ผู้เขียน หัวข้อ: Lancer CNG , Persona CNG , AVEO CNG จะเป็นอย่างไร เมื่อ City CNG ออก ?  (อ่าน 10529 ครั้ง)

ออฟไลน์ treebegin

• Full Member
Lancer CNG , Persona CNG , AVEO CNG จะเป็นอย่างไร เมื่อ City CNG ออก ?

พี่ๆ ว่ากันอย่างไรบ้าง ส่วนตัวคิดว่า เสร็จ City หมดแน่ๆ เลยครับ

Honda Brio V AT  2011
Mitsubishi Mirage GLX CVT 2012 

ลดโลกร้อน กันครับ

ออฟไลน์ joeyote

• Sr. Member
Re: Lancer CNG , Persona CNG , AVEO CNG จะเป็นอย่างไร เมื่อ City CNG ออก ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 01, 2012, 11:09:13 »
ก็เป็นไปได้ครับ  ถ้าาาาา ทำรถส่งได้ได้ทันอ่ะนะครับ

ลูกค้าไม่ต้องรอนาน จนย้ายไปเจ้าอื่น
PAST: 2009 HONDA CITY SV
          2007 MINI ONE
          2007 PEUGEOT 207
          2013 HONDA ACCORD 2.0EL G9
          2016 MAZDA 2 Skyactiv XD High Plus L
NOW:  2012 ISUZU D-MAX Hilander 4DR Z/P
          2017 Subaru XV 2.0i-P

ออฟไลน์ mewzabahl

• Hero Member
Re: Lancer CNG , Persona CNG , AVEO CNG จะเป็นอย่างไร เมื่อ City CNG ออก ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 01, 2012, 11:20:45 »
กระทบเต็มๆ  ;D

ออฟไลน์ Headman

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 01, 2012, 11:21:17 »
persona ไม่มีความเห็นครับ ผมยังไม่เคยลองขับเลย
aveo ตายสนิท แน่ๆ ครับ Lancer ไม่ขอพูดถึง เพราะทุกวันนี้ ผมยังเห็นป้ายแดงออกมาเรื่อยๆ อยู่เลย
ประกอบกับ เพื่อนผมก็ใช้มันอยู่ด้วย เอาไปแต่งแนว Evo เทห์อย่าบอกใครเลยทีเดียว
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ aUNg-pAo

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 01, 2012, 11:29:10 »
ผมว่าคนที่เค้ามีกำลังในการซื้อ city เค้าคงไม่มอง lancer แน่ครับ เพราะค่าผ่อนก็ต่างกันอยู่ตั้ง 40% ต่อเดือน
ดังนั้น ถึงจะมี city CNG ก็คงไม่เกี่ยวอะไรกับ lancer CNG
และถึงจะไม่มี city CNG แต่คนที่ซื้อ city ก่อนหน้านี้แล้วอยากติด CNG เค้าก็คงไปติดของเค้าเองอยู่แล้ว
เพราะจะว่าไป ราคาของรุ่น city CNG มันก็สูงกว่า city ตัวปกติอยู่แล้ว

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 01, 2012, 11:29:36 »
 Persona CNG , AVEO CNG ตายสนิทครับ

ออฟไลน์ burutrad

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 01, 2012, 11:36:39 »
ผมว่าคนที่เค้ามีกำลังในการซื้อ city เค้าคงไม่มอง lancer แน่ครับ เพราะค่าผ่อนก็ต่างกันอยู่ตั้ง 40% ต่อเดือน
ดังนั้น ถึงจะมี city CNG ก็คงไม่เกี่ยวอะไรกับ lancer CNG
และถึงจะไม่มี city CNG แต่คนที่ซื้อ city ก่อนหน้านี้แล้วอยากติด CNG เค้าก็คงไปติดของเค้าเองอยู่แล้ว
เพราะจะว่าไป ราคาของรุ่น city CNG มันก็สูงกว่า city ตัวปกติอยู่แล้ว

น่าจะหมายถึงตัวเก่า lancer cng รุ่นแซยิดครับราคาหกแสนเก้ามากกว่าครับ...ไม่ใช่ตัว EX ครับ ;)

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 01, 2012, 11:37:53 »
ยังไม่ถึงกับตายสนิทครับยังพอมีลมหายใจรวยระริน แต่พอวีออส CNG มาซ้ำ ตายหยั่งเขียดเลยหล่ะ แต่ผมคิดว่าเค้าคงหาทางดิ้นให้พออยู่รอดได้อ่ะน่ะ อย่างดาว์นน้อย ดอกน้อย ผ่อนสบาย เอารถเก่ามาแลกเพิ่ม 50,000 อะไรทำนองนี้
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ mewzabahl

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 01, 2012, 12:08:38 »
ยังไม่ถึงกับตายสนิทครับยังพอมีลมหายใจรวยระริน แต่พอวีออส CNG มาซ้ำ ตายหยั่งเขียดเลยหล่ะ แต่ผมคิดว่าเค้าคงหาทางดิ้นให้พออยู่รอดได้อ่ะน่ะ อย่างดาว์นน้อย ดอกน้อย ผ่อนสบาย เอารถเก่ามาแลกเพิ่ม 50,000 อะไรทำนองนี้
vios cng มาจริง รึแค่โชว์รูมเอาไปติดมาขายครับ

ออฟไลน์ sixmund35

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 01, 2012, 12:15:08 »
อยากทราบเหมือนกันครับ ว่า lancer CNG เทียบกะ City CNG แล้วน่าสนอยู่มั้ย(สมมติไม่มองเรื่องรถคันแรก)
ได้รถคันใหญ่กว่า defect น่าจะน้อยกว่า(เพราะขายมานานแล้ว) และในราคาเริ่มต้นถูกกว่า

ออฟไลน์ neutrino

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 01, 2012, 12:17:27 »
Persona CNG , AVEO CNG ตายสนิทครับ
Persona คงไม่ตายครับ เพราะ รถขายหมดไปแล้ว ที่เหลือคงเป็นมือสอง เพราะตอนนี้คนควานหารถใหม่ในเว็บเขากันให้วุ่นยังหาไม่ได้เลย ส่วน Aveo CNG มันตายก่อนหน้านี้แล้วครับ(รถเล็กกว่าแต่ราคาโหดกว่า อุปกรณ์ให้มาน้อยกว่า)

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 01, 2012, 12:21:11 »
vios cng มาจริง รึแค่โชว์รูมเอาไปติดมาขายครับ

ไม่แน่ใจครับ ไม่ได้สนใจตัวนี้เลยไม่ได้ถามเพื่อน คิดว่าน่าจะเหมือนอัลติสครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 01, 2012, 12:41:32 »
ยังไง lancer cng ก็ยังคงขายเรื่อยๆแหละครับ เพราะรถคันใหญ่กว่า แต่ขายราคาถูกกว่าcity cng นิดหน่อยซะด้วยซ้ำ

ส่วนยี่ห้ออื่นน่าจะแย่เลยแหละครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 01, 2012, 13:09:22 »
ผมว่า,,, ก็กระทบบ้าง แต่ไม่มากมายนักหรอกมั้งคับ
....ไม่งั้น,,, Lancer Persona Aveo ตัวธรรมดา, ก็เสร็จ City ตัวธรรมดาไปหมดแล้วเหมือนกัน
....เรื่องค่าตัว,,, ก็ยังคงต่างกันมากอยู่ดี, แต่อย่างว่า ยังไง City ก็ขายดีแหละคับ

Phongrapee

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 01, 2012, 13:11:36 »
ถ้าให้ผมเลือก ผมคงเลือก Lancer รุ่นแซยิด CNG

ออฟไลน์ Action

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 01, 2012, 14:09:56 »
เดี๋ยว vios cng มาอีก ของเล่นใหม่เยอะจริง ๆ สำหรับปีนี้ ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ treebegin

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 01, 2012, 14:37:16 »
Vios CNG รู้สึกจะเพิ่ม 64800 บาท ถัง 70 ลิตร ซะด้วย  ใหญ่กว่า City  65 ลิตร 

หุหุ ซัดกันมันแน่ๆ ครับ

Honda Brio V AT  2011
Mitsubishi Mirage GLX CVT 2012 

ลดโลกร้อน กันครับ

ออฟไลน์ mayjazza

• .......
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 01, 2012, 15:07:12 »
persona ผมว่าไม่น่ากระทบเท่าไหร่ หรอกครับ เพราะ รถ คนละ เซกเม้น กัน...
...ตลาด กลุ่ม persona กะ city คนละ ตลาดกันครับ...
..อย่าสับสน กับการ ใช้เชื้อเพลิง อย่างเดียวกัน แล้วเอามารวม เป็นรถ กลุ่มเดียว สิครับ..
persona มันควร อยู่กลุ่ม เดียว กะ lancer,altis ครับ...

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 01, 2012, 18:44:11 »
persona ผมว่าไม่น่ากระทบเท่าไหร่ หรอกครับ เพราะ รถ คนละ เซกเม้น กัน...
...ตลาด กลุ่ม persona กะ city คนละ ตลาดกันครับ...
..อย่าสับสน กับการ ใช้เชื้อเพลิง อย่างเดียวกัน แล้วเอามารวม เป็นรถ กลุ่มเดียว สิครับ..
persona มันควร อยู่กลุ่ม เดียว กะ lancer,altis ครับ...
แต่ผมกลับมองว่า Persona ไม่มีอะไรสู้ City และออกจะด้อยกว่า City ในหลายๆด้าน
ตั้งแต่รูปโฉม คุณภาพ ความน่าเชื่อถือ
ความสะดวกสบาย เหลือแค่การขับขี่ที่ผมบอกไม่ได้เพราะไม่คิดพิศวาสไปลองรถยี่ห้อนี้เลยยย
ที่เหนือกว่า City พอจะเอาไปเทียบกับ Lancer Altis ได้
มีแค่ความยาวแค่นั้นเอง
ยาวเท่า C segment แต่ราคา Eco...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 01, 2012, 18:47:32 โดย NONT4477 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

GreenG

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 01, 2012, 18:56:23 »
ตกลง Vios CNG มาจริงๆ หรือครับ อยากได้จัง

flogkung01

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 01, 2012, 22:50:27 »
แต่ผมกลับมองว่า Persona ไม่มีอะไรสู้ City และออกจะด้อยกว่า City ในหลายๆด้าน
ตั้งแต่รูปโฉม คุณภาพ ความน่าเชื่อถือ
ความสะดวกสบาย เหลือแค่การขับขี่ที่ผมบอกไม่ได้เพราะไม่คิดพิศวาสไปลองรถยี่ห้อนี้เลยยย
ที่เหนือกว่า City พอจะเอาไปเทียบกับ Lancer Altis ได้
ยาวเท่า C segment แต่ราคา Eco...

ผมบอกให้นะเผื่อไม่รู้
อย่างแรกPersonaกับCityที่เห็นราคาพอๆกันแต่มันคนละSizeครับ โดยPersona CNG Sizeใหญ่กว่า ใน4ตัวนี้กลายเป็นPersonaใหญ่สุด พอๆกับAltisนู้น เครื่อง1.6 ของเล่นOptionก็เยอะกว่า(หุ้มหนังทั้งคัน ดิสเบรก4ล้อ รีโมทเปิดท้าย Cruise Control...) ถังCNG90ลิตรน้ำ และช่วงล่างProtonไม่ใช่ธรรมดาอิสระแมคเฟอสันสตรัท-มัลติลิ้งค์เครมLotusเซ็ต ดีกว่าแน่นอนครับ นอกจากนี้ที่cityมีผมก็ไม่เห็นว่าPersonaจะขาดอะไร อย่าอคติเกินไปครับ ถ้าไม่พิศวาส ไม่เคยลอง ไม่มีความรู้ก็ไม่ต้องแสดงความคิดเห็นดีกว่า

พอดีมีความรู้เรื่องPersonaมาพอสมควร เลยบอกให้ ผมว่ารถเค้าก็ทำมาสวยดี มีสไตล์นะ แต่ว่าคงจะสู้ไม่ได้นะเพราะตอนนี้CNGรู้สึกจะไม่ทำแล้วมีแต่ตัวน้ำมันธรรมดา

สงสัยอยู่เหมือนกันเห็นถังcity65ลิตร จะวิ่งได้เท่าไหร่ ถ้าใช้ในกทม.ก็คงจะเหมาะ ผมทายว่าหลังจากนี้อาจจะมีคนบ่นเรื่องระยะทางต่อถังCNGแน่ๆเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 02, 2012, 16:33:11 โดย flogkung01 »

ออฟไลน์ pee1818

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 01, 2012, 23:32:44 »
รู้สึก lancer CNG จะยุติการขายไปแล้วหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 02, 2012, 01:30:11 »
ผมว่า EX 1.6 CNG มาแน่นอน เพราะประเทศเพื่อนบ้านขายตัว 1.6 ภายในสีดำ + gps รุ่น G9 เหมือนในบ้านเรามาพักใหญ่ๆแล้ว

ออฟไลน์ Gaga

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 02, 2012, 07:43:09 »
เดาว่า มิตซู จะเปลี่ยนเป็น EX CNG

ส่วน CHEV  น่าจะขยับไปทำ CRUZE CNG  แทน

ปีหน้าคงจะได้เห็นกัน

ออฟไลน์ Handm

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 02, 2012, 11:28:34 »
โหย CNG จะระบาดเมืองกันอีกแล้วหรอ ไม่รู้ว่าสถานีแก้สพอเพียงยัง ผมว่า อีกไม่กี่ปี กระบะ รถเก๋ มอเตอร์ไซค์ เป็น CNG กันหมดแน่นนน อิอิอิอิ

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 02, 2012, 14:13:20 »

- Aveo เจ๊งสนิท แต่ก็ยังจะลากต่อไป(แล้ว Sonic ก็มาแย่งกินเอง)
- Lancer เรื่อยๆ แต่ก็คงดร็อปนิดหน่อย แต่คิดว่าคงใกล้ลาโรงเต็มทีแล้วละ
- Persona ก็ยังคงไปได้แบบนิดๆหน่อยๆ

ส่วน Altis ยังต้องเป็นคนใจถึงพอสมควร เพราะรถมันแพงกว่าร่วม 2 แสนเลย(แต่ถ้านับจากรุ่น V ก็แสนห้า)
และแน่นอนว่า ดร็อปลงด้วย เพราะมีตัวเลือกที่ถูกกว่า ดีกว่า(3 คันข้างบน) แต่เล็กกว่านิดๆ
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ neutrino

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 02, 2012, 17:19:45 »

ผมบอกให้นะเผื่อไม่รู้
อย่างแรกPersonaกับCityที่เห็นราคาพอๆกันแต่มันคนละSizeครับ โดยPersona CNG Sizeใหญ่กว่า ใน4ตัวนี้กลายเป็นPersonaใหญ่สุด พอๆกับAltisนู้น เครื่อง1.6 ของเล่นOptionก็เยอะกว่า(หุ้มหนังทั้งคัน ดิสเบรก4ล้อ รีโมทเปิดท้าย Cruise Control...) ถังCNG90ลิตรน้ำ และช่วงล่างProtonไม่ใช่ธรรมดาอิสระแมคเฟอสันสตรัท-มัลติลิ้งค์เครมLotusเซ็ต ดีกว่าแน่นอนครับ นอกจากนี้ที่cityมีผมก็ไม่เห็นว่าPersonaจะขาดอะไร อย่าอคติเกินไปครับ ถ้าไม่พิศวาส ไม่เคยลอง ไม่มีความรู้ก็ไม่ต้องแสดงความคิดเห็นดีกว่า

พอดีมีความรู้เรื่องPersonaมาพอสมควร เลยบอกให้ ผมว่ารถเค้าก็ทำมาสวยดี มีสไตล์นะ แต่ว่าคงจะสู้ไม่ได้นะเพราะตอนนี้CNGรู้สึกจะไม่ทำแล้วมีแต่ตัวน้ำมันธรรมดา

สงสัยอยู่เหมือนกันเห็นถังcity65ลิตร จะวิ่งได้เท่าไหร่ ถ้าใช้ในกทม.ก็คงจะเหมาะ ผมทายว่าหลังจากนี้อาจจะมีคนบ่นเรื่องระยะทางต่อถังCNGแน่ๆเลย
เห็นด้วยอย่างยิ่งกับคุณflogkung01 ปัจจุบันสังคมเราคนประเภทนี้เยอะครับ ไม่มีความรู้,ไม่เคยสัมผัส,ไม่มีประสบการณ์ แต่อยากจะกระเดียดกะเขา

ออฟไลน์ myalexxp

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 07:40:45 »
ผมยังเลือก แซยิดอยู่นะครับ

ชอบระบบเบรค+การควบคุมตัวรถ+ช่วงล่าง

persona ถ้าใช้ไปนานๆผมกังวลเรื่อง ราคาอะไหล่

City คงต้องรอดูผลทดสอบก่อนว่าเป็นยังไง

เรื่องความประหยัด คงเหมือนๆกันหมดครับ

;D