ผู้เขียน หัวข้อ: ตำแหน่งไฟเลี้ยวมาอยู่ตรงกลางแทบทั้งนั้น เพราะอะไรหรือครับ  (อ่าน 7095 ครั้ง)

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
คือแอบสงสัยมานานแต่พอจะถามกลับไม่ได้ยู่หน้าจอ พออยู่หน้าจอก็ดันลืมเรื่องี่จะถาม คือรถเมื่อสมัยก่อนนี้ไฟเลี้ยวจะมาอยู่ด้านมุมหน้าและหลัง ผมว่ามันเห็นชัดเจนดี ยื่นหน้ามาหน่อยก็เห็นไฟกระพริบ (ผมว่าดูดีด้วย) แต่รถรุ่นใหม่ๆผมเห็นไฟเลี้ยวชอบมาอยู่ด้านหน้าเกือบจะกลางรถเลย เวลาเปิดไฟเลี้ยวทีเหมือนขี้มูกแปะอยู่จมูกรถเลย (ผมเปรียบกระจังรับลมเหมือนจมูกนะครับ) แต่มันต้องมีข้อดีกว่าแบบเดิมเขาถึงเปลี่ยนกันแทบทุกยี่ห้อ แต่ผมดันนึกไม่ถึงเลยมาถามพี่ๆ เพื่อนๆว่าทำไมหรือครับ รบกวนช่วยแก้ข้อสงสัยที....  :-[
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ ^Yimm@^

ยกตัวอย่างรถทีครับผมคิดภาพไม่ออกอ่ะ อิอิ

ออฟไลน์ kati348

• Full Member
สมัยนี้ ไฟเลี้ยวมันมีเพิ่มมาหลายจุดครับ ไหนจะด้านข้างตัวรถ บางรุ่นยังมีที่กระจกข้างอีก

ในเมื่อด้านข้างมีเยอะแล้ว ก็เอาไปไว้ด้านหน้าบ้าง จะได้เห็นทั้งคัน

ปล. อันนี้ผมคิดเอาเองนะครับ ไม่รู้ว่าผิดหรือถูก

ออฟไลน์ SP

ผมว่าไฟเลี้ยวมันควรจะอยู่ตรงจุดที่สังเกตง่ายมากกว่านะครับ เช่น มุมด้านหน้าของไฟหน้าหรือมุมกระจก ประมาณนี้อ่ะครับ

ไม่ควรจะอยู่ตรงที่จขกท.บอกซักเท่าไร

ปล.ความเห็นส่วนตัวครับ
ปล.2 ถ้านึกไม่ออกว่าจขกท.หมายความถึงไฟแบบไหน นึกถึงไฟหน้า All New City ก่อนไมเนอร์ กับ Fortuner รุ่นแรกอ่ะครับ  :) :) :)

ออฟไลน์ ^BBB^

• Jr. Member
  • **
ตามความเข้าใจของผม

เมื่อก่อนที่ไฟเลี้ยวอยู่ด้านข้าง เพื่อที่จะให้รถที่อยู่ด้านข้างมองเห็นได้ชัดเจน

ในปัจจุบัน มีไฟเลี้ยวที่กระจกมองหลัง จึงสามารถย้ายไฟเลี้ยวมาด้านหน้า เพื่อให้รถมีดีไซน์ที่แปลกจากเดิม

รถบางรุ่นที่ไม่มีไฟเลี้ยวที่กระจกมองข้างก็จะเป็นไฟเลี้ยวที่กาบซุ้มล้อแทนครับ

ออฟไลน์ Eddy5659

นั่นเพร่ะส่วนใหญ่รถที่มีไฟเลี้ยวอยู่มุมโคมไฟหน้าด้านกลางตัวรถ มักจะมีไฟเลี้ยวที่กระจกหรือมีเพิ่มที่ตัวรถเหนือล้อคู่หน้ามาให้หนะครับ
มัน่เแทนกันได้ ความเห็นผมทองว่ามันไม่ดีกรือไม่แย่กว่าเดิมในด้านการใช้งาน
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Nioka

อย่างที่ เพื่อนๆ ตอบไปแล้วครับ

รถสมัยก่อนจะอยุ่มุม เพราะ ไม่มีไฟเลี้ยวด้านข้างหรือที่ กระจกข้าง ครับ

ปัจจุบันรถเกือบทุกคันมีไฟเลี้ยวด้านข้างหรือไม่ก็ที่กระจกข้างทุกคันแล้ว

เพราะฉะนั้นไฟเลี้ยวด้านหน้าจะอยู่ตรงไหนก็คงไม่ผิดอะไรขึ้นอยู่กับความพอใจของคนออกแบบ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ผมใช้ไอแพตเลยลงรูปไม่เป็น ยกตัวอย่าง civic เตารีดที่มีไฟด้านข้างของรถกับ new city ที่ไฟมาอยู่ติดกระจังหน้า แบบเนี๊ยะครับ ส่วนไฟเลี้ยวที่กระจกมองข้างก็มีบางรุ่นนะครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ nouiii_1

• Jr. Member
  • **
เห็นหลายกรณีละ ที่ มีปัญหา เซลล์ ก็ลาออกแล้ว ติดต่อไม่ได้บ้าง โกงไปบ้าง ผมว่าน่าจะมีมาตรการ จัดการกับคนพวกนี้เพื่อไม่ให้ไปหาประโยชน์ คนอื่นได้นะ :-[

ออฟไลน์ AMG GT

ตัวอย่างรถ ก็เช่น civic fd  fb  พวกนี้อ่ะครับ

ออฟไลน์ Headman

ผมชอบที่เป็น จุดเล็กๆ ตรงแก้มรถมากกว่าที่จะอยู่บนกระจกนะครับ
ถ้ามีบนกระจก มันมีทำสวยอย่างเดียว ใช้ประโยชน์ไม่ค่อยได้อ่ะครับ
ตัวอย่างเช่น ผมขี่จักรยาน กำลังจะแทรกซ้าย แล้วรถเก๋งคันที่ผมแซง มีไฟเลี้ยวบริเวณด้านข้างหรือแก้มรถชัดเจน
ผมก็จะไม่แทรก แล้วปล่อยให้เค้าเลี้ยวไป แต่ถ้า ไฟเลี้ยว มันอยู่บนกระจกมองหลัง = คนที่ขี่ถอยู่ที่ด้านข้างของรถคันนั้นไม่มีโอกาส
รู้เลยว่า เค้าจะเลี้ยวหรือเปล่า ไฟเลี้ยวข้างหน้าก็มองยาก ข้างหลังก็มองไม่เห็น เสี่ยงต่อการเกิดอุบัติเหตุครับ
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ผมว่าไฟเลี้ยวบนกระจกของ Toyota ทำใด้ฉลาดดี
ตัวเลนส์จะบวมยื่นออกมานอกตัวกระจก ทำให้แสงสว่างออกมาด้านข้างชัดเจน ไม่ต่างกับติดไว้ที่แก้มรถ
แต่ข้อเสียของมันคือถ้าเอาไปเกี่ยวเสาไฟฟ้าหรืออะไรแข็งๆ มันพร้อมที่จะแตกกระจายได้ทันที

อีกคันที่แหวกแนวใช้ได้เลยคือ Jazz GD กับ City รุ่นฝาแผด
ไฟเลี้ยวอยู่ที่ไฟหน้าเลย2ดวง ดวงแรกอยู่ตรงกลางสำหรับรถหรือคนที่อยู่ข้างหน้า
อีกดวงอยู่ขอบข้างตัวรถ สำหรับวัตถุด้านข้าง 2in1 เลย

ถ้ามีไฟเลี้ยวด้านข้างแล้ว
ไฟเลี้ยวที่ไฟหน้าจะไว้ตรงไหนคงไม่ใช่ปัญหาสำหรับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 01, 2012, 21:39:19 โดย NONT4477 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
ผมว่าอยู่มุมในมันดีนะครับ

เพราะเวลายื่นหน้าออกมาจากซอกซอย มันจะเป็นส่วนแรกที่ยื่นออกมาอ่ะครับ

คล้ายๆกับเหตุผลที่เอากล้องมองมุมไว้ที่กระจังหน้าหนะครับ

ออฟไลน์ Quadrifoglio Verde

• Sr. Member
  • Remember Life is Hanging in the Balance !
 :) ส่วนตัวชอบที่มุมแบบปี 90s มากที่สุดครับ สวยงามพอตัว ใช้งานได้ดี

1980s

1990s
FIAT 131 SuperBrava 1600 T/C 1981
VOLVO 850 GLT 1997
Mercedes W204 C250 CDI AVANTGARDE 2011

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ผมคิดว่ามันควรอยู่มุม 

นั่นแหละครับ เหมาะที่สุด 

หลายท่าน อาจจะบอกว่า มีอยู่ตรงกระจกข้างอยู่แล้ว ไฟเลี้ยวด้านหน้าไม่จำเป็นต้องอยู่มุมก็ได้  หลบอยู่ด้านในก็ได้

ลองขับ รถมอร์เตอร์ไซต์&จักรยาน ลัดเลาะไปที่รถติด แล้วรถยนต์เคลื่อนตัวช้าๆ สลับหยุดนิ่ง สามารถเปลี่ยนเลนได้บ้าง รอเข้าซอยบ้าง

จะพบว่า ไฟเลี้ยวกระจกข้าง  มันสู้ไฟเลี้ยวแก้มข้าง  ไม่ได้เลยครับ   เวลาขนาบไปกับรถยนต์ แล้วเค้าต้องการเปลี่ยนเลน

หรือเข้าซอย  ไฟแก้มข้างนั่นแหละ ที่ทำให้ มอร์เตอร์ไซต์ และจักรยาน มองเห็นได้ชัดกว่า 

สามารถเบรค ชะลอ หรือหยุด 

แต่กลับกันรถที่ไฟเลี้ยว อยู่ตรงกระจกข้าง  รถที่ขนาบ ไม่สามารถมองเห็นนะครับ ว่าคุณเปิดไฟเลี้ยวอยู่ 

ไฟเลี้ยวกระจกมองข้างเหมาะัให้ คันที่อยู่ตรงข้ามมองเห็นได้ชัด
และ
เวลาออกมาจากซอย ต้องการเลี้ยวขวา มุมนอกดีกว่ามุมในแน่นอนครับ ชัดเจน สว่าง เห็นแต่ไกล
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day