่องบอบช้ำนี้ต่างกรรมต่างวาระจริงๆ ที่บอกว่าเป็นรถ test นี้ ถ้า test showroom อย่างเดียวนี้ยังโอเค

แต่ถ้า test ช่วงล่างเป็นรถ presentation ในงาน motor ต้นปีปลายปีแบบในคลิปข้างล่างนี้ก็ไม่ไหวนะ

ข้ออนุญา่ตลง link นะครับ ถ้าไม่เหมาะสมยังไงลบนะครับ  ::)

เสียดายวอลโว่ตอนจบครับ  ;D

รถที่ Test drive ไม่ค่อยอยากแนะนำเลยกัดฟันอีกนิดเถอะครับ

เอ๋ว่าแต่ศูนย์เดียวนี้เขาใจปล่ำขนาดเอาตัวTop สุดอย่างTRd ไปเป็นรถเทสเลยหรอเนี้ย ? เพราะส่วนตัวว่าแค่ตัวปกติจับมาเป็นรถเทสก็พอแล้วนะ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2012, 21:48:28 »

รถที่ Test drive ไม่ค่อยอยากแนะนำเลยกัดฟันอีกนิดเถอะครับ

เอ๋ว่าแต่ศูนย์เดียวนี้เขาใจปล่ำขนาดเอาตัวTop สุดอย่างTRd ไปเป็นรถเทสเลยหรอเนี้ย ? เพราะส่วนตัวว่าแค่ตัวปกติจับมาเป็นรถเทสก็พอแล้วนะ

ถ้าไม่ใช่ตัว test drive จะเป็นอะไรได้บ้างครับ ผมมีถาม sales เหมือนกัน เค้าว่ามีแต่น้อย

ผมขอดูเล่มของรถคันนี้ก็เป็นของ Toyota motor thailand ที่สนใจเพราะจดทะเบียนตอนเดือน 12 ปีที่แล้ว กับเลขไมล์แค่ 68xx กับราคาที่ลดไป 2แสนกว่าๆ

ใครมีความเห็นอื่นๆรบกวนด้วยนะครับ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2012, 21:56:51 »
อย่าเล่นรถทดลองขับครับ

เพราะสภาพผ่านการทะลวงเครื่องในมาอาจจะเยอะ
เล่นมือ 1 ดีกว่าครับ ซิงแท้แน่นอน
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2012, 22:21:02 »
TRD โฉมนี้ถ้าเจอตัวค้างสต๊อกลด 70,000 อ่ะครับ
เคยเจอศูนย์นึงในเชียงใหม่ ตอนนี้ที่นั่นขายไปแล้ว
ถ้าหาได้ผมว่ามือ1คุ้มกว่านะ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ MILD

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 00:32:01 »

นี่ครับวอลโว่

ไม่มีไรครับๆไม่มีไร ถ่ายหนังๆ 5555

ออฟไลน์ simcity

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 00:40:05 »
ผมว่าราคายังแรงไปนิดครับ

ลดลงมา 2 แสนก็จริง แต่อย่าลืมว่าตัวนี้เป็นตัวก่อน minor change ครับ

ซึ่งตอน minor change ออกมา ตัวเก่าราคามือ 1 ศูนย์ ก็มีส่วนลดเกือบแสนแล้วครับ

สรุปว่าถูกกว่าป้ายแดงแค่แสนเดียวครับ

ถ้าต่อราคาลงมาได้อีกก็น่าสนครับ แต่ ถ้าราคานี้ ไปซื้อป้ายแดงดีกว่าครับ

ออฟไลน์ JIRATH

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 00:56:45 »
ถ้าผมว่าลองขับดูแล้วไม่มีอะน่าสงสัยก็น่าเล่นนะครับ

แต่ถ้ามารู้ทีหลังว่าเทสกันแบบในคลิปนี่มีสงสารรถ

ปล. ถ้าผมเป็นคนขับวอลโว่นี่ต้องแกล้งตายเลยนะครับเนี่ย หน้าซีดเลย  :P
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

Jack_8899

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 01:03:49 »
เป็นผมนะ ซื้อมือหนึ่งเลยดีกว่าครับ

อย่างน้อยมันก็เป็นรถที่ไม่เคยผ่านการใช้งานอ่ะครับ

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น มันก็ขึ้นอยู่กับรถด้วยครับ ต้องเห็นคันจริงถึงจะบอกได้ครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 01:05:23 »
รถ Test Drive.....

ถ้าอยุ่ตามดีลเลอร์ เลขไมล์ไม่เยอะ ไม่เกิน 2,000 กิโลเมตร พอไหว
แต่ถ้าเลขไมล์ 6,800 กิโลเมตร ขึ้นไป คิดให้ดีๆ

ยิ่งถ้ารถ Demo สำหรับสื่อมวลชน ห้ามโดยเด็ดขาด !!!

ออฟไลน์ tanpxd

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 07:09:29 »
ถ้าราคาลดได้มากกว่านี้ก็โอเคนะครับผมก็ซื้อมือ 2 มาได้ 1 ล้านถ้วน ได้ไปลองดูและลองขับหรือยังครับ ลองดูในเล่มว่าใครเป็นเจ้าของมาก่อน

ทั้งนี้ลองขับ ลองสังเกต ช่วยได้เยอะครับ แต่ราคาต้องต่อนะครับ ต่อไปเลย 1 ถ้วน ให้แค่ไหนก็มาพิจารณาอีกที

ออฟไลน์ Lhorn

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 08:05:37 »
ถ้าซื้อเงินสด ก็ซื้อเถอะครับ

แต่ถ้าหากว่าซื้อเงินผ่อน   ผมจะซื้อมือ 1 ป้ายแดงครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 08:44:42 »
ไม่เข้าใจจริงๆว่าคนที่เอาไปลองขับจะไปอัดอะไรกันขนาดนั้น เข้าใจอยู่ว่าไม่ใช่รถตัวเองจริงๆแล้วควรจะขับถนอมซะด้วยซ้ำ ปกติผมไปลองขับก็มีแต่ขับตามการใช้งานปกติกับโหมดเร่งรีบแค่นั้นเอง
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 12:39:05 »
ขอบคุณทุกความคิดเห็นนะครับ

สำหรับเล่มผมดูแล้วเจ้าของที่ 1 เป็น Toyota Motor Thailand ครับ วันนี้จะไปลองขับดู

ผมว่าจะดาว์นซัก 500000 แล้วผ่อน 2 ปีครับ

ขอถามเพิ่มเติมจากคุณ Jimmy ที่ว่าขับมา 68xx ภายใน 8 เดือนนี่ ถือว่าเยอะสำหรับรถ Test drive ใช่มั้ยครับ

*** เพิ่มเติมผมถาม sales เค้าบอกว่าตัวนี้ไม่ใช่รถของสื่อมวลชนแน่นอน (แต่ก็อีกแหละ คำพูด sales ไม่อยากเชื่อมากนักครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 27, 2012, 12:53:42 โดย Birdmaru »

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 12:59:07 »
ไม่เข้าใจจริงๆว่าคนที่เอาไปลองขับจะไปอัดอะไรกันขนาดนั้น เข้าใจอยู่ว่าไม่ใช่รถตัวเองจริงๆแล้วควรจะขับถนอมซะด้วยซ้ำ ปกติผมไปลองขับก็มีแต่ขับตามการใช้งานปกติกับโหมดเร่งรีบแค่นั้นเอง

เพราะคนมักจะเข้าใจว่า รถทดลองขับ เอาไว้กระทืบสุด เร่งเต็ม เค้น รีด ซัด อัด ให้มันปลิ้นตายไปข้างนึงครับ
ซึ่งก็ไม่เข้าใจเหมือนกัน ในเมื่อชีวิตประจำวันก็ไม่ได้ใช้แบบนั้น

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 13:34:50 »
เนย

แต่บางคน มันขับแบบนั้นจริงๆนะ

คนรอบข้างห่างๆตัวพี่คนนึง ไม่ค่อยได้ติดต่อกันแล้ว เทสต์ไดร์ฟรถยังไง ขับรถจริง ก็ขับแบบนั้นเลย
เห็นแล้วสงสารรถ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 12:41:27 »
ได้ไปลองขับมา แต่ก็ไม่รู้ว่ามันต่างกับมือ 1 ยังไง รู้สึกแค่ว่าออกตัวช้า แอร์เย็นมาก นอกนั้นเหมือนคันเก่าที่ขับอยู่ครับ

ตอนนี้ต่อราคาลงมาที่ ล้านบาทถ้วนครับ รอดูว่าจะได้รึปล่าว  :)

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 14:02:03 »
ผมเคยได้รถ Test Drive มาขับอยู่พักหนึ่งประมาณ 2 อาทิตย์ (ไม่ใช่ Prius นะ แต่ไม่ขอเอ่ยชื่อ) 
เนื่องจากศูนย์ผิดนัดส่งมอบรถ   ทางเจ้าของศูนย์เลยตัดสินใจให้ผมยืมใช้รถ Test Drive
รุ่นเดียวกับที่กำลังจะซื้อนี่แหละ มาใช้ก่อนระหว่างที่รอรถจริง   ก็เลยเห็นข้อแตกต่างพอสมควร

เอาที่เห็นชัดๆเลยนะครับ
1. รอยขีดข่วนบนตัวสีรถค่อนข้างเยอะ  เพราะขาดการถนอมดูแลรักษา  และถูกล้างอย่างลวกๆ
2. ดอกยางสึกไปเยอะพอสมควร  น่าจะถูกเบรคแรงๆบ่อยด้วย
3. เป็นรถล๊อตแรกที่ไม่ได้ผ่านการปรับปรุงแก้ไขอะไรเลย  ผิดกับรถใหม่ที่แก้ไขมาหลายๆจุดแล้ว

ส่วนที่เหลือน่าจะได้ทราบจากรีวิวเว็บนี้  พวกจุดเล็กๆน้อยๆต่างๆที่คุณจิมมี่บอกไว้ประมาณว่า
"เรื่องนี้เป็นเฉพาะกับรถที่ส่งมาให้เราทดสอบ"   นั่นแหละครับ  อารมณ์รถ Test Drive