ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามข้อมูล เรื่องทำ ท่อออก4 ครับ  (อ่าน 2876 ครั้ง)

heracrase

• บุคคลทั่วไป
สอบถามข้อมูล เรื่องทำ ท่อออก4 ครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 16:21:16 »
คืออยากทราบว่าเวลาเราไปทำท่อออก4 จากรถเดิมๆ

1.เครื่องมันจะแรงขึ้นได้อย่างไร(อยากทราบข้อมูลเชิงเทคนิคน่ะครับ)

2.ส่งผลต่ออัตราสิ้นเปลืองน้ำมันมากไหมครับ

พอดีอยากจะทำในอนาคตครับ เลยสงสัย ::)

ออฟไลน์ BestHuafoo

• Hero Member
  • เอี๊ยดแอ๊ด
Re: สอบถามข้อมูล เรื่องทำ ท่อออก4 ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 16:30:18 »
หาอ่านดูครับ หลักสูตร  NA ประถม
http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=1234:-na&catid=29:fart-a-furious&Itemid=156

-----------------------------

1. ดูระบบอัดอากาศเข้า ขนาดท่อกับการเดินของท่อเป็นหลัก
ถ้าเครื่องเดิม ระบบอัดอากาศเดิม
แต่แปลงเส้นผ่านศูนย์กลางท่อกว้างมากไปจากเดิม ทางเดินไอเสียจากแคท
ไปพักกลาง-พักปลายมีทางเลี้ยวน้อย ปลายไส้ตรงโล่งโจ้งไม่มีการ
ขวางใดๆ รถหมดแรงแน่นอน ในช่วงต้น
ยิ่งออก 4 ท่อนี่ มีปาดเหงื่อ

2. ส่งผลถึงอัตราสิ้นเปลืองแน่นอน
ไม่ว่าจะเปลี่ยนเป็นพักปลายอะไรก็ตามที่ไม่ใช่ของเดิมติดรถ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2012, 16:32:52 โดย BestHuafoo »

ออฟไลน์ MaiSki

• Sr. Member
Re: สอบถามข้อมูล เรื่องทำ ท่อออก4 ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 17:41:28 »
1.เครื่องมันจะแรงขึ้นได้อย่างไร(อยากทราบข้อมูลเชิงเทคนิคน่ะครับ)

เอาง่ายๆคือทางเดินอากาศตั้งแต่ท่อไอดีสู่ห้องเผาไหม่และออกท่อไอเสียมันเป็นทางเดินต่อเนื่องอะครับ มันไหลตามกันไปเรื่อยๆทางเข้าคือท่อไอดีทางออกคือท่อไอเสีย

สมมุติว่าอากาศเป็นคนกำลังต่อแถวรอเดินออกกันอยู่ ถ้าคนที่อยู่ตรงทางออกหรือจุดใดจุดหนึ่งเดินช้าเช่นเจอท่อแคท หม้อพัก ก็เกิดอาการอั้นส่งผลกระทบยาวไปจนถึงปลายแถว

ลูกสูบก็จะใช้แรงมากขึ่นในการดันไอเสียให้ออกไปจากห้องเผาใหม้ทำให้เสียกำลังเครื่องไป

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 17:53:57 »
ผมว่ามันจะโล่งไปต้นช้าลงแน่นอนคับ ถ้าไม่ไปปรับจูนอย่างอื่นด้วย จริงๆติดหลอกก็ได้นะคับ

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 19:06:43 »
รอ Eisenmann แบบตรงรุ่นสักครู่ครับ ตอนนี้มีแต่สำหรับ N52/53 แต่ของ N20 ยังไม่มี

ที่มีตรงรุ่นในตลาดตอนนี้มีแค่ AQRAY ครับ  ;)

promt

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 19:52:48 »
ตอนเด็กๆ เคยทำเล่นๆ ครับ

เอามอไซค์ suzuki love 100 มาตัดท่อให้สั้นลง

ผลที่ได้คือรถไม่มีแรง มีเสียงโบ๊ละๆๆๆๆๆ
ดังโคตรๆ

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2012, 13:53:21 »
ถ้ารถไม่มีเทอโบอาจจะทำให้เครื่องไม่มีแรงครับ กินปุ้บขี้ปั้บไม่มีแรงอัดเหลือ
ส่วนรถมีโบอาจจะทำให้บูสรอบต้นหดหาย แต่รอบปลายจะดีขึ้น เพราะขี้เยอะก็กินเยอะตามไปด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2012, 13:56:34 โดย Codename - H »
H.

heracrase

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 11:08:20 »
ขอบคุรทุกความเห็นครับ
รอ Eisenmann แบบตรงรุ่นสักครู่ครับ ตอนนี้มีแต่สำหรับ N52/53 แต่ของ N20 ยังไม่มี

ที่มีตรงรุ่นในตลาดตอนนี้มีแค่ AQRAY ครับ  ;)
<<เดี๋ยวรอให้น้องไปทำก่อนล่ะกันครับ ::)