ผู้เขียน หัวข้อ: ว่ากันว่า... คนขับรถ SUV จะติดใจ และไม่กลับมาขับเก๋งอีกเลย จริงหรือไม่??  (อ่าน 29068 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tyde

• Sr. Member
สำหรับผมมันจริงครับ  ขับcrv รู้สึกว่ามันโล่งๆ โปร่งๆ  กว้างๆ มองเห็นไกลดี  พอกลับไปขับvios กลับรู้สึกว่าอึดอัด

ออฟไลน์ adis

• Hero Member
ผมเป็นคนหนึ่งตามที่ จขกท. ยกตัวอย่างมาครับ
คือพอได้ขับรถที่สูงอย่าง suv หรือ mpv ผมติดใจครับ
 ซึ่งแต่ก่อนชอบเก๋งมาก ไม่สนใจ suv เลย แต่มีความจำเป็นต้องใช้รถเข้าป่าเลยหา suv มาใช้

แต่พอใช้แล้วติดใจครับ พอไปขับเก๋ง ก็เลยไม่ชอบเก๋งไปเลย

เหตุผลก็เพราะ ทัศนวิสัยอย่างที่ว่ามาล่ะครับ มันมองได้ไกลดี
อีกอย่างที่สำคัญคือ ผมอายุมากแล้วครับ suv หรือ mpv มันขึ้นลงสะดวก จะเข้าจะออกสะดวกกว่าเก๋ง
รถเก๋งเวลานั่งลงมันปวดขา ปวดเอว เวลาลุกขึ้นก็ต้องยันตัวขึ้น แล้วญหาเอวกับขาครับ มันปวดเวลาก้ม ๆ เงย ๆ ครับ

ท่านั่งขับของ suv หรือ mpv ก็ทำให้เวลาเดินทางไกล มีอาการล้าน้อยกว่าเก๋ง อันนี้ความรู้สึกส่วนตัวของผมกับภรรยานะครับ
มีความรู้สึกเช่นเดียวกัน แต่สำหรับท่านอื่นผมก็ไม่ทราบครับ

แต่ทีนี้ถ้ามันสูงเกินไป ผมก็ไม่ชอบอีกครับ ต้องเขย่งหรือปีนบันไดขึ้นลงนี้ก็ไม่ไหวเหมือนกัน แล้วรถที่สูงไป จุดศูนย์ถ่วงมันก็สูงตามไปด้วย
เวลาเข้าโค้งมันเหวี่ยงเกินไปครับ กลัวคว่ำ

รถที่ผมใช้อยู่ก็มีสองคันคือ suv. suzuki grand vitara สูงกำลังดีสำหรับผมครับ
อีกคันก็ freed ครับ สูงกำลังดีเช่นกัน ซึ่งทีแรกไม่ได้ตั้งใจเอา freed หรอกครับ อยากได้เก๋งมากกว่า แต่ไปลองขับเก๋งแล้ว
ไม่ชอบครับ

ออฟไลน์ hutzero

ขับมา(เกือบ)หมดแล้วครับ PPV, SUV ยอดนิยมในไทย
ส่วนตัวชอบเฉพาะทัศนวิสัยที่สูงกว่ารถเก๋ง  ทำให้ระวังสิ่งต่างๆข้างหน้าได้ดีกว่า
ส่วนเรื่องการขับขี่   ชอบสไตล์รถเก๋งมากกว่า
โดยเฉพาะตอนเข้าโค้ง, เปลี่ยนเลนกระทันหัน หรือตอนจั้มคอสะพาน
ถ้าเป็น PPV, SUV ผมขับแล้วเกร็งมากๆ  มันดูลอยๆโหวงๆยังไงชอบกล
รถเก๋งจะได้อารมณ์หนึบติดพื้นถนนมากกว่า  แม้ช่วงล่างเดิมๆ

promt

• บุคคลทั่วไป
ไม่จริงครับ

อารมณ์ หนุบ นุ่ม หนับ ไม่โยน ไม่เด้ง หาได้ยากจาก SUV PPV เดิมๆ

ออฟไลน์ boyddii

• Bunny
สำหรับผมจะเป็นตรงกันข้ามกับหัวข้อที่ว่ามาครับ ส่วนตัวเคยขับรถใหญ่ๆอย่างกระบะยกสูง (วีโก้ 4x4) แล้วมาขับรถเล็กอย่างเก๋ง 1.2 - 1.5 (สวิฟท์ - วีออส) จะติดใจกับรถเล็กมากกว่า (อาจเป็นเพราะขับรถเล็กเกียร์ออโต้ง่ายกว่า เพราะรถกระบะที่ใช้เป็นเกียร์ธรรมดา) คล่องแคล่ว ซอกแซกได้ดีกว่า ละก็ที่สำคัญมันประหยัดน้ำมันกว่าด้วย แหะๆๆ  :o  :o  :o

แต่เอาเข้าจริง มันก็แล้วแต่อารมณ์  ;) ทรงผม  8) และสถานการณ์  ::) นะครับ

ล่าสุดเอา Golf GTI ไปเที่ยวดอยช้าง(เชียงราย)มา ปรากฏว่าขับขึ้นไปตั้งไกลแล้ว อีก 5 กม. จะถึงอยู่แล้ว เค้าดันมาทำถนนซะนี่ ถ้าวันนั้นเอาวีโก้ไปคงขับผ่านได้สบายๆ แต่น้อง Golf เตี้ยเกินกว่าจะไปได้ (แม้ว่าคนงานจะบอกให้เข้ามาเลยก็ตาม คงมะมีใครเอาไปลุยถนนแบบนั้นแน่ๆ  :'( ) เลยขับกลับเชียงใหม่แบบเซ็งๆ สรุปว่ากรณีนี้น่าถ้าเอารถกระบะไปใช้จะสะดวกกว่า

ออฟไลน์ mick

ไม่เลย ผมไม่ชอบ SUV เลย โคลง วิ่งไม่เนียนเท่าซีดาน

ออฟไลน์ applebees

เหมือนที่หลายๆคนพูดนะครับ

ผมว่ามันมีข้อดี ข้อเกือบไม่ดี ต่างกัน และขึ้นอยู่กับความชอบของแต่ละคนครับ

สำหรับผม รถเก๋ง Sedan or Hatchback ผมชอบเพราะมันขับสบาย ไม่ใหญ่เทอะทะ

ส่วนรถ SUV มันสูง โปร่ง กระจกมองข้าง ซ้าย-ขวา ใหญ่สะใจชิบ มองสบาย นั่งสบาย แต่จะให้ขับเร็วๆ ถ้าไม่ใช่ Cayenne หรือ X6 สำหรับผมก็คงขับไม่สนุกล่ะครับ

ออฟไลน์ beercs

• Full Member
ควรจะเทียบกับเก๋ง c segment รุ่น top  หรือ  D segment รุ่นล่าง
ผมชอบเก๋งมากกว่า  ด้านการขับขี่ที่สมดุลกว่า  พร้อมกับ Look ที่เข้ากับ
ในเมืองได้ดี   การเอา SUV PPV เข้าที่จอดในตึกที่ทำงานมันดูแปลก ๆ อาจจะเพราะ
มีคนใช้ไม่มาก  บวกกับรถมันยาวกว่าคนอื่นเขา  พร้อมกับเสียงเครื่องดีเซล

ออฟไลน์ kowit1

สำหรับกะบะ สมัยนี้แล้ว ได้ลองขับแล้ว มันกะระยะหน้ารถได้ยากขึ้นนะ แต่ความนุ่มนวลรถเก๋งบ้างรุ่นอาจแพ้ไปเลย นุ่มจริงๆ

ออฟไลน์ guyver

• Jr. Member
  • **
ขึ้นอยู่กับการใช้งานมากกว่าครับ

ผมใช้ SUV เฉพาะนั่งกันหลายคน หรือไปต่างจังหวัดกับครอบครัว มีข้าวของกันไปเยอะ
ถ้าใช้ในชีวิตประจำวัน ก็ขับเก๋งปกติ

ไม่ติดใจคันไหนเป็นพิเศษครับ ออกจะชอบรถเล็กๆซ่ะด้วยซ้ำไป คล่องตัว ปรู๊ดปร๊าด จอดง่าย

จะติดใจจริงๆก็คันปอร์ช ที่จะเอามาขับในวันที่มั่นใจว่าไม่มีต้องขนคน หรือขนของแน่ๆ

ออฟไลน์ Fly to dream

คงไม่ครับถ้า SUV คันนั้นไม่ได้สาดโค้งแล้วพวงมาลัยทำให้มุดได้ผมก็คงใช้สลับกันกับเก๋ง
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ john

บ้านผม Land cruiser  จอดทิ้งซื้อเทียน่ามาขับแทนครับ เพราะเติมน้ำมันทีตกใจที  :'(

ออฟไลน์ 370Z

ไม่จริงครับ ขายเก๋ง ซื้อ Suv มาไม่นาน ตอนนี้อยากได้เก๋งอีกคันแล้วครับ ;D

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
ขับขี่เรื่อยๆ อาจจะใช่ แต่ถ้าชอบแนวซิ่งหน่อยละไม่ใช่เลย

ออฟไลน์ waterside

• Newbie
  • *
ล่าสุดเอา Golf GTI ไปเที่ยวดอยช้าง(เชียงราย)มา ปรากฏว่าขับขึ้นไปตั้งไกลแล้ว อีก 5 กม. จะถึงอยู่แล้ว เค้าดันมาทำถนนซะนี่ ถ้าวันนั้นเอาวีโก้ไปคงขับผ่านได้สบายๆ แต่น้อง Golf เตี้ยเกินกว่าจะไปได้ (แม้ว่าคนงานจะบอกให้เข้ามาเลยก็ตาม คงมะมีใครเอาไปลุยถนนแบบนั้นแน่ๆ  :'( ) เลยขับกลับเชียงใหม่แบบเซ็งๆ สรุปว่ากรณีนี้น่าถ้าเอารถกระบะไปใช้จะสะดวกกว่า
555 เตือนไว้แล้วนะครับ 

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,23154.msg355681.html#msg355681

ผมก็ใช้ GTI อยู่  เจอปัญหาเดียวกันมาแล้วครับ  ตอนขับบนถนนลาดยางนี่สนุกมาก  แต่พอใกล้จะถึงสถานที่เที่ยวบางครั้งทางเริ่มไม่ค่อยดี  ซึ่งก็แค่ไม่กี่ กม. เท่านั้นเอง  แต่ก็ต้องถอยทัพกลับล่ะครับ  หลัง ๆ นี่เวลาไปเที่ยวต่างจังหวัดเลยเอา CRV ไปแทนครับ

ออฟไลน์ Gopz

555 เตือนไว้แล้วนะครับ 

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,23154.msg355681.html#msg355681

ผมก็ใช้ GTI อยู่  เจอปัญหาเดียวกันมาแล้วครับ  ตอนขับบนถนนลาดยางนี่สนุกมาก  แต่พอใกล้จะถึงสถานที่เที่ยวบางครั้งทางเริ่มไม่ค่อยดี  ซึ่งก็แค่ไม่กี่ กม. เท่านั้นเอง  แต่ก็ต้องถอยทัพกลับล่ะครับ  หลัง ๆ นี่เวลาไปเที่ยวต่างจังหวัดเลยเอา CRV ไปแทนครับ

เพิ่งไปมาเหมือนกันครับไปไม่ไหวถอยดีกว่า -*- ขับไปแล้วตั้งไกล
Toyota Yaris 1.5 E Limited / Toyota Altis 1.8 G
Toyota Camry 2.4 Hybrid CD / Ford Fiesta 1.6S
Toyota Prius TRD / Toyota Prius Top Option
Isuzu MU-X 3.0 4x4

ปัจจุบัน
Toyota Yaris 1.2 G/ Mazda 2 Diesel 1.5 XDL HB

PKS8

จริงครับ

ถ้าเลือกชุดช่วงล่างดีๆ เซ้ตดีๆ ขับความเร็วสูง เข้าโค้ง ได้ไม่แพ้รถเก๋งเดิมๆครับ เผลอๆดีกว่ารถเก๋งบางรุ่นด้วยซ้ำ

แต่ถ้าเดิมๆ ผมก็ต้องบอกว่า SUV สู้รถเก๋งไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ waterside

• Newbie
  • *
ลืมตอบเจ้าของกระทู้ครับ

เห็นว่าไม่เสมอไปอีกคนครับ  ขึ้นอยู่กับลักษณะการใช้งานรวมถึงการขับขี่ของแต่ละบุคคลมากกว่าครับ  ผมเองใช้พวก SUV และกระบะ 4x4 มาหลายรุ่น  รวมเวลากว่า ๒๐ ปี  ด้วยเหตุผลว่าชอบเดินทางท่องเที่ยวไปยังจังหวัดต่าง ๆ  โดยเฉพาะสถานที่ท่องเที่ยวตามธรรมชาติ  ป่าเขาลำเนาไพรอะไรอย่างนี้  รถพวกนี้พาไปได้แทบทุกที่ที่มีถนนแหละครับ  แต่ไม่เคยประทับใจกับการทรงตัวที่ความเร็วสูงของคันไหนเลย  ซึ่งก็น่าจะเป็นเรื่องปกติของรถประเภทนี้

มาตอนนี้ลักษณะการใช้งานเปลี่ยนไป  ใช้งานส่วนใหญ่ในเมือง  ถ้าออกต่างจังหวัดก็อยู่บนถนนลาดยางเสียเป็นส่วนมาก  ปกติเป็นคนขับรถเร็ว  หันมาใช้ Golf GTI และชอบมาก  แต่ก็มีข้อเสียตรงที่เมื่ออยากจะย้อนความหลังหันเข้าป่า  ขับ Golf ไปต่างจังหวัดแล้วผ่านสถานที่บางแห่งที่เคยไปหรือน่าสนใจ  บางครั้งไม่สามารถเดินทางเข้าไปถึงได้  เพราะสภาพถนนทางเข้าไม่อำนวย  แต่ถ้าจะให้กลับไปใช้พวก SUV อย่างเดิมก็ไม่เอาเหมือนกันครับ  ขับไม่สนุกเลย  ถ้าจะต้องใช้งานรถพวกนี้จริง ๆ ซึ่งก็นาน ๆ ครั้ง  ที่บ้านผมอยู่กันหลายคน  ค่อยยืมคนอื่นเอาครับ

ออฟไลน์ vellcap

จริงครับ  จากประสบการณ์เล็กๆที่ได้ลองใช้ CRV  Escape  Captiva  X1  X3  บอกได้ว่าชอบมากครับ
ลืมรถเก๋งไปเลยจริงๆ  แต่ถ้าเป็น Mu7  Fortuner  Pajero Sport  มันก็ยังคิดถึงรถเก๋งอยู่ดีครับ

ออฟไลน์ มึน!!

• -*-
ไม่จริงครับ

SUV ยกสูง ได้เปรียบมุมมองไกลกว่าเก๋งมาก  แต่มุดหรือเข้าโค้ง สู้เก๋งไม่ได้ครับ
ก้านไฟเลี้ยวไม่ได้มีไว้ประดับรถ เปิดกันบ้าง ไม่ต้องกลัวมันถลอกกก

ออฟไลน์ Skyline

ผมได้ยินเพื่อนเบอก Pajero sport ขับมันส์กว่าเก๋งมากมาย

ไม่รู้จิงมั้ยเพราะไม่เคยได้ลอง เเต่คิดว่ามันขับมันส์กันคนละเเบบครับ

เเบบลุยต้องกระบะ เเบบซิ่งๆมุดๆ สาดโค้ง เก๋งเเน่นอนคล่องตัวกว่า

ออฟไลน์ TnP_PKt

เอางี้ลองดูพ่อผมละกัน คันแรก collora รุ่นเก่ามากกผมลืมแล้วว่ารุ่นอะไร

คันที่ 2 E30 ครับใช้สักพักอยากเปลี่ยนแนวคับ ซื้อ mighty-x มา set turbo ยกนิดหน่อย

หลังจากนั้นมาก็เปลี่ยนเป็นปาเจโร่โฉมแรก ถัดจากนั้นก็เป็น Thairung adventure ปี 07

ระหว่างนั้นมีใช้ accord ตาเพชรแต่ไม่ถูกใจ เมื่อปีที่แล้วซื้อ al50 มาอีกคันไว้ขับในเมืองคับ

ถ้าถามพ่อผมก็แน่นอนว่าชอบ SUV/PPV มากกว่า แต่ถ้าถามผม ผมยังชอบรถเก๋งมากกว่าคับ

GreenG

สำหรับผม ชอบรถสูงๆ ครับ มองเห็นชัดกว่า ลงกระบะ หลุมไม่หวั่น

เสียอย่างเดียว คือ

ราคายางแพงมาก

ค่าน้ำมันไม่อยากจ่ายๆจริง ต่อให้ดีเซลก็เถอะ

ภาษีแพง เพราะเครื่องใหญ่เกิน 2500-3000 ทั้งนั้นเลย

ออฟไลน์ Tonchompoo

• **
ผม จะเลือกขับตามสถานการณ์มากกว่าครับ ดูจุดมุ่งหมายว่าจะไปที่ไหน ทางเป็นยังไง รีบไหม
 อะไรประมาณนี้ครับ

ออฟไลน์ tae23

• **
ผมว่าเป็นความชอบส่วนบุคคล ล้วนๆครับ

ผมมีโอกาสได้ขับฟอจูนเนอร์ 3.0 ของเพื่อน  และ CRV2.0 ขับ 4  ของที่บ้านครับบอกเลยว่าไม่ประทับใจในการขับขี่เท่าไร เมื่อใช้ความเร็ว 80 - 120 (แบบว่าเสียววูบๆ)

ตัวรถอาจจะเอาอยู่ แต่ใจผมไม่ไปแล้ว กลัว  ยังไม่มีโอกาสได้ลองพวก SUV แท้ๆนะครับที่คันล่ะหลายๆล้านอาจจะมั่นคงกว่า ^_^

หันกลับมาขับรถเก๋ง 80 - 120 ผมยังรู้สึกมั่นคงปลอดภัย  (ตอนได้รถมาใหม่ๆแอบขับถึง 160 บนทางด่วนบรูพาวิถี) ก็ยังให้ความรู้สึกไว้ใจได้

ตอนนี้กำลังหาดูรถอีกคัน ผมก็ยังมอง รถเก๋งอยู่ดี

สรุป ต่างคน ต่างกรรม ต่างวาระ ท่านต้องลองเองแล้วจะรู้ครับ  สู้ๆ

ออฟไลน์ tatata4181

EVOQUE  SD4  คันเดียวจบครบเซ็ต  สูงพองาม  ออกสปอร์ตพอควร ไม่ใหญ่ไมเล็กเกินไปขับเคลื่อนสี่ล้อเกาะดีกว่าเก๋งหลายคันมากมาย  โดยเฉพาะเวลาฝนตก  เครื่องดีเซลแรงแต่ประหยัดเหลือหลาย  ขับแล้วมีแต่คนเหลียวมองที่สำคัญไม่โหลแน่นอน

ออฟไลน์ tatata4181

ขับแล้วชอบกว่า 525D อีกนะช่วงนี้หน้าฝนขับทุกวันเลย

ออฟไลน์ Tan Int

Evoque นี่เห็นด้วยครับว่าจบทุกอย่าง โดยเฉพาะ 3 ประตูนะ

แต่ส่วนตัว ผมไม่ค่อยชอบ SUV มากเสียเท่าไหร่ แถมถ้าเลือกได้ ขอไปหา C-seg ตัวท็อปที่ราคาเท่าๆกันดีกว่า
แต่บางคันก็ชอบ เป็นกรณียกเว้นครับ อย่าง Tucson,CX ทุกอันแหละ 5,7,9 สวยหมด  :)

แต่เรื่องที่ว่าจะติดใจหรือไม่ แล้วแต่คนอีกทีครับ อย่างผมก็ไม่ชอบอยู่แล้ว มันก็คงไม่ถึงขั้นนั้นครับ
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ jojow

EVOQUE  SD4  คันเดียวจบครบเซ็ต  สูงพองาม  ออกสปอร์ตพอควร ไม่ใหญ่ไมเล็กเกินไปขับเคลื่อนสี่ล้อเกาะดีกว่าเก๋งหลายคันมากมาย  โดยเฉพาะเวลาฝนตก  เครื่องดีเซลแรงแต่ประหยัดเหลือหลาย  ขับแล้วมีแต่คนเหลียวมองที่สำคัญไม่โหลแน่นอน
.
ใช่ครับ
คันนี้สวยมากก  แอบมองอยู่แถวบางบอน หลายครั้งแล้ว(หน้า K-bank อ่ะคร๊าบบบ)
2002 BENZ W220 S280 ,2002 PEUGEOT 406 D9
2004 BMW E60 525ISE ,2011 NISSAN 370Z
2011 BMW F10 525d ,2012 BMW F10 520i
2012 MAZDA BT-50PRO DBL 2.2 ,2015 TOYOTA ALPHARD SC PACKAGE
2015 PORSCHE CAYENNE S E-HYBRID ,2017 PORSCHE 718 CAYMAN S
2017 VOLVO S90D4 POLESTAR
2020 TOYOTA CROSS
2021 TESLA MODEL3

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
จากประสบการณ์ เห็นด้วยกับ จขกท ครับ ถ้าคุณอยู่ ตจว อะไรๆก็กว้างโล่งสบาย คุณจะลืมเก๋งเลยจริงๆ แต่ถ้าอยู่กทม อะไรๆก็แออัดไปหมด อาจจะไม่คล่องตัวจริงๆ  แต่ถ้าให้เลือก1คัน ผมชี้SUV แน่ๆ ส่วนตัวที่ชอบเพราะขับแล้วมันรู้สึกอบอุ่น อุ่นใจกว่าเก๋งไงไม่รู้ โดยเฉพาะSUV/PPV 7ที่นั่งเนี่ย ชอบขับมากๆเลย    :)