ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามพี่จิมมี่ ,ท่านผู้การ และเพื่อนๆครับว่า Accord กับ CRV อันไหนขับในเมืองคล่องตัวกว่ากันครั  (อ่าน 7682 ครั้ง)

ใช้ในเมือง ขับคนเดียว ไม่มีคนนั่งหลัง ไม่ได้บรรทุกของ ไปเที่ยวกับแฟนอย่างมากก็กระเป๋าเดินทางคนละใบ

อยากทราบว่าคันไหนคล่องตัวกว่ากันครับ และ คันไหนเกาะถนนมากกว่ากัน

ขอบคุณมากครับทุกท่าน

ปล.ไม่มีครอบครัว ขับคนเดียว ไม่บรรทุกของ ถ้าใช้ CRV จะดูตลกไหมครับ แบบเวลาขับไปเที่ยวผับเที่ยวบาร์ มันดูอารมณ์คุณพ่อมากเกินไปไหมครับ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• Hero Member
  • เส้นขอบฟ้า
ผมไม่เคยขับ CRV หรือ ประเภท Suv PPV หรอกได้แต่นั่งแต่ผมว่าเรื่องการมองทัศนวิสัยน่าจะดีนะ

แต่ถ้าไม่ได้เป็นคนของเยอะหรือต้องออกต่างจังหวัดบ่อยๆผมว่า Accord ดีกว่านะ

เวลาขับไปเที่ยวผับ Accord เท่กว่านะ

ออฟไลน์ johnlee

ผม งง ขับในเมือง แต่เน้นเกาะถนน

เอาไงแน่  ในเมืองความเร็วไม่สูง คงเกาะทั้งนั้นล่ะมั้ง

อัตราเร่ง แอคคอร์ดน่าจะไปเร็วกว่า
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
- * - ขับในเมืองจะเอาเกาะถนนไปทำไมครับ

แต่อย่างที่บอกมาก็ต้อง Accord สิครับ ช่วงล่าง + เที่ยว 

ออฟไลน์ choomodify

จัด ACC ไปเลยครับ ออกต่างจังหวัดวิ่งไกลๆ นั่ง สบาย กว่า SUV ครับ  เรื่องทัศนะวิสัย อันนี้ขึ้นอยู่กับความคุ้นเคยกับรถครับ
เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ ผมใช้รถหลายประเภทผมว่ารถซีดาน จะขับทางใกล้ ทางไกล มันสบายและไม่ล้าเหมือน SUV ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 01, 2012, 16:01:06 โดย choomodify »

ออฟไลน์ mayjazza

• Sr. Member
  • .......
ส่วนตัวผมว่า...ลองขยับลงมา สักหน่อยดีมั๊ย เป็น civic เพราะใช้ในเมือง ผมว่าทั้ง accord และ cr-v มันก็ยังใหญ่ไป.
..ผมว่า civic กะลังพอดี เกาะถนนใช้ได้ เวลาออกต่างจังหวัด  ที่สำคัญ ประหยัดกว่า เห็นๆ ทั้งราคา และ น้ำมัน..

ออฟไลน์ comet1123

• Full Member
ตามหลักแล้วรถที่มีความความสูงก็ย่อมต้องมีการทรงตัวที่ด้อยกว่ารถที่เตี้ยกว่าอยู่แล้วคับ
ดังนั้นถ้าถามว่า2ตัวนี้ตัวไหนจะเกาะกว่าก็คงต้องบอกว่าaccล่ะคับ(อยู่กับการsetช่วงล่าง
ด้วยนะคับ) แต่ถ้าเน้นขับในเมืองก็ ไม่ต่างกันหรอกคับจะเห็นความต่างก็ในย่านความเร็
สูงซัก120ไปแล้ว ส่วนถามว่าคันไหนคล่องตัวกว่า ไงๆรถเก๊งก็คล่องตัวกว่าคับ
 และที่ถามว่าจะดูคุณพ่อไปไมผมว่าไม่นะ เพราะcrvก็ไม่ได้ออกมาแนวนั้นขนาดนั้น
ถ้าอยากดูสปอร์ตหน่อยผมมองว่าcx5จะดูตอบกว่าคับ

ออฟไลน์ mckyparty

ผมคนเดียวแฟนอีกคน นั่งรถกันสองคน ยังใช้รถ 7 ที่นั่งเลยครับ
บ่อยๆที่เห็นวัยรุ่นใช้ vellfire นั่งสองคนกับสาวสวย

เดี๋ยวนี้คงไม่ค่อยเกี่ยวแล้วครับเรื่องรถเก๋งโก้กว่า ยกเว้นเอาสองประตูไปซิ่งอันนั้นยังคลาสสิคจริง

ออฟไลน์ ^Yimm@^

Crvผมว่ามันเป็นรถที่คล่องตัวนะ เห็นมันเหมือนจะอุ้ยอ้ายก็เถอะ ท่านไปเที่ยวตจวบ่อยใหมครับ
ผมให้เสมอกันละกาน

ออฟไลน์ Tyde

สองคันนี้ถ้าให้ผมเลือกถ้า accord เป็นตัว2.0 ผมเอาCRV  ;D

ออฟไลน์ DEAR[^,^]

ใจรักก็โอเคครับ ถามผมถ้าตอบในอารมณ์ตัวเอง ผมชอบรถขับสนุกครับ แม้ในเมืองถ้าถนนโล่งคิกดาวน์พองาม มุดบางจังหวะ ขึ้นทางด่วนมีเกิน140 สาดโค้งแรงๆ ผมเลือก Accord และมาทำช่วงล่างใหม่ครับ สวยด้วยมั่นใจด้วย แต่ความสนุกต้องแลกกับอัตราสิ้นเปลืองที่อาจจะเห็น5ปลายๆ

ออฟไลน์ Eddy5659

ดูจากรูปแบบการใช้ชีวิต CRV ไม่เหมาะหรอกครับ
ดังนั้นผมว่า จขกท เหมาะกับ Accord มากกว่า
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Action

ถ้าใน 2 ตัวเลือกก็จิ้มไปที่ acc ครับ อยู่ที่ว่าจะเอา acc 2.0 หรือ 2.4 หรือ 3.5 (เผื่อเอาไว้ซัดเล่นบนทางด่วน)

ส่วน cr-v ผมไม่ค่อยชอบเท่าไหร่ แอบมึนหัวเวลานั่งหลัง อะไร ๆ ก็ไม่ได้จะเด่นกว่าด้วย แถมด้อยกว่าในบางส่วน

แต่ถ้าบอกเอา acc 2.0 ผมว่าดรอปลงมาเอา civic 2.0 พอแล้วครับ ไม่จำเป็นต้องจ่ายเงินแพงเพื่อได้รถที่เหนือกว่าแค่ขนาด
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ PREM

สำหรับผม ในเมืองรถติดๆ การจราจรแน่นขนัด CR-V คล่องกว่าเพราะทัศนวิสัยดีกว่าและรถสั้นท้ายตัดจอดง่าย
แต่ถ้า ในเมืองหมายถึงทางด่วน หรือว่าเป็นบริเวณที่รถไม่ติดมาก ผมเลือก Accord เพราะผมชอบขับรถเตี้ยมากกว่า ขับเร็วแล้วมั่นใจ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ Dr.Pop

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
Accord

แต่อย่าเพิ่งจองนะครับ ตัวใหม่ปีหน้ารอก่อน

;D ;D ;D

ออฟไลน์ Tuned by Pex

• เสือดำ หมีขาว
    • Tuned by Pex
กรณีนี้ Accord เหมาะกว่าครับ Gen 9 นะครับ
85 Mercedes Benz 230 E W123
91 Honda Civic EG 4 Door
03 BMW 323i E46
04 Honda Jazz GD 1.5 VTEC
10 Honda Accord G8 2.4 EL Navi
13 Toyota Vios 1.5 E Auto
13 Honda Civic FB 1.8 E
14 Honda Odyssey Absolute RC1
17 BMW 420d Coupe M Sport F32

ออฟไลน์ panerai

accord ครับ ผมก็ใช้อยู่ถ้าไม่ได้บ้าหอบฟางอะไร accord ก็ใส่ของได้เยอะอยู่น่ะครับ ไม่ต่างจาก CRV อะไรมากครับ

ออฟไลน์ YenChar

แอคคอด ตัวรถยาวครับ ถามหาเรื่องความคล่องตัว ผมว่า CRV ได้เปรียบ
รถแบบ CRV ดูเหมือนคันใหญ่ แต่เอาเข้าจริงคล่องตัวกว่าครับ

ตอนถอยจอด หรือตีวงออกจากซอย ความยาวเป็นปัญหามากครับ

ออฟไลน์ stop.kun

• Jr. Member
  • **
ผมอาจจะแหวกๆหน่อยนะ ถ้าไม่เน้น หล่อหรือขับความเร็วสูง

CRV  ขับแบบชิลล์
เหมาะกับ ถนนกรุงเทพกว่าครับ เช่นปีนฟุตบาทเอย ฝนตกน้ำท่วม หลุมถนนมากมาย ฝาเหล็กปิดท่อร้ายมากสมัยนี้

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
civic 2.0 ครับ

ครบด้วย อุปกรณ์ ความปลอดภัย และราคา (ใน range ที่กำหนด)
แถมประหยัดน้ำมัน และคล่องตัวกว่า
ปล.ภาษีอาจด้อยกว่า Acc เล็กน้อย แต่ อย่าได้แคร์