ผู้เขียน หัวข้อ: วันนี้ไปทำวิจัย go green มาครับ  (อ่าน 4235 ครั้ง)

ออฟไลน์ -*PoM*-

• Full Member
วันนี้ไปทำวิจัย go green มาครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 26, 2012, 22:31:09 »
วันนี้ไปทำงานวิจัย จากผู้ซื้อรถยนต์ toyota prius ในระยะเวลาไม่เกิน 3 เดือน
จากที่จับใจความที่เค้าหาข้อมูลไปคือ
ตรงไหนที่อยากให้แก้ไข จุดไหนบ้าง

แล้วก็มีการพูดถึง สิ่งที่พวกเรารอคอย นั่นคือ TOYOTA PRIUS PLUG IN หรือ PRIUS PHV
เจ้าตัวนี้ ทาง toyota ได้นำมาหาตัวเลขสิ้นเปลื่องกันแล้วนะคับ จากการทำตัวเลขว่า ถ้าเราใช้รถกันวันละ 40 กิโลจะสิ้นเปลืองที่เท่าไร
การชาตไฟ 1 ครั้ง กับค่าไฟ และค่า ft ปัจจุบัน ของประเทศไทย ชาต 1.5 ชม จะสิ้นเปลืองค่าใช้จ่ายครั้งละ 20 บาท ต่อการชาตเต็ม 1 ครั้ง วิ่งได้ระยะทางประมาณ 25 กม และใช้ความเร็วได้สูงสุดถึง 100 กม ต่อ ชม batt lithium (ไม่มียางอะไหล่มาให้นะครับ)

อัตราการสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงเทียบจาก รถ ระดับ 1.8, 2.0, regular prius , เครื่องดีเซล และ electric car (LEAF)
ตัวเลขออกมา จำคราวๆๆว่า plugin คิดที่วิ่งวันละ 40 กิโล จะได้ตัวเลขมา ประมาณ 7,300บาท ต่อปี, regular prius ประมาณ 14,000 กว่าบาท จำไม่ได้หมด ตารางเค้าทำละเอียดดี เทียบการใช้วันละ 40 กิโล ไปจนถึง วันละ 300 กิโล

ราคา เป็นที่น่าตกใจ คือมันไม่แพงอย่างที่คิด (โดยมารยาทคงจะพูดไม่ได้และไม่ควร เพราะมันยังไม่ใช่ราคาที่เคาะ แค่ประมาณการณ์ )
แต่จะตัดอุปกรณืที่ไม่จำเป็นออก
ยกตัวอย่าง ค่าการตลาด  ม่านถุงลม 2 หมื่น, ฯลฯ ประมาณนี้ เอามา บวก ลบ ให้ได้ตัวเลขที่พอจะแข่งกับ ACCORD 2.0 HYBRID ได้

สรุป เราคงได้เห็น plug in และ accord 2.0 HYBRID กันในอนาคตอันใกล้ แต่ไม่รู้เมื่อไร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 26, 2012, 22:34:00 โดย -*PoM*- »

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: วันนี้ไปทำวิจัย go green มาครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 01:07:10 »
อ่อ ขอบคุณมากครับพี่ป้อม

Prius Plug-in เคยมีแผนคิดกันมานานแล้วครับ...

หลังปี 2014 ขึ้นไป ตลาดรถเมืองไทย จะสนุกมาก เพราะมีรถพวกนี้มาวิ่งเล่นให้เราเห็นเยอะแยะเลย

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
Re: วันนี้ไปทำวิจัย go green มาครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 07:38:35 »

-ขอบคุณครับ

ม่านถุงลมนี่ อย่าตัดเลย เพราะมันคือจุดขายของรถคันนี้

อาจจะพิจารณาพวก หลังคากระจก กับระบบนำทาง 2 อันนี้ เอาออก
แล้วทำราคาให้วิ่งๆ แถว 1.2 ล้านกลางๆ อาจจะน่าสนใจแน่

ออฟไลน์ Lhorn

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 08:21:40 »
พวก Fur.  ต่างๆ ที่ไม่จำเป็นตัดออกไปก็ดีนะ เช่นพวก navi หน่ะ
Sun roof หรือ moon roof  อันนี้... ก็ แล้วแต่นะ  ส่วนตัวคิดว่า มันมีก็ได้ ไม่มีก็ได้

พวกระบบ Safety หน่ะ อย่าไปตัดมันออกไปเลย  ถึงแม้คนจะไม่ค่อยอยากจะให้มันทำงานก็เถอะ  แต่มันมีไว้ก็ดีมากๆ

แต่ก็ดีนะ แข่งขันทางการตลาดแบบนี้ ผู้บริโภคก็จะได้ประโยชน์จากการแข่งขันนี่ละ

ออฟไลน์ Emission-Tester

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 09:29:34 »
อยากให้ รถยนต์พลังงานทางเลือก ขายที่บ้านเราเยอะๆ
และก็อยากให้ทางภาครัฐ เก็บภาษีในอัตราที่ต่ำ เพื่อให้รถพลังงานทางเลือกได้เกิดด้วยครับ
Emission Laboratory Testing

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 10:37:33 »
คือผมไม่อยากให้ตัดออฟชั่นทิ้งนะ เพื่อตัดราคานะครับ ให้เป็นออฟชั่นเสริมก็ได้ ในผู้บริโภคเพิ่มเงิน ถ้าอยากได้ จะชิ้นล่ะกี่หมื่นก็ว่าไปครับ

ออฟไลน์ scotch_fillet

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 11:08:10 »
ตัด option นี้ออกซิครับ  รับรองขายได้ถูกลง และได้ใจผู้บริโภคมากมาย ...

'กำไร'

ออฟไลน์ shoojai

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 12:50:33 »
อยากให้ในเมืองไทยมีรถ ไฟฟ้าราคาไม่เกิน 800k ขนาด Subcompact จังเลย

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 13:29:29 »
อยากให้ในเมืองไทยมีรถ ไฟฟ้าราคาไม่เกิน 800k ขนาด Subcompact จังเลย

รอพบได้จาก Mitsubishi Mirage ใน phase ต่อๆไปครับ

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 13:39:42 »

รอพบได้จาก Mitsubishi Mirage ใน phase ต่อๆไปครับ

โอ้ว เหมือนฝันเลยครับพี่จิมมี่ แบบนี้ก็มีหวัง ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ -*PoM*-

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 20:11:57 »
นั่งนึกย้อนกลับไป 1 ปีที่แล้วตอนช่วงเวลานี้ ปี 2554 มีคนมาบอกว่า prius ปีหน้า 2555 จะมี solar roof เบาะไฟฟ้า และอีกหลายรายการ เอามาโพสถาม ก็มีแต่คนบอก รถพึ่งออกมาไม่ถึงปีจะเปลี่ยนอะไรกัน
แล้วมันก็มา เปิดตัว มีนา 2555

วันนี้ช่วงเวลาเดียวกัน ได้ให้เข้าไปให้ข้อมูล
ได้เห็น สเปก plug in เครื่อง มอเตอร์ ใช้ของเดิมหมด ต่างกันที่ แบต และ น้ำหนัก แต่เรื่อง option คงยังไม่ลง เลยเป็ฯที่มาที่ให้เข้าไปลองสอบถามจากผู้ใช้งาน รุ่น top option  ราคา เท่าที่เค้าถามว่ารับได้ไหม มันแพงกว่ารุ่น top option  ไม่มาก หรือ เท่ากันเลย ที่นี่มันเลยต้องตัดของที่ให้มาแล้ว แล้วคนที่ซื้อไปไม่ได้ใช้

การทำราคา ตัด หรือ เพิ่ม ออฟชั่น เค้าเอารถ ทุก เซกเม้นมาเทียบกันหมด เอา prius เทียบกับ jazz hv เทียบกับ accord 2.0 hv ถึงแม้นว่าคนละเซกเม้นก็ตาม

plug in จะไม่มี solar roof เพราะ น้ำหนัก มันเยอะ แล้วก็ลดต้นทุน หลังคาเอาออกไป แล้วแทนที่ด้วยแบต lithum มาแทน + ราคาเพิ่มไม่มาก

ผมได้เข้าใจระบบการตลาดเยอะขึ้น ทำไม จึงต้องถอดออฟชั่นตัว นั้น ใส่ ตัวนี้ ดังเช่่น camry ได้ถอด ม่านถุงลมไป

ผมเชื่อว่าโตโยต้ากำลังจะเปิดตัวน่าจะปีหน้า ใกล้เคียงกับ accord 2.0 hv เพราะในตารางเปรียบเทียบ ได้เปรียบเทียบ กันไว้ด้วยถึงเครื่องยนต์ แรงม้า และอัตราการบริโภคน้ำมัน ( ระบบ accord 2.0 hv มันก็ยังเหมือนกับ Jazz hv อยู่ดี การบริโภคน้ำมันอยู่ที่ 14-15 โล/ลิตรเอง ) ราคาเลยทำได้ไม่แพงมาก เพิ่มจาก 2.0 ธรรมดา ไม่กี่แสน เท่าที่เค้าเขียนราคามาเทียบกับเจ้า  prius plug in ราคา accord 2.0 hv ถูกกว่า camry hv หลายแสนเลย ;D

แล้วก็มาถึงคิวพรีอุส ใน 3รุ่น standard, top grade, top option ทำอย่างไรที่ราคาจะลดราคามาได้อีกสัก 1-2 แสน หมายความว่า stadard จะอยู่ที่ 1 ล้าน และ top option ที่ยังคงมี solar roof อยู่แล้วราคาลงมาที่ 1.2 ล้าน แน่นอน ลดออฟชั่นออกไป
แล้วจะลดอะไรดีละ เอาตั้งแต่อุปกรณ์ความปลอดภัย ไปจนถึง ไฟหน้าอัตโนมัติ, ปัดน้ำฝนอัตโนมัติ จอเนวิ hub disp;ay

นี่คืองานของทีมวิจัยที่เค้าได้เชิญผมไปพูดคุย ซึ่งผมก็ได้ให้ราคาไปว่า plug in โดยใช้พื้นฐานของ top grade ราคาไม่ควรเกิน 1.4-1.5 ล้าน (เช่นเดียวกับ jazz hv ที่ใช้พื้นฐานของรุ่น V แล้วเพิ่มราคาอีกประมาณ 1 แสนบาท + ค่าการตลาดของพรีอุส ไม่เข้าใจว่าเค้าคิดยังไงค่าการตลาด งง เช่น ถึงถุงลมเข่า เค้าคิดค่าการตลาดอยู่ที่ 5 พันบาท ม่านแอร์แบค 2 หมื่นบาท) เกินกว่านี้ถือว่าแพง เพราะไม่มี solar roof ด้วย

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 00:04:03 »
กระทู้นี้มีความรู้มากมายเลยครับ

ขอบคุณเจ้าของกระทู้ครับ  ;D