ผู้เขียน หัวข้อ: มาว่ากันที่เรื่องอู่สีผมต่อ  (อ่าน 3305 ครั้ง)

ออฟไลน์ kimmeng21

• Hero Member
มาว่ากันที่เรื่องอู่สีผมต่อ
« เมื่อ: กันยายน 01, 2012, 17:05:44 »
จากกระทู้ที่แล้วที่ถามว่าทำสีแพร่หรือไปเคลมที่เชียงใหม่ดี

สรุปผมเคลมที่แพร่ก่อนแล้วกัน

โดยจะต้องทำสีทั้งหมดเลยคือ

1.กันชนหน้า
2.กันชนหลัง
3.ประตูข้าง
4.ฝาท้าย
5.ฝากระโปรงหน้า

โดยไปถามอู่ของประกันมา 2 อู่คือ

อู่ที่ 1 ใช้สีนกแก้ว + มีห้องพ่นอบสี = แต่เคยทำสีรถผมห่วยแตกมาก ไม่รู้เปลี่ยนช่างพ่นสีหรือยัง เป็นอู่กลางของประกัน อู่ใหญ่

อู่ที่ 2 ใช้สีดูปอง + ไม่มีห้องพ่นสี = แต่ช่างคุยว่าทำสีดีกว่าร้านแรกแน่นอนรับประกันได้ ไม่มีปัญหา เจ้าของอู่คุยเอง

ตอนนี้กันชนหน้าผมแตกด้วย (ใจอยากจะเปลี่ยนกันชนหลังด้วย เอาไปติดเซ็นเซอร์ถอย ช่างเจาะรูไม่ตรงกัน ว่าจะถอยไปชนอะไรสักอย่างอยู่)

ถามอู่1บอกว่า ถ้าเคลมจะได้เป็นกันชนหน้าแท้เบิก 0 (แต่ต้องดูแผลอีกทีถ้าซ่อมไม่ได้ถึงจะยอมเปลี่ยน)

อู่ 2 บอก เคลมประกันเอากันชนใหม่ได้แต่จะไม่ใช่ของแท้เป็นของเทียม  ???

ผมควรจะไปใช้บริการอู่ไหนดีคับ แต่อู่2เบิกกันชนหน้า-หลังให้ผมง่ายกว่า

แต่ถ้าอู่ 1 กันชนหน้าหลังผมต้องแตกขนาดไหนถึงจะซ่อมไม่ได้อู่จะได้ยอมเปลี่ยนให้คับ

มีความเห็นยังไงบ้างคับเรื่องนี้ ขอบคุณคับ ^^

"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ DEAR[^,^]

• Sr. Member
Re: มาว่ากันที่เรื่องอู่สีผมต่อ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 01, 2012, 17:34:56 »
ลองคุยดูก่อนครับว่า ต้องแบบไหนถึงได้เปลี่ยน ถ้าอู่ดีคุยรู้เรื่องเค้าจะแนะนำมา อย่างของผมเป็นแค่รอบเฉี่ยวเล็กๆน้อยๆ อู่รับแต่ประกันไม่รับครับ เค้าบอกว่า เสีย Excess แน่นอน ผมเลยบอกว่า ต้องรอยเยอะใช่ไหมครับถึงไม่เสีย เค้าบอกว่าใช่ครับ รอยต้องชัดเจน เลยจัดไปกลับบ้านมาทุบรถตัวเองทั้งน้ำตา เอาหินมากระแทกๆ ส่วนของพี่ผมว่าต้องทำให้กันชนแตกเลยอะครับถึงอู่จะเปลี่ยนให้ ไม่แน่ใจรอผู้อื่นมาเสริมครับ

ออฟไลน์ sexysecret

• Jr. Member
  • **
Re: มาว่ากันที่เรื่องอู่สีผมต่อ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 11:34:44 »
อู่ที่ 1 ครับ
ห้องอบจำเป็นมาก หากจะทำสีในช่วงที่อากาศชื้น หรือช่วงที่ฝนตก
ห้องพ่นช่วยป้องกันไม่ให้ฝุ่นไปเกาะชิ้นงานระหว่างที่พ่นครับ

จะเคลมกันชนใหม่ ต้องให้มันเสียหายแบบทะลุ รูใหญ่หน่อยครับ เนื่องจากมันเป็นพลาสติก ทะลุรูใหญ่จะซ่อมยาก
ดังนั้นจะถอยไปชนอะไร ให้ชนของแหลมๆนะครับ  ;D
ผมเคยซ่อมที่อู่นึง บอกช่างว่าอยากเปลี่ยนกันชนใหม่ ช่างเอาไขควงทะลวงแล้วคว้านให้รูใหญ่ขึ้นมากๆ ก่อนส่งเคลมครับ