ผู้เขียน หัวข้อ: ~ปรึกษาปัญหาพัดลมไฟฟ้าทำงานเต็มสปีดตลอดเวลาbm e60 s5 ครับ~  (อ่าน 8089 ครั้ง)

ออฟไลน์ CookiE

• Sr. Member
รถผมวิ่งมา 122,000 km ครับ เป็น bm s5 e60 525Ise m54 ครับ

มีปัญหา คือ เวลาสตาร์ทเครื่องพอวิ่งไปจนเครื่องร้อนได้ที่พัดลมทำงาน

พอพัดลมทำงานคราวนี้มันทำงานตลอดเลยครับ สมมุติมี 3 สปีด เสียงพัดลมจะดังเหมือนอยู่สปีด 2 หรือ 3 ตลอดเวลาครับ

ยิ่งปิดเพลง จะได้ยินเสียงพัดลมทำงานดังมาก ถ้ายืนนอกรถก็ยิ่งดังชัดเจนจนดับเครื่อง

เบื้องต้นนำรถเข้าอู่ ช่างเช็คแล้วไม่เจอว่าสาเหตุคืออะไร (วันจันทร์จะนำรถเข้าอีกรอบครับ)

ตอนเช็ค อุณหภูมิเครื่อง ประมาณ 96-10X สต่ นมก. ประมาณ 106 ที่รอบเดินเบาครับ

เบื้องต้นสันนิษฐานว่า นมก. ร้อนเพราะออยเกียร์มีปัญหาครับ แต่อุณหภูมิเครื่องเป็นปกติ (ช่างบอก)

ล้างหม้อน้ำแล้ว แต่ยังไม่เปลี่ยนวาลว์และปั๊มน้ำ (ส่วนตัวคิดว่าไม่น่าใช่ครับ)

รบกวนพี่ ๆ ว่าใครมีประสบการณ์แบบนี้บ้างครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ neung23

• Hero Member
เอาน้ำยาล้างคอยล์ร้อน รังผึ้ง รึยังคับ

เอาน้ำยาราด รอซักครู่ เอาน้ำราดล้างออก ทั้ง e39 และ แคมรี่ผม จากเดิมพัดลมไฟฟ้าทำงานดังเกือบตลอด ไม่ส่งเสียงอีกเลย
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

เอาน้ำยาล้างคอยล์ร้อน รังผึ้ง รึยังคับ

เอาน้ำยาราด รอซักครู่ เอาน้ำราดล้างออก ทั้ง e39 และ แคมรี่ผม จากเดิมพัดลมไฟฟ้าทำงานดังเกือบตลอด ไม่ส่งเสียงอีกเลย

ยังไม่ได้ลองเลยครับพี่ เดี๋ยววันนี้จะหาร้านลองครับ ไม่ทราบว่าร้านหม้อน้ำธรรมดาทำได้ไหมเอ่ย หรือต้องไปเข้าอู่อีกอ่ะ คิวยาวมากกก -*-

ออฟไลน์ digilux

• Newbie
  • *
ไม่ได้ใช้ BM แต่ตอบเผื่อเป็นเหมือนกัน
ผมใช้ Toyota AE111 พัดลมมีสองตัว ตัวหลักมันจะมีสองสปีด ตอนที่เสียมันจะหมุนเร็วตลอดเวลา ปรากฎว่ามี relay สีเขียวๆตัวใหญ่ๆตัวนึงทีคุมพัดลมเสีย ซื้อเซียงกงมาเปลี่ยนก็หายเป็นปกติ (เป็นสองสปีดเหมือนเดิม)

ออฟไลน์ crucifixzz

ลองปิดแอร์ดูยังครับ เพื่อเช็คสปีดพัดลม

ออฟไลน์ jojow

รถผมวิ่งมา 122,000 km ครับ เป็น bm s5 e60 525Ise m54 ครับ

มีปัญหา คือ เวลาสตาร์ทเครื่องพอวิ่งไปจนเครื่องร้อนได้ที่พัดลมทำงาน

พอพัดลมทำงานคราวนี้มันทำงานตลอดเลยครับ สมมุติมี 3 สปีด เสียงพัดลมจะดังเหมือนอยู่สปีด 2 หรือ 3 ตลอดเวลาครับ

ยิ่งปิดเพลง จะได้ยินเสียงพัดลมทำงานดังมาก ถ้ายืนนอกรถก็ยิ่งดังชัดเจนจนดับเครื่อง

เบื้องต้นนำรถเข้าอู่ ช่างเช็คแล้วไม่เจอว่าสาเหตุคืออะไร (วันจันทร์จะนำรถเข้าอีกรอบครับ)

ตอนเช็ค อุณหภูมิเครื่อง ประมาณ 96-10X สต่ นมก. ประมาณ 106 ที่รอบเดินเบาครับ

เบื้องต้นสันนิษฐานว่า นมก. ร้อนเพราะออยเกียร์มีปัญหาครับ แต่อุณหภูมิเครื่องเป็นปกติ (ช่างบอก)

ล้างหม้อน้ำแล้ว แต่ยังไม่เปลี่ยนวาลว์และปั๊มน้ำ (ส่วนตัวคิดว่าไม่น่าใช่ครับ)

รบกวนพี่ ๆ ว่าใครมีประสบการณ์แบบนี้บ้างครับ ขอบคุณครับ

ใช้อยู่เหมือนกันครับ 525ISE M54 เหมือนกัน
อาการนี้เป็นมานานแล้วครับ
จิงๆ เป็นเฉพาะหน้าร้อนอ่ะครับ
แรกๆ ก็ตกใจ หลังๆ เริ่มชิน ก็ไม่ได้สนใจครับ
บางครั้งถ้าขยัน ผมก็เอาน้ำฉีดเข้าหน้ารถ ตรงแผงแอร์ กับหม้อน้ำ พัดลมก็จะลดสเต๊ปการทำงานลงครับ
2002 BENZ W220 S280 ,2002 PEUGEOT 406 D9
2004 BMW E60 525ISE ,2011 NISSAN 370Z
2011 BMW F10 525d ,2012 BMW F10 520i
2012 MAZDA BT-50PRO DBL 2.2 ,2015 TOYOTA ALPHARD SC PACKAGE
2015 PORSCHE CAYENNE S E-HYBRID ,2017 PORSCHE 718 CAYMAN S
2017 VOLVO S90D4 POLESTAR
2020 TOYOTA CROSS
2021 TESLA MODEL3

ตะกี้รถเตือนความร้อนขึ้นครับ เลยจอดรถลงไปดู พัดลมไฟฟ้าไม่ทำงาน (ไม่ได้เปิดแอร์ครับ) เคยมีเตือนความร้อนขึ้นแบบนี้ แต่ตอนนั้นเปิดแอร์ และไม่ได้ลงมาดูว่าพัดลมทำงานรึเปล่า 
จากนั้นขับมาสักพักเปิดแอร์ ลงมาจอดดูพัดลมก็ทำงานปกติครับ
พอถึงบ้านลองสตาร์ทรถทิ้งไว้ดู พอเครื่องเย็นพัดลมก็หยุดทำงาน พอเครื่องเริ่มร้อนพัดลมก็ทำงานตามสเต็ปครับไม่ได้ติดค้างรอบสูงตลอด

ใช้อยู่เหมือนกันครับ 525ISE M54 เหมือนกัน
อาการนี้เป็นมานานแล้วครับ
จิงๆ เป็นเฉพาะหน้าร้อนอ่ะครับ
แรกๆ ก็ตกใจ หลังๆ เริ่มชิน ก็ไม่ได้สนใจครับ
บางครั้งถ้าขยัน ผมก็เอาน้ำฉีดเข้าหน้ารถ ตรงแผงแอร์ กับหม้อน้ำ พัดลมก็จะลดสเต๊ปการทำงานลงครับ
พอดีตกใจเพราะว่าอีกคันที่บ้านรุ่นเดียวกัน แต่วิ่ง 170,000 แล้ว พัดลมมันก็ไม่ดังอ่ะครับ รถคันที่มีปัญหาเครื่องร้อนกว่าด้วย

ลองปิดแอร์ดูยังครับ เพื่อเช็คสปีดพัดลม
ถ้าไม่เปิดแอร์พัดลมมันไม่ยอมทำงานอ่ะครับ -_-