ผู้เขียน หัวข้อ: เจอจนได้ "Ford THAILAND" ด้านบริการ และเทคนิค  (อ่าน 22017 ครั้ง)

ออฟไลน์ LimitedEdition

• Hero Member
Re: เจอจนได้ "Ford THAILAND" ด้านบริการ และเทคนิค
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 18:14:13 »
อ่านกระทู้นี้มาจนจบ เรื่องฟอร์ด ผมมี Lesson Learned คือ
"ถ้าอยากรู้อะไรเรื่องฟอร์ด ไม่ต้องโทรหา Ford Hotline ให้โพสต์ถามบน Headligtmag.com จะดีกว่า"

ส่วนเรื่อง 1,000 กม. ถ่ายหรือไม่ ใครจะบอกจำเป็นหรือไม่อย่างไร แต่ผมขอเป็นคนหัวดื้อ ทำลายสิ่งแวดล้อมกันต่อไปครับ
เหตุผลของผมไม่ได้ซับซ้อนอะไรครับ แค่คิดว่าถ้าทุกอย่างออกมาพอดี 100% ตั้งแต่กิโลเมตรแรก
แล้วทำไมรถใหม่ถึงกินน้ำมันมากกว่ารถที่วิ่งไปแล้วสักระยะหนึ่ง ดังนั้นมันน่าจะต้องมีการเสียดสี
ที่มากกว่าระยะ Clearance ตามปกติอยู่ ทำให้เครื่องยนต์ต้องออกแรงมากกว่าเดิมนั่นเอง

ดังนั้น ผมขอถ่ายทิ้งดีกว่า และครั้งต่อไปจะว่ากันที่ 15,000 กม. ก็ว่ากันอีกที

ออฟไลน์ PREM

Re: เจอจนได้ "Ford THAILAND" ด้านบริการ และเทคนิค
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 19:21:54 »
เท่าที่อ่านมา รถไม่ผิดปกติครับ

- Auto City Stop ของ Ford เขาไม่เคยโฆษณาว่ามันตรวจจับคนได้ เอามาจากไหนครับว่ามันตรวจคนได้
เวลามันเบรกก็เบรกเต็มแรง ABS ทำงาน คนขับคุมเบรกไม่ได้ชั่วขณะจนกว่ารถจะหยุดและระบบมันผ่อนเบรกเอง ก็ถูกต้อง

- ไฟฉุกเฉินเวลาเบรกกะทันหัน สถานการณ์ของคุณอาจจะยังกะทันหันไม่พอสำหรับระบบ
คงต้องลองเบรกให้ ABS ทำงานดูถ้าไม่ติดค่อยโวยวายใหม่

ที่ผิดก็คือ Call Center ของฟอร์ดที่ยังไม่รู้ข้อมูลรถรุ่นใหม่
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ burutrad

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 19:45:43 »
เหมือนจะไม่ค่อยมีประโยชน์เลยแฮะเจ้าระบบช่วยเบรคเนี่ย แล้วความเร็วแค่ 20 เบรคเองก้ได้มั้ง ไม่ได้ทุกกรณีด้วย ไม่ทราบว่าระบบช่วยจอดเป็นไงบ้างหล่ะครับ

ในกรณีหลับในรถไหลพวกนี้ครับได้ใช้แน่เพราะเบรคแรงมากครับลองมาแล้ว

ออฟไลน์ Bimmer Boy

• Sr. Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 20:05:37 »
เหมือนจะไม่ค่อยมีประโยชน์เลยแฮะเจ้าระบบช่วยเบรคเนี่ย แล้วความเร็วแค่ 20 เบรคเองก้ได้มั้ง ไม่ได้ทุกกรณีด้วย ไม่ทราบว่าระบบช่วยจอดเป็นไงบ้างหล่ะครับ

ส่วนใหญ่จุดประสงค์ประมาณว่าขับรถติดแบบใหลๆบนทางด่วน แล้วเผลอไปเหล่สาวคันข้างๆนานไปหน่อย คันหน้าเกิดหยุดกระทันหันโดยเราไม่ทันเบรคเพราะมัวมองคันข้างๆอยู่อ่ะครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 20:26:24 »

เค้าไม่ได้ทำให้ใช้ทุกครั้งนี่ครับจุดประสงค์คือเวลาเผลอไม่ใช่ตั้งใจ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 20:33:59 »
555 เป๊ะเลย ผมเองก็ว่อกแว่กบ่อยเพราะจังหวะชะลอคิดว่าปลอดภัยแลวเจ๊อะสาวสวยก็อดมองไม่ได้ แต่ส่วนตัวก็ยังคิดว่าเป็นเพียงของเล่นเพราะเท่าที่ฟังมาแม้แซลล์ก็ยังใชงานไม่เป็น และการทำงานก็มีเงื่อนไข เช่น ความเร็วน้อยกว่า 20 ถึงชนไปก็ไม่เสียหายอะไรมาก นอกจากนี้ตรวจจับคนไม่ได้ ได้เฉพาะวัตถุเงาๆพวกกันชนหลัง เท่ากับว่าฝากผีฝากไข้ไว้ไม่ได้ สำหรับผมม่านถุงลมยังจะมีประโยชน์กว่า ผมไม่กลัวการเฉี่ยวชนหรือสะกิดเบาๆ

แต่ก็นะ คงต้องดูกันยาวๆกว่านี้ อาจจะดีอย่างที่คาดไม่ถึงก็ได้
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ nok

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 20:38:07 »
ไฟฉุกเฉินเวลาเบรกกะทันหัน  Lancer EX ก็มีนะครับทดสอบกันได้

ออฟไลน์ chanvitjeab

• Full Member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 21:04:13 »
จิมมี่ตอบเรื่องน้ำมันเครื่องได้โดนใจมากกกก  APIเค้าไปกันถึงไหนแล้ว ช่างตามอู่ยังถาม.เอาน้ำมันเครื่องห้าพันโล(ธรรมดา) เจ็ดพันห้าร้อยโล(กึ่ง-สังฯ) หมื่นโล(สังเคราะห์) เฮ้อ....เคยตอบลูกค้าเมื่อ20ปีที่แล้วยังไงก็ตอบแบบเดิม  :D :D :D :D

ออฟไลน์ Sammy_

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 21:39:40 »
อ่านของเจ้าของกระทู้เสร็จ งง ๆ
มาอ่านของพี่ JiMMY กระจ่างเลยครับ สิ่งที่เคยสงสัย :o

ออฟไลน์ adobe

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 21:54:46 »
เคสนี้ผมมองว่าเล็กน้อย เป็นเรื่องการทำความเข้าใจกับเทคโนโลยีใหม่ๆ ที่ยังไม่ชัดเจน

ส่วนการบริการ ผมกลับมองว่าเค้าก็บริการดีนะ พยายามหาคำตอบให้ แม้ว่าจะผิด
ช่างและเซล บางทีเค้าก็ไม่ได้รู้เรื่องไปทั้งหมด บางทีก็ท่องจำมาตอบ อย่าไปคาดหวังมากกับคำตอบมากนัก
ถามหาคำตอบในนี้ยังง่ายและตรงกว่าเยอะ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 21:59:37 »
- ตรวจจับคน S60 มันมีเซนเซอร์จับคนบนกระจกต่างหากนี่ครับ ซึ่งผมเข้าใจว่า Focus มันไม่มีนะครับ
- City stop สำหรับท่านที่ลองแล้วชนนั้น เป็นเพราะสตาร์ทเครื่อง ปล่อยไหลแล้วลองเลยหรือเปล่าครับ มันอาจจะต้องมีการหมุนพวงมาลัยอะไรก่อนแบบ S60 หรือเปล่าครับ
- เรื่องน้ำมันเครื่อง ที่พันกิโลแรกมันกินกว่าปกติ ผมว่าการประมวลผม ECU น่าจะเกี่ยวข้องด้วยนะครับ

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 22:35:01 »
งานนี้ cc คงจะเจอคำถามที่ลึกมากๆ เกินที่ได้รับการสอน อบรม มา เคยมีคนโทรมาสอบถามความพึงพอใจการซื้อ เรื่องอื่นเธอไม่สนใจเลยครับ ทำอย่างกับเป็นหุ่นยนต์ น่าจะมีไหวพริบลูกล่อลูกชน รับรงปะทะลูกค้าก่อนแล้วแนะนำช่องทางให้ แต่คุณเธอบอกไม่ฟัง ไม่สน จะฟังแค่ตอนซื้ออย่าเดียว ซึ่งแน่น่อนแทบจะอุ้มอยู่แล้วอ่ะ แต่พอปล่อยรถปั๊บ ทำอย่างกับไม่เคยรู้จักกัน
ผมว่าลองโพสในเฟสบุค น่าจะได้รับคำอธิบายเชิงลึกมากกว่า หรือจขกท.เขียนระบุไปเลยว่าของเชิงลึก

แต่สิ่งที่ผิดเต็มๆผมว่าคู่มือนะครับ น่าจะให้ความละเอียดมากกว่านี้ ใช้ภาษาที่คนใช้จะเข้าใจได้ง่ายๆกว่านี้
เช่นเรื่อเบรคแล้วไฟฉุกเฉินจะกระพริบ
จริงๆแล้วผมเคยเห็นในเฟียสต้าครับ ในรายการฟอร์มูล่า ช่วงทดสอบรถ ที่เค้าเบรคจนถึงขั้นเอบีเอสทำงาน เห็นๆเลยครับ จับปล่อยๆ
แล้วไฟฉุกเฉินกระพริบๆ แต่ใช้งานจริง ผมไม่เคยตกอยู่ในสภาวะแบบนั้นเลย และมักจะกดไฟเองทุกที

งานนี้ ด้านเทคนิดครับ ส่วนด้านบริการ ยังคงตอบอะไรไม่ได้

ออฟไลน์ xtrarach

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 23:31:31 »
ไม่ทราบว่า จขกท ได้ใช้ airbag บ่อยไหมครับ หลายคนแยกไม่ออก ระหว่างอุปกรณ์อำนวยความสะดวก กับอุปกรณ์เพื่อความปลอดภัย

5555 โดนใจผมมาก ;D

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 23:37:11 »
Auto City Stop จริงๆ คงใช้กันรถไหลมากกว่าการชนจริงๆ จังๆ มั้งครับ

แต่ฝ่ายตอบคำถามนี่ น่าจะไป train มากว่านี้นะครับ และเอกสารแจกลูกค้า คงต้องปรับปรุงอีกมาก
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 00:26:04 »
ไม่ทราบว่า จขกท ได้ใช้ airbag บ่อยไหมครับ หลายคนแยกไม่ออก ระหว่างอุปกรณ์อำนวยความสะดวก กับอุปกรณ์เพื่อความปลอดภัย
ได้ใช้สัก 3 รอบผมคงไม่กล้าขับรถอีกนานเลยละ  :D
H.

ออฟไลน์ gumpzgear

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 06:58:50 »

เค้าไม่ได้ทำให้ใช้ทุกครั้งนี่ครับจุดประสงค์คือเวลาเผลอไม่ใช่ตั้งใจ

นั่นสิครับ ทำไมคิดว่ามันเป็นอุปกรณ์อำนวยความสะดวกหว่า มันไม่ได้เอาไว้ใช้เวลาขี้เกียจเบรกนาครับ

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 08:50:07 »

นั่นสิครับ ทำไมคิดว่ามันเป็นอุปกรณ์อำนวยความสะดวกหว่า มันไม่ได้เอาไว้ใช้เวลาขี้เกียจเบรกนาครับ

ผมไม่ได้คิดว่ามันคืออุปกรณ์ความสะดวกสบายเลยนะครับ คิดว่ามันต้องออกแบบเพื่อเสริมความปลอดภัย แต่มันจะปลอดภัยยังไงในเมื่อใช้ได้ที่ความเร็วไม่เกิน 20 ได้เฉพาะกับท้ายรถคันอื่นซึ่งต่อให้ชนจริงๆก็ไม่เสียหายมาก ถ้าว่าเผื่อเผลอชนตอนไหลติดไฟแดงหรือจ่ายค่าทางด่วนอันนี้ก็ดูมีประโยชน์หน่อย แต่กับคนเดินเท้ากลับตรวจจับไม่ได้ซึ่งแค่ความเร็ว 5 กม/ชม ก็เจ็บแล้ว ถ้าจะบอกว่าเผื่อหลับในคนหลับในเค้าไม่ขับแค่ 20 หรอก ขับกัน 100 ขึ้นทั้งนั้น เอาระบบเตือนหลับในดีกว่าเช่นไม่มีการตอบสนองอะไรซักอย่างเกิน 5 วินาทีจะมีเสียงดังเตือน (ปลุกให้ตื่น) ยังจะมีประโยชน์กว่า และจากหลายๆท่านที่เล่ามาแม้แต่เซลล์ยังใช้งานได้บ้างไม่ได้บ้างถ้าการใช้งานจริงได้บ้างไม่ได้บ้างจะฝากผีฝากไข้ได้ยังไง

ส่วนระบบจอดอันนี้อุปการณืเพื่อความสะดวกสบาย ถ้าใช้ได้จริงน่าจะมีประโยชน์มากโดยเฉพาะคุณผู้หญิง เพราะตัวผมเองขับรถมานานยังมีปัญหาเรื่องจอดในที่แคบอยู่เลยบางทีต้องขยักหลายทีหรือต้องสละไปหาเอาข้างหน้า
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ 5ume7h

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 09:11:54 »
ระบบตรวจจับคนของวอลโว่ไม่ได้เรียกว่า City Stop
แต่แยกออกมาต่างหากเป็น Pedestrian Detection with Full Auto Brake

NgoH

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 09:50:41 »
เซ็นเซอร์ มีเป็นจุดๆ ถ้าที่ขวางไม่ตรงพอ หรือใหญ่พอ คงมองไม่เห็นอ่ะครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 10:26:14 »
นี่ไม่ใช่เพียงแค่รถ แต่นี่กรรมของเจ้าของรถ....

ขอให้ผ่านพ้นปัญหาไปได้นะครับ
ขอเป็นกำลังใจให้ครับ
สำหรับหนูทดลองของฟอร์ด ประ้เทศไทย

สู้ๆครับ

ก๊ากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก+

ฮาจริงจัง คิดได้ไงเนี่ย! ตาหมู?

NgoH

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 10:41:49 »
นี่ไม่ใช่เพียงแค่รถ แต่นี่กรรมของเจ้าของรถ....

ขอให้ผ่านพ้นปัญหาไปได้นะครับ
ขอเป็นกำลังใจให้ครับ
สำหรับหนูทดลองของฟอร์ด ประ้เทศไทย

สู้ๆครับ

อย่าว่าอย่างนั้นเลยครับ ถ้าฟอร์ดไม่นำสิ่งพวกนี้มาใช้
ก็ไม่รู้เมื่อไหร่คนไทย จะมีโอกาสได้ใช้กับยีห้อตลาดเสียที
ถือว่าเขาสร้างจุดเริ่มต้นให้เจ้าตลาดหันมาใส่ใจอ๊อฟชั่นมากขึ้น

**ที่จำความได้ก็เห็นเจ้าตลาด ทำตามมาภายหลังตลอด**ระบบความปลอดภันเนี่ยะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 28, 2012, 10:58:46 โดย Negrito »

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 11:14:37 »
เอาเทคโนโลยีใหม่ๆมาใช้อ่ะดีครับ เป็นผลดีกับผู้บริโภคอย่างเราๆ
แต่ช่วยอบรมหรือให้ความรู้แ่ก่พนักงานหรือเจ้าหน้าที่ด้วยครับ
จะได้ให้มันเกิดประสิทธิภาพอย่างแท้จริง ไม่ใช่แค่ใส่มาให้ดูล้ำเฉยๆ
สุดท้ายใช้ยังไงก็ไม่มีใครบอกได้ มันก็ไม่เกิดประโยชน์อยู่ดีครับ

หนูทดลองของผมหมายถึง ไม่มีำใครรู้ว่าใช้ยังไง
แล้วให้ลูกค้าไปทดลองกันเอง ได้ผลยังไงค่อยมาบอกฟอร์ดนะ
ฟอร์ดจะเสนอแนะไปให้เจ้าหน้าที่อีกที จะได้มาบอกลูกค้ารุ่นล็อตหลังๆ
ว่าใช้ยังไงอ่ะครับ

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 11:24:07 »
เอาเทคโนโลยีใหม่ๆมาใช้อ่ะดีครับ เป็นผลดีกับผู้บริโภคอย่างเราๆ
แต่ช่วยอบรมหรือให้ความรู้แ่ก่พนักงานหรือเจ้าหน้าที่ด้วยครับ
จะได้ให้มันเกิดประสิทธิภาพอย่างแท้จริง ไม่ใช่แค่ใส่มาให้ดูล้ำเฉยๆ
สุดท้ายใช้ยังไงก็ไม่มีใครบอกได้ มันก็ไม่เกิดประโยชน์อยู่ดีครับ

หนูทดลองของผมหมายถึง ไม่มีำใครรู้ว่าใช้ยังไง
แล้วให้ลูกค้าไปทดลองกันเอง ได้ผลยังไงค่อยมาบอกฟอร์ดนะ
ฟอร์ดจะเสนอแนะไปให้เจ้าหน้าที่อีกที จะได้มาบอกลูกค้ารุ่นล็อตหลังๆ
ว่าใช้ยังไงอ่ะครับ

โอ้ว เป๊ะเลยครับ อ่านแล้วตรงใจสุดๆ ทำไมผมตอบแบบเข้าใจง่ายๆแบบนี้ไม่ได้ซักทีนะ

ออฟไลน์ Action

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 11:33:07 »

อย่าว่าอย่างนั้นเลยครับ ถ้าฟอร์ดไม่นำสิ่งพวกนี้มาใช้
ก็ไม่รู้เมื่อไหร่คนไทย จะมีโอกาสได้ใช้กับยีห้อตลาดเสียที
ถือว่าเขาสร้างจุดเริ่มต้นให้เจ้าตลาดหันมาใส่ใจอ๊อฟชั่นมากขึ้น

**ที่จำความได้ก็เห็นเจ้าตลาด ทำตามมาภายหลังตลอด**ระบบความปลอดภันเนี่ยะ

อะไรจะบูชา ford ขนาดนั้น ผมว่าเยอะไปนะ
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

NgoH

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 11:38:39 »

อะไรจะบูชา ford ขนาดนั้น ผมว่าเยอะไปนะ

ผมคุยด้วยเหตุและผลทั้งนั้น และความจริงทั้งนั้น
ถ้าอย่างนั้นผมไม่กล้ามาเหยียบเวป อีกแล้วหละ

ออฟไลน์ Jxxx

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 11:47:48 »
เอาเป็นว่า บางทีระบบพวกนี้ใส่มาเพื่อเป็นจุดขายนะครับ ไม่ได้เห็นความสำคัญในความปลอดภัยของผู้ใช้เท่าไหร่หรอก

บางเจ้าใส่พวกนี้มาจริง แต่ตัวระบบพื้นฐานง่ายๆดันแย่ เอาง่ายๆ แค่บูชสายคันเกียร์เนี่ย ถ้าใช้งานทั่วๆ ไปอาจไม่เห็นผลว่าอันตรายแค่ไหนถ้ามันจะหลุด แต่ถ้ามันดันไปหลุดบางสถานการณ์เช่น ตอนลงเขาต้องการใช้ engine brake คงดูไม่จืด โดยเฉพาะกับ user ทั่วๆ ไปที่ไม่รู้เรื่องนี่ อันตรายมากๆ เลยครับ กับอีกกะแค่คลิปล็อกอันเดียวยังไม่ยอมใส่มาให้เลย

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 12:41:52 »
เรื่องเบรกไฟฉุกเฉินติดนี้ต้องเหยียบเบรกสุดๆในความเร็วสูงจนรถเริ่มหยุดครับถึงจะติด เพราะถ้าความเร็วประมาณ60เบรกจนสุดไม่ติดหรอก ดูได้ตอนFord driving skill ไม่มีเฟียสต้าคันไหนติดเลย

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 12:47:37 »

ถ้าวอลโว่จะหาหนูทดลองมาสาธิต City Safety ต่อหน้าประชาชี
แล้วคิดค่าสแตนอินซักแสนนึงต่อ1วัน ผมยินดีที่จะขอเป็นอาสาสมัครเลยครับ

แต่ถ้าของฟอร์ด ผมขอคิดดูก่อนนะ เพราะวันที่ทำเนียนเป็นลูกค้าไปขอลองขับ
เขาไม่สาธิตให้ดู เขาบอกมีปัญหากับตัวระบบนิดหน่อย  :P

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 15:09:50 »
ขอบคุณ จขกท. และท่าน JIMMY รวมทั้งสมาชิกท่านอื่น ๆ ด้วยนะครับ
ทำให้ผมได้รู้เรื่อง city stop มากขึ้น
จริง ๆ เคยโพสคำถามเรื่องนี้มาครั้งนึง เพราะผมข้องใจครับ แต่ที่เคยโพสไว้ไม่ได้ระบุ ford โดยตรง

เนื่องจากผมเคยเจอด้วยตัวเอง แบบที่ท่าน JIMMY เห็นมาครับ ตอนนั้นรถผมติดไฟแดง เป็นคันที่สอง
  เลนด้านขวาของผมก็มีรถเก๋งติดไฟแดงอยู่เป็นคันหน้าสุด  ระหว่างนั้นผมดูกระจกส่องหลัง เห็น ford ป้ายแดง
คุ้นตาเหมือนในโฆษณา ยังพูดกับภรรยาที่นั่งมาด้วยกันว่า นี่ไง ford ใหม่ ที่มี่ระบบช่วยจอดและระบบเบรคอัตโนมัติ
พูดไม่ทันขาดคำ เจ้า ford ไปทิ่มตูดเก๋งคันหน้าเฉยเลยครับ

ผมก็เลย งง เลย และข้องใจว่า เอ....นี่มันใช่ที่รุ่นที่โฆษณารึเปล่าหว่า แต่ผมจำหน้าตาได้ว่าใช่นี่นา
   ถ้าอย่างนั้น ระบบช่วยหยุดรถมันก็ไม่น่าจะปลอดภัย หรือมันอาจจะมีเงื่อนไขการใช้งานบางอย่างที่เจ้าของไม่ทราบมั้ง
   หรือเจ้าของอยากจะทดลองดู แต่ระบบไม่ทำงาน เพราะเจ้าของไม่รู้เงื่อนไขบางอย่างกันแน่
   สภาพถนนปกตินะครับ ไม่ได้เปียกลื่น

เหตุการณ์ที่เจอวันนั้น ผมก็เลยตั้งกระทู้ถามเรื่องระบบนี้มาครั้งนึงครับ ตอนนี้พอจะเข้าใจแล้วครับ  เป็นไปได้ว่า เค้าขับมาเร็วเกินไปมั้งครับ
   แล้วอยากจะลองของดู ว่ามันเบรคอัตโนมัติได้หรือเปล่า....โครม.....

อยากจะให้ทาง ford ได้อธิบายระบบต่าง ๆ พวกนี้ให้ลูกค้าเข้าใจอย่างถูกต้องด้วยนะครับ ผมเสียว....เกิดมีใครอยากลองของกับท้ายรถผมอ่ะครับ
คงไม่ทุกคนที่เป็นอย่าง จขกท. ที่ไม่แน่ใจก็ไม่ทดลองกับอะไรก่อนเด็ดขาด

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 17:43:19 »
ขอบคุณ จขกท. และท่าน JIMMY รวมทั้งสมาชิกท่านอื่น ๆ ด้วยนะครับ
ทำให้ผมได้รู้เรื่อง city stop มากขึ้น
จริง ๆ เคยโพสคำถามเรื่องนี้มาครั้งนึง เพราะผมข้องใจครับ แต่ที่เคยโพสไว้ไม่ได้ระบุ ford โดยตรง

เนื่องจากผมเคยเจอด้วยตัวเอง แบบที่ท่าน JIMMY เห็นมาครับ ตอนนั้นรถผมติดไฟแดง เป็นคันที่สอง
  เลนด้านขวาของผมก็มีรถเก๋งติดไฟแดงอยู่เป็นคันหน้าสุด  ระหว่างนั้นผมดูกระจกส่องหลัง เห็น ford ป้ายแดง
คุ้นตาเหมือนในโฆษณา ยังพูดกับภรรยาที่นั่งมาด้วยกันว่า นี่ไง ford ใหม่ ที่มี่ระบบช่วยจอดและระบบเบรคอัตโนมัติ
พูดไม่ทันขาดคำ เจ้า ford ไปทิ่มตูดเก๋งคันหน้าเฉยเลยครับ

ผมก็เลย งง เลย และข้องใจว่า เอ....นี่มันใช่ที่รุ่นที่โฆษณารึเปล่าหว่า แต่ผมจำหน้าตาได้ว่าใช่นี่นา
   ถ้าอย่างนั้น ระบบช่วยหยุดรถมันก็ไม่น่าจะปลอดภัย หรือมันอาจจะมีเงื่อนไขการใช้งานบางอย่างที่เจ้าของไม่ทราบมั้ง
   หรือเจ้าของอยากจะทดลองดู แต่ระบบไม่ทำงาน เพราะเจ้าของไม่รู้เงื่อนไขบางอย่างกันแน่
   สภาพถนนปกตินะครับ ไม่ได้เปียกลื่น

เหตุการณ์ที่เจอวันนั้น ผมก็เลยตั้งกระทู้ถามเรื่องระบบนี้มาครั้งนึงครับ ตอนนี้พอจะเข้าใจแล้วครับ  เป็นไปได้ว่า เค้าขับมาเร็วเกินไปมั้งครับ
   แล้วอยากจะลองของดู ว่ามันเบรคอัตโนมัติได้หรือเปล่า....โครม.....

อยากจะให้ทาง ford ได้อธิบายระบบต่าง ๆ พวกนี้ให้ลูกค้าเข้าใจอย่างถูกต้องด้วยนะครับ ผมเสียว....เกิดมีใครอยากลองของกับท้ายรถผมอ่ะครับ
คงไม่ทุกคนที่เป็นอย่าง จขกท. ที่ไม่แน่ใจก็ไม่ทดลองกับอะไรก่อนเด็ดขาด

เออนะ บางทีคนไม่รู้คิดว่าขับแล้วไม่ต้องเหยียบเบรค ผมว่าได้ตายกันบ้างหละถ้าไม่สื่อสารให้ดี
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย