ผู้เขียน หัวข้อ: เช่ารถ ขึ้นดอยที่เชียงใหม่ ต้องเช็คอะไรบ้างคับ O_O?  (อ่าน 11490 ครั้ง)

ออฟไลน์ mOOzZ

• Newbie
  • *
ถ้าผมจะเช่ารถขับเอง เอาไว้เที่ยวตามดอยต่างๆ เวลารับรถที่ขนส่งนี่ผมควรจะเช็คอะไรบ้างอะครับ

ครั้งที่แล้ว เช่าขับเที่ยวแค่สองวัน เลยเช็คแค่เบรค ไฟทุกดวง น้ำมันเครื่อง แต่ครั้งที่กะจะเช่ายาว

รบกวนพี่ๆช่วยลิสรายการที่ควรเช็คหน่อยครับผม

ออฟไลน์ boyddii

• Sr. Member
  • Bunny
เช็คลมยางครับ น้องกล้วย BnN เคยเช่าขับขึ้นดอยสุเทพเมื่อ 2-3 ปีก่อน บอกว่ารถส่ายมาก กลับลงมาเช็คลมยางปรากฏว่ามีแค่ 16 เอง รถยาริสอ่าครับ

ออฟไลน์ Skyforce

• Hero Member
ผมอยู่เชียงใหม่นะครับ ถ้าจะขึ้นดอยเชียงใหม่ส่วนใหญ่รถ 1500 ขึ้นไปขึ้นได้สบายมีที่ต้องระวังคือ
1. ดอยอินทนนท์ (ช่วงเลยพระธาตุขึ้นไป ) กับขาลงลงพระธาตุใกล้จุดชมวิว ขาลงจะชันมาใส่เกียร์ L หรือ 1 ลงมาได้เลย
2. อ่างขาง อันนี้ยากและอันตรายสุดๆ ถ้าไม่ชินทางต้องขับด้วยความระมัดระวังอย่างสูง ขาลงคลานลงมาอย่างเดียวใช้ engine เบรกเยอะๆ ระวังเบรกไหม้ !!!

List รายการ
1. ระบบเบรก ผ้าเบรก น้ำมันเบรก
2. ระดับลมยาง ไม่ควรแข็งมากจนเกินไปเพราะต้องการการยึดเกาะสูง สัก 29 - 30 กำลังดี
3. แบตเตอรรี่ (กันไปกินข้าวลิงในป่า )
4. ระบบไฟ
5. สำคัญที่สุด ตัวคนขับเองต้องพร้อม ไม่เมา แฮงค์ มีสติ ไม่ประมาท

ป.ล. แถมภาพทางขึ้นอ่างขางให้ดูเล่นๆ ขึ้นน่ะไม่เท่าไหร่ ลงนี่แหล่ะ หุ หุ  ;D
- Toyota Collora GL
- Mitsubishi Cedia
- Honda City
- Toyota Altis
- Mazda 2

ออฟไลน์ Action

ลมยาง ระบบเบรค ช่วงล่าง สภาพเครื่อง+เกียร์ ระบบไฟ

อยากสนุกต้อง "4 ล้อแดง" ขึ้นลงทันใจ เสียวบ้างในบางที ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ ceberos

ผมอยู่เชียงใหม่นะครับ ถ้าจะขึ้นดอยเชียงใหม่ส่วนใหญ่รถ 1500 ขึ้นไปขึ้นได้สบายมีที่ต้องระวังคือ
1. ดอยอินทนนท์ (ช่วงเลยพระธาตุขึ้นไป ) กับขาลงลงพระธาตุใกล้จุดชมวิว ขาลงจะชันมาใส่เกียร์ L หรือ 1 ลงมาได้เลย
2. อ่างขาง อันนี้ยากและอันตรายสุดๆ ถ้าไม่ชินทางต้องขับด้วยความระมัดระวังอย่างสูง ขาลงคลานลงมาอย่างเดียวใช้ engine เบรกเยอะๆ ระวังเบรกไหม้ !!!

List รายการ
1. ระบบเบรก ผ้าเบรก น้ำมันเบรก
2. ระดับลมยาง ไม่ควรแข็งมากจนเกินไปเพราะต้องการการยึดเกาะสูง สัก 29 - 30 กำลังดี
3. แบตเตอรรี่ (กันไปกินข้าวลิงในป่า )
4. ระบบไฟ
5. สำคัญที่สุด ตัวคนขับเองต้องพร้อม ไม่เมา แฮงค์ มีสติ ไม่ประมาท

ป.ล. แถมภาพทางขึ้นอ่างขางให้ดูเล่นๆ ขึ้นน่ะไม่เท่าไหร่ ลงนี่แหล่ะ หุ หุ  ;D

เห็นภาพนี้นึกถึงการ์ตูน initial D ตอนที่ Mr2 กระโดด เอิ๊กๆ ทำได้นี้หล่อแท้  ;D

• Newbie
  • *
ขอบคุณพี่ๆมากคับ ว่าแต่เวลาเทส ระบบเบรคนี่ทำกันยังไงหรอครับ

รอบที่แล้วผมก็ลองแค่ เหยียบไปซัก 30 แล้วกดเบรคสุดดูว่ามันหยุดได้ดีแค่ไหน เพราะพื้นที่ให้ลองมีแค่ลานจอดรถอ่ะครับ

ออฟไลน์ Scarecrowman

• Full Member
ผมว่าศึกษาเส้นทางก่อนไปครับ ยิ่งช่วงฝนตก อันตราย ครับ

ออฟไลน์ H.

List รายการ
4. ระบบไฟ

เห็นภาพนี้นึกถึงการ์ตูน initial D ตอนที่ Mr2 กระโดด เอิ๊กๆ ทำได้นี้หล่อแท้  ;D
ตบเกียร์รัวๆ  :D :D :D
H.

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
เชียงใหม่เหมือนกัน
เคยขับขึ้นเองแค่ที่ดอยสุเทพเองอ่ะ
ไม่ค่อยน่ากลัวครับดอยนี้
ยังไงก็ไม่ควรรีบอยู่ดี
แต่ถ้าอินทนนท์กับอ่างขางนี่อันตรายกว่าเยอะ
รถ ตจว. มักเกียร์พังที่ดอยอินฯ ทุกปี
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

promt

• บุคคลทั่วไป
1. เช็คราคาเช่าครับ หลายๆ เจ้า (แต่เคยมาแล้ว สบาย)
2. เช็คเส้นทาง
3. เช็คแหล่งเที่ยว แหล่งนอน ตามดอยต่างๆ
4. เช็คปั้มว่ามีตามเส้นทางไหม (ถ้าเป็น ไฮซีซัน เคยเจอน้ำมันหมดปั้ม ย้อนกลับไปข้อ 3 เลย)
5. อื่นๆ ตามความเห็นข้างบน

ออฟไลน์ Equcha

ผมจะไปต้นปีหน้าครับ ซื้อ Voucher Jazz/City ไว้กะว่าจะขับขึ้นแค่อินทนนท์ (ถ้าจะไป)
เพราะไม่เคยขับขึ้น-ลงเขาครับ หลักๆแค่ขับในเมือง-เที่ยวตามชนบท ไม่ทราบว่าขับขึ้น-ลงดอย
ควรขับยังไงบ้างครับ หาอ่านได้ที่ไหนเอ่ย

ขอบคุณครับ

ผมจะไปต้นปีหน้าครับ ซื้อ Voucher Jazz/City ไว้กะว่าจะขับขึ้นแค่อินทนนท์ (ถ้าจะไป)
เพราะไม่เคยขับขึ้น-ลงเขาครับ หลักๆแค่ขับในเมือง-เที่ยวตามชนบท ไม่ทราบว่าขับขึ้น-ลงดอย
ควรขับยังไงบ้างครับ หาอ่านได้ที่ไหนเอ่ย

ขอบคุณครับ
รถเกียร์ออโต้ ใส่2หรือL เลยครับ ถ้าดอยอินทนนท์นะ
ไม่ว่าจะขึ้นหรือลง
ขาขึ้นผมเคยเจอ CRV เกียร์พังเพราะลาก D ขึ้น
ต้องจ้างช่างมาลากลงซึ่งอันตรายมากๆ
ขาลงใช้ Engine Brake ช่วยอย่างเดียวเลย อย่าปล่อยให้ความเร็วมันขึ้น เดี๋ยวจะเอาไม่อยู่
เบรคหนักๆติดๆกันเดี๋ยวเจอเบรคไหม้อีก ถ้าเบรคเฟดขึ้นมาอย่าตกใจ ใส่ L เลย
เอาเครื่องฉุดสุดกำลัง
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)

ออฟไลน์ Action

ขอบคุณครับ
รถเกียร์ออโต้ ใส่2หรือL เลยครับ ถ้าดอยอินทนนท์นะ
ขาขึ้นผมเคยเจอ CRV เกียร์พังเพราะลาก D ขึ้น
ต้องจ้างช่างมาลากลงซึ่งอันตรายมากๆ
ขาลงใช้ Engine Brake ช่วยอย่างเดียวเลย อย่าปล่อยให้ความเร็วมันขึ้น เดี๋ยวจะเอาไม่อยู่
เบรคหนักๆติดๆกันเดี๋ยวเจอเบรคไหม้อีก ถ้าเบรคเฟดขึ้นมาอย่าตกใจ ใส่ L เลย

ถั่วต้มนะครับ รุ่นน้องผมเมื่อก่อนเอารถขึ้นดอย ไม่รู้เทคนิคขาขึ้นน่ะเกือบไม่รอด พอขาลงเบรคไหม้ เกียร์พัง เที่ยวรอบเดียวคุ้มค่าซ่อมไปเป็นปี ;D

ปล.ถ้าใครคิดจะไปอ่างขาง หากไม่ชำนาญและทราบวิธีแนะนำอย่าเสี่ยงไปเอง ให้หาผู้รู้เส้นทางหรือจ้างคนขับรถที่ชำนาญไปดีกว่า เส้นทางน่ากลัวมาก อาจจะเลวร้ายกว่าแม่ฮ่องสอนในบางช่วงด้วยซ้ำไป ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

• Newbie
  • *
แนะนำนะครับ รอบที่แล้ว ขึ้นดอยอ่างขางมา มันจะมีทางขึ้นสองทางครับ

ผมใช้ วีออสขึ้น แนะนำให้ขึ้นทางที่ 1 เกียออโต้ ขึ้นสบายๆแต่ทางจะเปลี่ยวและแคบมากแต่ไม่ค่อยชัน ต้องระวังรถท้องถิ่นสวนทาง ส่วนทางลง แนะนำให้ลงทางที่ 2 ชันกว่า แต่ทางดีกว่า กว้างกว่าครับ

เพิ่มเติม ถ้าหากขึ้นทางที่ 1 จะพบกับหมู่บ้าน จีนยูนาน มีร้านอาหาร อร่อยมากๆๆๆครับ

ออฟไลน์ 6162002

ขอบคุณครับ
ขาลงพอเข้าใจ แต่ทำไมขาขึ้น ลากเกียร์ D แล้วพังอ่ะครับ ใส่เกียร์ D ถ้าวิ่งช้า รถมันก็อยู่แค่เกียร์ 1-2  เหมือนใส่ L นี่ครับ (อิงจากมาสด้า2)  :-\ :-\

ออฟไลน์ lotto

• Jr. Member
  • **
ผมเคยเช่า avanza 1.5 ออโต้ ขึ้นดอยอินทนนท์ ดอยสุเทพ เที่ยวสวนสัตว์ ต่อด้วยไนท์ซาฟารี

ก่อนขึ้นก็เช็คลมยาง น้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ ลองเบรคพอเป็นพิธี

ขับขึ้น-ลงดอย เร่งแบบไม่ฝืน ไม่ลากรอบยัน 6 พันรอบ ถึงแม้ว่าตอนขึ้นเนินสูงๆ ความเร็วตกเหลือราวๆ 20 ก็ตามจะใช้เปลี่ยนเกียร์ S, L ช่วยมันก็ไปได้เรื่อยๆ ไม่ตกเขา (ซิดซ้ายแอบให้เค้าแซงตลอด)

สำคัญสุดคืออย่าไปแหยมกับกระบะเจ้าถิ่นครับ ปล่อยให้แซงไปเลย รถเบนซินอัดยังไงก็แพ้ ยิ่งไม่ใช่รถตัวเองไม่คุ้นเคยจะเสี่ยงลงข้างทางอีก

ปล. ก่อนนี้เคยเช่าแคริเบียน เครื่องหัวฉีดขึ้นดอยอินทนนท์ครั้งนึง ช่วงต้นๆ ดอยขึ้นแทบไม่ไหวขนาดลงเกียร์ 2 กดมิด สุดท้ายมาถึงบางอ้อ ลองใช้โหมด 4L ขึ้นสบายๆ แรงดียังกะรถกระบะครับ  ;D

ขอบคุณครับ
ขาลงพอเข้าใจ แต่ทำไมขาขึ้น ลากเกียร์ D แล้วพังอ่ะครับ ใส่เกียร์ D ถ้าวิ่งช้า รถมันก็อยู่แค่เกียร์ 1-2  เหมือนใส่ L นี่ครับ (อิงจากมาสด้า2)  :-\ :-\
ผมลองจอดถามช่างดูเค้าบอกว่าคลัตซ์เกียร์่ออโต้ไหม้อ่ะครับ
CR-V Gen2 น่ะครับคันที่พัง