ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่อง ยี่ห้อกรองอากาศ ครับ  (อ่าน 4316 ครั้ง)

ออฟไลน์ patanin

• Newbie
  • *
เรื่อง ยี่ห้อกรองอากาศ ครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 13:41:49 »
รบกวนพี่ๆหน่อยครับ เรื่องคือมีอยู่ว่า ผมเอา รถไปเปลี่ยน กรองอากาศ กรองน้ำมันเครื่อง มาครับ รถผมเป็น toyota fortuner แล้วพอถอดออกมา เป็น ยี่ห้อ florex อะไรประมาณนี้ครับ จำไม่ค่อยได้ ทางร้านบอกว่า ยี่ห้ออะไรไม่รู้จัก เลยบอกว่า เคยไปเปลี่ยนที่ไหนมาก่อนไหม ผมบอกว่าเคยเปลี่ยนกับอีกเจ้านึง ทางร้านใหม่เค้าบอกว่า เป็นของเทียม ทางร้านเลย ไปหยิบ ของ denso มาใส่ให้ใหม่ บอกว่าอันนี้แท้แน่นอน คือว่าอยากทราบง่า ช่างเค้าพูดจริงไหมครับ ขอบคุณมากครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
Re: เรื่อง ยี่ห้อกรองอากาศ ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 16:54:57 »
รบกวนพี่ๆหน่อยครับ เรื่องคือมีอยู่ว่า ผมเอา รถไปเปลี่ยน กรองอากาศ กรองน้ำมันเครื่อง มาครับ รถผมเป็น toyota fortuner แล้วพอถอดออกมา เป็น ยี่ห้อ florex อะไรประมาณนี้ครับ จำไม่ค่อยได้ ทางร้านบอกว่า ยี่ห้ออะไรไม่รู้จัก เลยบอกว่า เคยไปเปลี่ยนที่ไหนมาก่อนไหม ผมบอกว่าเคยเปลี่ยนกับอีกเจ้านึง ทางร้านใหม่เค้าบอกว่า เป็นของเทียม ทางร้านเลย ไปหยิบ ของ denso มาใส่ให้ใหม่ บอกว่าอันนี้แท้แน่นอน คือว่าอยากทราบง่า ช่างเค้าพูดจริงไหมครับ ขอบคุณมากครับ

กรองเทียม ก็คือ กรองเทียบ

คุณภาพกระดาษ ของไส้กรองแต่ละยีห้อไ่ม่เหมือนกันครับ

แต่รวม ๆ ก็ใช้ได้เหมือนกัน

รถตู้วินส่วนใหญ่ใช้กรองเทียม วิ่งกันเป็น5-6 แสนกิโลเมตร ไม่มีใครเครื่องพัง

แท๊กซี่ในกรุงเทพ 99.99 % ใช้กรองเทียบทั้ังนั้นครับ ไม่ว่าจะกรองอากาศ กรองน้ำมันเครื่อง

ในแง่คนขาย ขายกรองแท้ กำไรเยอะกว่า ขายกรองเทียบกำไรน้อยหน่อย

ในแง่คนซื้อ กรองแท้ลูกละ 3xx บาท กรองเทียมลูกละ ไม่ถึงร้อย

เลือกเอาให้เหมาะกับเราครับ ชอบใช้ แบบไหน สบายใจซื้อแบบไหนเอาแบบนั้นนั่นแหละครับ

ออฟไลน์ patanin

• Newbie
  • *
Re: เรื่อง ยี่ห้อกรองอากาศ ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2012, 11:08:42 »
ขอบคุณครับพี่

ออฟไลน์ aoddy1

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 02:33:57 »
ถ้าโตโยต้าเลือกกรองแท้ไปเถอะครับ ร้านอะไหล่ขาย200บาทเอง กรองเทียม80-100บาท