ผู้เขียน หัวข้อ: ว่ากันว่า... คนขับรถ SUV จะติดใจ และไม่กลับมาขับเก๋งอีกเลย จริงหรือไม่??  (อ่าน 29049 ครั้ง)

ออฟไลน์ tatata4181

• Full Member
EVOQUE  SD4  คันเดียวจบครบเซ็ต  สูงพองาม  ออกสปอร์ตพอควร ไม่ใหญ่ไมเล็กเกินไปขับเคลื่อนสี่ล้อเกาะดีกว่าเก๋งหลายคันมากมาย  โดยเฉพาะเวลาฝนตก  เครื่องดีเซลแรงแต่ประหยัดเหลือหลาย  ขับแล้วมีแต่คนเหลียวมองที่สำคัญไม่โหลแน่นอน
.
ใช่ครับ
คันนี้สวยมากก  แอบมองอยู่แถวบางบอน หลายครั้งแล้ว(หน้า K-bank อ่ะคร๊าบบบ)
ถูกต้องนะคร้าบ

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
EVOQUE  SD4  คันเดียวจบครบเซ็ต  สูงพองาม  ออกสปอร์ตพอควร ไม่ใหญ่ไมเล็กเกินไปขับเคลื่อนสี่ล้อเกาะดีกว่าเก๋งหลายคันมากมาย  โดยเฉพาะเวลาฝนตก  เครื่องดีเซลแรงแต่ประหยัดเหลือหลาย  ขับแล้วมีแต่คนเหลียวมองที่สำคัญไม่โหลแน่นอน
.
ใช่ครับ
คันนี้สวยมากก  แอบมองอยู่แถวบางบอน หลายครั้งแล้ว(หน้า K-bank อ่ะคร๊าบบบ)
ถูกต้องนะคร้าบ
เชียงใหม่ก็เยอะครับ
เห็นทุกวันเลย
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ armyfst

ความจริงก็ชอบอยู่นะครับพวก suv เนี่ยแต่ในไทยไม่มีรุ่นที่อยากได้เลย ไม่ว่าจะเป็น juke cx-5 อยากได้รอไม่ได้แล้วตอนนี้  :-\

ออฟไลน์ gayji

เคยได้ขับ Pajero ของพี่ชาย ชอบที่กระจกข้างใหญ่มาก เห็นชัดถึงชัดที่สุด ยกสูง แต่ถามว่าเทียบกับเก๋ง ผมว่ามันคนละอารมณ์ครับ เก๋งได้ช่วงล่างที่นุ่มนวลกว่า แรงแบบสุภาพชน ปรู๊ดปร๊าด ดูเรียบร้อย
แต่พวก SUV ดูบึกบึน แรงจริง แรงจัง เอาเรื่อง

ออฟไลน์ boyddii

• Sr. Member
  • Bunny
ล่าสุดเอา Golf GTI ไปเที่ยวดอยช้าง(เชียงราย)มา ปรากฏว่าขับขึ้นไปตั้งไกลแล้ว อีก 5 กม. จะถึงอยู่แล้ว เค้าดันมาทำถนนซะนี่ ถ้าวันนั้นเอาวีโก้ไปคงขับผ่านได้สบายๆ แต่น้อง Golf เตี้ยเกินกว่าจะไปได้ (แม้ว่าคนงานจะบอกให้เข้ามาเลยก็ตาม คงมะมีใครเอาไปลุยถนนแบบนั้นแน่ๆ  :'( ) เลยขับกลับเชียงใหม่แบบเซ็งๆ สรุปว่ากรณีนี้น่าถ้าเอารถกระบะไปใช้จะสะดวกกว่า
555 เตือนไว้แล้วนะครับ 

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,23154.msg355681.html#msg355681

ผมก็ใช้ GTI อยู่  เจอปัญหาเดียวกันมาแล้วครับ  ตอนขับบนถนนลาดยางนี่สนุกมาก  แต่พอใกล้จะถึงสถานที่เที่ยวบางครั้งทางเริ่มไม่ค่อยดี  ซึ่งก็แค่ไม่กี่ กม. เท่านั้นเอง  แต่ก็ต้องถอยทัพกลับล่ะครับ  หลัง ๆ นี่เวลาไปเที่ยวต่างจังหวัดเลยเอา CRV ไปแทนครับ
จริงด้วยอ่าครับ แต่ตอนขับทางเรียบผ่านโค้งต่างๆมันส์จริงนาาาาา  ;D

คันนี้แน่นอนจริงๆครับ รถในฝันเลย  :o

ออฟไลน์ eddie

สำหรับผม มันเหมือนจะจริงแค่ 2 เดือนแรกที่เปลี่ยนครับ หลังจากนั้นก็เฉยๆ แต่ก่อนผมขับรถเก๋งมาตลอด มี MPV คันเดียวที่เคยใช้คือ Renault Espace (ซึ่งใช้แล้วรู้สึกพอใจดี) มีเมื่อ 7 ปีที่แล้วไปลองซื้อ Isuzu Trooper มาขับแทน Opel Omega Van แต่ยังเก็บ 300E ไว้ในบ้าน ช่วงแรกชอบครับ รถดูอเนกประสงค์ดี ทัศนวิสัยดีเพราะรถสูง แถมอัตราเร่งก็ไม่แย่เพราะเครื่องมันใหญ่ วิ่งนิ่ม การทรงตัวบนความเร็วสูงก็โอเค ปรากฎว่าพอใช้มาได้ 2-3 เดือนข้อเสียก็เริ่มปรากฎ 1.ยามเดินทางวิ่งดีๆตรงๆมันก็นิ่ง แต่เมื่อมีเหตุคับขันต้องหักหลบอะไรก็ตามกระทันหัน มันเสียหลักง่ายกว่ารถเก๋ง และต้องใช้ฝีมือในการแก้อาการกลับพอควร. 2.กินเชื้อเพลิงมากกว่ารถเก๋งมากเมื่อใช้ความเร็วค่อนข้างสูงในการเดินทาง เช่น ขับ กทม - เชียงใหม่ ด้วยความเร็วประมาณ 160 300E กิน 8กม/ลิตร Trooper 5.5 กม/ลิตร ยิ่งในเมืองรถติด ออกตัวบ่อยๆไม่ต้องพูดถึง3.ค่าใช้จ่ายในการบำรุงรักษาสูงกว่ารถเก๋งในระดับเดียวกัน แค่ค่ายางรถยนต์ก็แพงกว่ากันมากแล้ว ขับไปขับมาก็เริ่มตระหนักว่า หากใน 365 วันต่อปี เราไม่ได้ขับทางทุรกันดาร ทางที่ต้องใช้ความสามารถของรถออฟโรด ลุยน้ำ นั่งหลายคน  มากถึง 100-200 วันแล้ว คงจะไม่คุ้มค่าดูแลรถประเภทนี้เท่าไหร่ นานๆไปที ขับรถเก๋งเหมือนเดิม แล้วเอาเงินส่วนต่างไปเช่าเอาในวันนานๆครั้งนั้นดีกว่า สุดท้ายขายครับ ผมขายรถคันนั้นไปหลังจากใช้อยู่ได้ 2 ปี แล้วซื้อรถเก๋งกลับมาใช้เหมือนเดิม วันไหนอยากนั่งมาก อยากไปทางลำบาก ผมเช่ารถเอาครับ ไม่ต้องรับภาระค่าสึกหรอหรือเสื่อมราคาใดๆ อันนี้จากประสบการณ์ส่วนตัวนะครับ

ออฟไลน์ G_6611

• Jr. Member
  • **
มันอยู่ที่อารมย์ตอนนั้นๆมากกว่าว่าอยากขับอะไรรถแต่ละแบบแต่ละคันขับไม่เหมือนกันส่วนตัวผมชอบรถมากที่ใช้ทุกวันนี้ก็มี stavic triton4*2 optra camry crv และล่าสุดกับเจ้าs60คันโปรดแถมบางทีผมยังขับรถกระบะแบบมีหลังส่งของเองด้วยเอาเป็นว่าชอบแบบไหนซื้อแบบนั้นดีกว่าครับ (s60 ของเค้าดีจริงครับ)

ออฟไลน์ apinui

• Hero Member
ผมว่ากันตามงบ ไม่เกิน 1.6ล้าน ตามเจ้าของกระทู้บอกนะครับ .... จะได้เต็มที่ก็ PPV ถ้าเป็น SUV ก็คงได้พวก แค๊ปติว่า หรือไม่ก็ CRV หรือรถญี่ปุ่นอื่นๆ

ถามว่าติดใจจนไม่อยากขับเก๋งเลยหรือ อันนี้คงไม่ขนาดนั้น เพราะเก๋งได้นุ่ม ได้หรู ได้นิ่ม ..... แต่ถามว่าไปได้ทุกที่ ขับแล้วสบายใจ 100% ไหมล่ะ ผมบอกว่าไม่ .....

รถเก๋ง ในกรุงเทพ ดูสบายก็จริง แต่เมืองไทย น้ำท่วม ฝนตกหนัก น้ำระบายไม่ทัน เก๋งที่ว่าแสนแพง มีหนาวมีดับ แต่ PPV กระบะ ลุยสบาย .....

หลุมบ่อตามฝาท่อระบายน้ำ เก๋งเจอ ไม่หักหลบ ก็เบรคกันหัวทิ่ม .... PPV กระบะ  รูดสบาย .....

PPV หรือ SUV มันสู้เก๋งไม่ได้ แต่ ขับเเล้วสบายใจ ยิ่งบ้านผม ย่านรังสิต - ลำลูกกา น้ำท่วมประจำ สูงระดับหัวเขาเลย เวลาฝนตกหนักๆ .... รถเก๋ง ก็ไปเบียดกันเลนขวา ไม่กล้าลุยน้ำ .... แต่ผมลงซ้ายยาว ลุยน้ำ ถึงบ้านก่อนใคร ....

ผมเลยไม่คิดจะขับเก๋ง อีกเลยครับ .....

เก่งหรูๆ น้ำเข้ารถดับกลางถนน .... ให้ PPV หรือ กระบะยกสุงถูกๆหัวเราะเยาะใส่เยอะแยะไปครับ ...

PPV หรือกระบะ มันสู้เก๋งไม่ได้ หลายด้าน แต่มันดีตรงที่ไปได้ทุกที่ครับ

ออฟไลน์ Mr.P

• **
จริงครับ
เวลาผมขับ Fortuner ไปไหนๆ

พอผมหยุดรถ ให้คนข้ามทางม้าลาย
รถคันหลัง ไม่มีใครกล้าบีบแตรไล่เลยครับ

ถ้าขับ Jazz ล่ะก็
โดนประจำ

ออฟไลน์ PLUS 9

• **
ขับแล้วชอบกว่า 525D อีกนะช่วงนี้หน้าฝนขับทุกวันเลย

ผมว่ามีสองคันนี้ EVOQUE, 525D ก็จบแทบทุกกรณีแล้วครับ เหลือแต่รถเปิดประทุนซักคัน หรือ GTR, PORCHE, LAMBO   :D :D :D :D