ผู้เขียน หัวข้อ: ผลเสียของการใช้น้ำยาเคลือบ/ดูแลเบาะ??  (อ่าน 19549 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mon8118

• Sr. Member
การใช้น้ำยาดูแล/เคลือบเบาะ บ่อยๆนี่จะส่งผลเสียต่อเบาะหรือป่าวครับ

ปกติขัดเคลือบ ลงน้ำยาเองอาทิตย์ล่ะครั้งครับ
 :-[

'95 Subaru Impreza STI GC8
'99 Jeep Grand Cherokee 4.0
'09 Nissan Teana 250XV
'12 Mini Cooper S Clubman
'12 Hyundai Grand Starex VIP
'16 Nissan Elgrand

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
Re: ผลเสียของการใช้น้ำยาเคลือบ/ดูแลเบาะ??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 11:41:08 »
ลื่นครับ เวลาเลี้ยวมันจะไถลไป ไถลมา  ;D
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ checkmate

Re: ผลเสียของการใช้น้ำยาเคลือบ/ดูแลเบาะ??
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 11:46:05 »
นานๆขัดทีครับ แต่เคลือบบ่อยๆโอเคครับ แล้วก็เลือกน้ำยาดีๆหน่อยครับ  ::)

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 12:10:59 »
ลื่นครับ เวลาเลี้ยวมันจะไถลไป ไถลมา  ;D

555555+ อืม อันนี้ฮาดี   :D :D

ออฟไลน์ vuthtichai

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 13:10:41 »
เลือก ยี่ห้อดีๆนะครับ ถ้าแบบ ราคา หลัก สิบ หลักร้อยต้นๆ หนังกรอบเลยนะครับ เท่าที่เคยลองมา แต่ถ้าให้แนะนำ เป็นแมกไกว ไม่ก็ เชมิเคิล กาย ก็ดี

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 15:42:02 »
ข้อเดียวที่อยากฝากบอกคือ

อย่าใช้ Waxy อันนี้ไว้เคลือบเบาะโซฟาราคาถูกๆได้ แต่มันจะทำให้ภายในรถ มันวาว
และจับฝุ่นจับคราบสกปรกง่ายขึ้น แถมยังนังแล้วลื่นไถลได้จริงๆ ไม่แนะนำครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 18:36:27 »
ไม่ลงเลยสิครับหนังจะเสีย เน่า แห้ง ย่น ดำ แตก สยอง
ถ้าลงของห่วยๆใช้ยาวๆก็ไม่ดีเหมือนกัน
ถ้าใช้ของดีๆได้ ความงามมันชัดเจนครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 20:37:11 »

555555+ อืม อันนี้ฮาดี   :D :D

ได้ผล  ;D  แต่จริงๆนะ พอเบาะลื่นเกินเหตุ เวลาเลี้ยวเราจะไถลและอาจสูญเสียจังหวะไปชั่วขณะแล้วจะรีบดึงพวงมาลัยเอาไว้ รถอาจไถลได้ครับ ผมเคยเป็นมาแล้วจริงๆ   :D
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ john

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 21:34:54 »
ผมว่าที่ลื่นไถลนี่เรื่องจริงนะครับ เคยนั่งรถบางคนเวลาเคลือบเบาะมาเลี้ยวทีผมลื่นออกจากเบาะเลยเพราะเบาะมันลื่นจริง

ออฟไลน์ Rai

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 21:55:43 »
ถ้าเบาะหนังแท้ ต้องเป็นนํ้ายาเคลือบหนังแท้นะครับ ห้ามใช้ waxy เด็ดขาด จะทําให้หนังกรอบแตก

ออฟไลน์ vuthtichai

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 22:29:15 »
ข้อเดียวที่อยากฝากบอกคือ

อย่าใช้ Waxy อันนี้ไว้เคลือบเบาะโซฟาราคาถูกๆได้ แต่มันจะทำให้ภายในรถ มันวาว
และจับฝุ่นจับคราบสกปรกง่ายขึ้น แถมยังนังแล้วลื่นไถลได้จริงๆ ไม่แนะนำครับ

ผมก็อยากจะพูดตรงแต่แรก แต่นึกว่าเป็นการใส่ความป่าวผมเลยไม่กล้าระบุยี่ห้อ แต่ถ้าพูดได้ขอบอกหน่อยนานมาแล้วเคยลองแบรนด์นี้แค่ไม่เกินสามเดือนเบาะถึงกับแตกถ้าจอดตากแดดด้วยแล้วเห็นผลแน่นอน

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 14:14:29 »
ตระกูล wax xxxx ทั้งหลายที่ ไม่ถึงร้อย ลงคอนโซล กะประตูอย่างเดียวพอครับ เบาะใช้พวกสเปรย์ดีกว่า ไม่ลื่นเคลือบเหมือนกัน
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้