ผู้เขียน หัวข้อ: มีคำถามที่สงสัยเกี่ยวกับความนิยมในไทยรถแบรนด์ Rolls-Royce , Bentley ครับ  (อ่าน 24182 ครั้ง)

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

• Hero Member
พอดีเมื่อวานที่บ้านไปงานแต่งงานของบุคคลๆนึง 
ก็มีกลุ่มสมาคมลูก Hiso และเถ้าแก่กระเป๋าตังหนักๆมากมาย
เค้าพูดเกี่ยวกับว่า 2 ยี่ห้อนี้อันไหนดีกว่ากัน

มีกลุ่มนึงก็บอกว่า Rolls-royce มันสู่ Bentley ไม่ได้ ขับไม่ดีเท่า ต่างๆนาๆ
ซื้อ Ghost ก็ไม่ได้ต่างอะไรมากมายกับ 760Li มากหรอก 0_O"
Bentley เครื่องดีกว่าดูดีกว่าอย่างโน้นอย่างนี้

คือกลุ่มนั้นเข้ามีประมาณพวก Continental Flying Spur , Mulsance ตามที่เข้าพูดกันมานะครับ ผมก็ไม่ได้สนใจอะไรมากมาย
เพราะกลุ่มๆนี้เป็นท่านผู้อาวุโส เป็นเถ้าแก่เจ้าของธุรกิจ Top 100 ในไทยทั้งนั้น   

แต่กลับมาแล้วมันติดใจตรงที่ว่า Rolls-royce มันกลับกลายเป็นรถที่โดน Bentley นำแซงไปแล้วหรือยังไงครับ

#หลีกเลี่ยงประเด็นทางด้านชั้นวรรณะนะครับ  เพราะแค่อยากทราบความคิดของแต่ละคนเฉยๆอะครับ

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
ตามความคิดผมนี่เท่าทีดูจากภายนอก โรลล์สลอย เป็นรถนั่งแบบหรูๆมาดผู้ใหญ่ ออกแนวผู้ดีมั่กๆอ่ะครับ คือต้องการแบบผู้บริหารระดับสูงๆจริงๆ
แต่สำหรับเบนท์ลี่ย์ หลังๆนี่เหมือนกับว่าเค้าออกแบบมาแต่ละรุ่นทำมาออกแนวสปอร์ตแต่คงความหรูไว้ คือสำหรับเจ้าของขับเองแต่คงความสบายไว้เยอะพอสมควร ก็เทียบกันยากนะครับ ถ้าถามสมรรถณะ ผมให้ เบนท์ลี่ย๋นะ แต่ถ้าความสบายผมให้โรล อ่ะ

ออฟไลน์ eight

• Full Member
โดยความคิดส่วนตัวนะครับ
รถประเภทนี้ ผมว่าการขับขี่คงไม่สำคัญมากเท่ากับภาพลักษณ์ ถ้าพูดถึงภาพลักษณ์ ผมว่า RR ดูอลังการ์ณกว่า ย้ำนะครับว่าความคิดเห็นส่วนตัว  :D

ผมจริงๆแล้วชอบ vw group เข้าเส้น แต่ถ้าเป็น RR กับ Bentley ยังไงก็ RR ครับ
เคยขับ Bentley 2 ครั้ง ไม่ประทับใจทั้ง 2 ครั้ง ขนาดครั้งหนึ่งที่ขับเป็น Bentley แต่ง 600 กว่าแรง ก็ยังจืดชืดไม่สนุกอยู่ดี
ถ้า RR จะเป็น ซีรี่ย์ 7 ผมว่า Bentley ก็เป็น VW Pheaton ล่ะครับ 55555

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ต๊ายยย! เบนทลีย์ เป็น เฟตัน จบเห่กันเลยทีเดียว!

ถ้านั่ง ....RR
แต่ถ้าขับ....แน่นอนครับ คงต้อง Bentley

อันนี้ว่ากันเฉพาะยุคหล้ังจากการแยกตัวออกไปจากกันแล้วเท่านั้นครับ

อ้อ ใครมี volvo S80 ไว้ จงภูมิใจเถิดว่า
ถึง RR จะเป็นรถที่ยินดีให้คุณ เลือกวัสดุทำรถได้ ทุกอย่าง
ขนาดเอาต้นไม้หลังบ้านมาทำเป็นไม้ประดับในรถตัวเองก็ได้!

แต่ สำหรับ เบาะหนัง ในรุ่น"มาตรฐาน" ที่หุ้มมาให้จากโรงงาน
แบบที่ยังเป็นรุ่น Basic รอการตกแต่งจากเจ้าของใหม่

หนังที่ใช้ นั้น ผมว่า น่าจะเป็นหนังชนิดเดียวกันที่ใช้หุ้มเบาะ S80 นั่นละครับ
เอามือไปลูบมา กดดู และแอบจิกเล็กๆ มา Texture เหมือนกัน "เป๊ะ"!!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 27, 2012, 13:22:14 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ Night_Angel

• Sr. Member
ต๊ายยย! เบนทลีย์ เป็น เฟตัน จบเห่กันเลยทีเดียว!

แต่ถ้าขับ....แน่นอนครับ คงต้อง Bentley

อันนี้ว่ากันเฉพาะยุคหล้ังจากการแยกตัวออกไปจากกันแล้วเท่านั้นครับ

อ้อ ใครมี volvo S80 ไว้ จงภูมิใจเถิดว่า
ถึง RR จะเป็นรถที่ยินดีให้คุณ เลือกวัสดุทำรถได้ ทุกอย่าง
ขนาดเอาต้นไม้หลังบ้านมาทำเป็นไม้ประดับในรถตัวเองก็ได้!

แต่ สำหรับ เบาะหนัง ในรุ่น"มาตรฐาน" ที่หุ้มมาให้จากโรงงาน
แบบที่ยังเป็นรุ่น Basic รอการตกแต่งจากเจ้าของใหม่

หนังที่ใช้ นั้น ผมว่า น่าจะเป็นหนังชนิดเดียวกันที่ใช้หุ้มเบาะ S80 นั่นละครับ
เอามือไปลูบมา กดดู และแอบจิกเล็กๆ มา Texture เหมือนกัน "เป๊ะ"!!

อาจจะเป็น หนังจากที่เดียวกันประมาณนั้น

เคยได้ยินมาว่า (ล้อเลียมแกมเหน็บแนม) หนังที่พวกนี้ใช้ จะคัดเลือกมาจาก ฟาร์มที่เลี้ยงแบบเปิด ไม่ล้อมรั้ว และไม่มีตำหนิ  ส่วนชิ้นที่มีตำหนิ จะส่งให้ ยี่ห้อ .... ต่อไป 
ぼく は くま くま.... くま......

くるま じゃないよ

2000 Lancer F-Stye --> Evolution V
1994 Lancer E-CAR 1.6 JDM

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!

โหs80สุดยอด

ออฟไลน์ prai

ถ้า RR จะเป็น ซีรี่ย์ 7 ผมว่า Bentley ก็เป็น VW Pheaton ล่ะครับ 55555
ชอบครับ 55555555555555

ทั้งไลน์ผลิตผมชอบ Bentley อยู่รุ่นเดียว คือ Continental GT V8 ครับ
นอกนั้นส่วนตัวคิดว่านางฟ้า โอเคทุกอย่างครับ

ออฟไลน์ mick

ผมว่าไม่น่าเป็นหนังแบบเดียวกันแน่นอน

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ยุคหลัง RR ทั้ง Phantom และ Ghost
ตัวถังประกอบที่เยอรมัน เครื่อง+เกียร์ก็ทำที่เยอรมัน(BMW)
สายไฟและกลไกต่างๆเป็นของ BMW ที่จัดให้
 มาที่อังกฤษก็แค่ พ่นสี ทำลายไม้ หุ้มหนัง และประกอบเข้าด้วยกัน พวกงานฝีมือแค่นี้
จิตวิญญาณความคลาสสิคของรถอังกฤษดั้งเดิมอาจถูกบั่นทอนไปบ้าง (แต่น้อยนะสำหรับผม)
ต่างจาก Bentley ที่ Process "เกือบ"ทั้งหมด ทำที่อังกฤษ
อย่างน้อยตัวถังก็ไม่ได้ไปเริ่มที่โรงงานของ VW

แต่ส่วนตัวผมยังให้ RR ยังเหนือกว่า BL อยู่ครึ่งสเต็ป
2แบรนด์นี้ชอบทำรถเหมือนกล้อง DSLR ของ Canon กับ Nikon
ทำรถออกมาไม่ค่อยจะทับไลน์กันตรงๆ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ tae_polestar

• Full Member
ถ้าอยากไม่เหมือนใครต้องใช้ หนัง......ตะลุง

ชะชะ เทงเทง ชะเอิง เงิง เงย ;D
The love of automobile will be never cease

ออฟไลน์ MystogaN

รถหรูชอบแนว RR แต่ถ้าสปอร์ตของ Bentley นี่สวยกว่าชัดเจน :P

ออฟไลน์ sexysecret

• Jr. Member
  • **
เห็นจอดคู่กันบ่อยๆที่ออฟฟิศแห่งหนึ่งแถวสาทร
ผมว่า RR อลังการกว่าเยอะอ่ะครับ
แต่ถ้าขับเองเอา bentley ครับ ดูเด็กกว่าเยอะ

ออฟไลน์ WinniE

• TO THE WORLD BEST...K5
Re: มีคำถามที่สงสัยเกี่ยวกับความนิยมในไท
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 19:26:37 »
ผมมองว่า Rolls-Royce ดูหรูกว่าครับ เหมาะสำหรับการให้คนขับให้เท่านั้น
ส่วน Bentley ผมว่าเหมาะสำหรับวันดีคืนดีเจ้าของรถอยากขับเองบ้างครับ ;)

ปล. แต่ถ้าในสายตาคนไม่รู้เรื่องรถ สองคันนี้คงดูหรูน้อยกว่า Mercedes-Benz C-Class :P :P :P
2003 Honda Accord 2.4 E
2007 Nissan Frontier Navara King Cab 2.5 SE

ออฟไลน์ Action

ถ้านั่งแบบคุณชาย คุณนาย ผมว่ายังไง Rolls-Royce นี่ดูดีกว่าชัดเจน อย่าง Phantom งี้ กริ๊สเลย

แต่ถ้าหวังว่าจะเอาออกไปแหล่สาว หิ้วสาว ก็ต้อง Bentley พวก coupe ล่ะครับ หล่อลากใส้จริง ๆ

ทั้งนี้ผมว่ามันอยู่ที่มุมมองของแต่ละคนนะ ถ้าถามว่าผมชอบอะไร บอกได้เลยว่าชอบ Bentley มากกว่า ;D

ก็เหมือน ไข่เจียว กับ ไข่ดาว แต่ละคนชอบต่างกัน แล้วตัวคุณเองนั้นล่ะ ชอบอะไร ?
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออนไลน์ rvsmart

ผมชอบMaybach ไม่รู้ว่าเทียบกับ2ยี่ห้ออยู่ระดับไหน

ออฟไลน์ burutrad

roll เหนือกว่าแน่นอนครับถ้า 2 แบรนด์นี้แต่ไม่มากเบนท์ลีย์เป็นแบรนด์น้องมาตลอดเหมือน ROLEX กับ TUDOR ครับแต่พอแยกออกมาแล้วก็มีเอกลักษณ์ของตัวเองแต่โดยรวมแล้ว roll ยังเหนือกว่าครับเมืองนอกนี่ GHOST นี่แพงกว่า MULSANNE นะครับเค้าถือเป็นเกรดเดียวกันยังไม่อาจเทียบแฟนท่อมได้ครับแต่ถ้าเลือกได้อยู่เมืองไทยนี่ขอแค่ ROLLS ROYCE SILVER SPIRIT , SPUR เก่าๆสักคันก็พอแล้วครับ... ;) ;)

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
roll เหนือกว่าแน่นอนครับถ้า 2 แบรนด์นี้แต่ไม่มากเบนท์ลีย์เป็นแบรนด์น้องมาตลอดเหมือน ROLEX กับ TUDOR ครับแต่พอแยกออกมาแล้วก็มีเอกลักษณ์ของตัวเองแต่โดยรวมแล้ว roll ยังเหนือกว่าครับเมืองนอกนี่ GHOST นี่แพงกว่า MULSANNE นะครับเค้าถือเป็นเกรดเดียวกันยังไม่อาจเทียบแฟนท่อมได้ครับแต่ถ้าเลือกได้อยู่เมืองไทยนี่ขอแค่ ROLLS ROYCE SILVER SPIRIT , SPUR เก่าๆสักคันก็พอแล้วครับ... ;) ;)

ที่อื่นผมไม่รู้นะครับ
แต่ที่ Eng
RR Ghost ถูกกว่า Mulsanne นะครับ
200,500ปอนด์ vs 225,900ปอนด์
และราคาที่อังกฤษบ้านเกิดจะสับหว่างกันครับ
Phanton Saloon จะแพงขึ้นไปอีกสเต็ปอยู่ที่ 250,000ปอนด์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 28, 2012, 00:52:14 โดย NONT4477 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ burutrad

ที่อื่นผมไม่รู้นะครับ
แต่ที่ Eng
RR Ghost ถูกกว่า Mulsanne นะครับ
200,500ปอนด์ vs 225,900ปอนด์
และราคาที่อังกฤษบ้านเกิดจะสับหว่างกันครับ
Phanton Saloon จะแพงขึ้นไปอีกสเต็ปอยู่ที่ 250,000ปอนด์

ใช่ครับถ้าเป็นรุ่นธรรมดาครับมูลซานจะแพงกว่าแต่น่าจะพอๆกันครับถ้าเป็นตัว GHOST EWB £231,750 ครับ... ;) ;)

ออฟไลน์ the kit

โดยส่วนตัว
ถ้านั่ง RR
ถ้าขับ BL

ในชีวิตจริง TOTA ISUZU เหมาะสุด
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ XL_SiZe

ยังไม่เคยเห็นตัวจริงซักคัน

:o

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

ตอนนี้ที่ทราบก็มีร้านทองแถวเยาวราชเจ้านึงครับมีคันนึงแล้วละครับ Ghost
เพราะเค้าเพิ่งออกมาได้ไม่ถึงเดือนเองครับ ไม่รู้ว่าเป็น EWB หรือป่าวนะครับ ??? 

ออนไลน์ rvsmart

เดมเลอร์ดับชีวิต “มายบัค” เร็วกว่าที่คิด

เดมเลอร์ เอจี เจ้าของแบรนด์รถยนต์หรูมายบัค ประกาศหยุดสายการผลิตของรถยนต์แบรนด์นี้ ก่อนจะถึงกำหนดการที่วางเอาไว้ โดยสาเหตุหลักมาจากยอดขายที่มีเพียงเล็กน้อยเท่านั้น

http://manager.co.th/Motoring/ViewNews.aspx?NewsID=9550000106270