โพลล์

ถ้าคุณเป็นคนรักความประหยัดสุดชีวิต ระหว่าง Mirage 1.2 glx กับ City CNG รุ่น S คุณจะเลือกคันไหน

Mirage 1.2 glx ราคา 4.6 แสน
26 (38.8%)
City CNG รุ่น S ราคา 6.59 แสน
41 (61.2%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 66

ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าคุณเป็นคนรักความประหยัดสุดชีวิต ระหว่าง Mirage 1.2 glx กับ City CNG รุ่น S คุณจะเลือกคันไหน  (อ่าน 15763 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
อยากสอบถามนะครับ

ว่าถ้าคุณชอบรถที่ประหยัดน้ำมัน (แก๊ซ) ราคาไม่แพง

คุณจะเลือกคันไหนที่คุ้มค่มกว่ากัน

ทั้งในระยะสั้น

และ ระยะยาว

;)

ออฟไลน์ beerrl

• Hero Member
เติม NGV สะดวกเลือก city cng
แต่ถ้าไม่รู้จะไปเติมที่ไหน mirage ครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ Wayfarer-R

ซิตี้ครับ เพราะไม่ใช่ว่าทุกคนจะอยู่กรุงเทพกันหมด อย่างผมอยู่ต่างจังหวัด ไปถึงปั้มแล้วได้เติมเลยครับ เค้าจะแบ่งโซน ส่วนใหญ่ จะมี 2 ตู้ ตู้ละ 2 หัว
แบ่งกันคนละครึ่ง รถตู้ รถบรรทุก 2 หัว รถส่วนตัวทั่วไป 2 หัว ถ้าตอนนั้นไม่มีรถส่วนตัวไปเติม รถตู้กับรถบรรทุกก็สามารถไปใช้หัวจ่ายนั้นได้ ไม่มีปัญหาใดๆ
 นั่นคือ ถ้าจะประหยัดจริงๆ แต่ถ้าถามผม ผมคงไม่เอา เพราะขับไวมาก ถ้าตัว CNG ไม่โดนตัดม้า คงเปลี่ยนมาเอา CNG ไปแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 16, 2012, 15:33:19 โดย marcovic9 »

ออฟไลน์ armyfst

• Full Member
ก็อยากใช้ CNG อยู่นะแต่หาที่เติมไม่ได้ ปั้มที่มีก็หมดซะเป็นส่วนใหญ่แค่รถเพื่อการพาณิชย์เติมก็หมดแล้ว

ออฟไลน์ Devil13

ผมเลือก มิราจนะ เพราะค่าตัวต่างกันเยอะเหลือเกิน
และถ้าเป็นไปได้ผมจะซื้อตัวเกียร์ธรรมดาด้วย
อาจทำให้ราคาต่างกัน 2.5 แสน ขับอย่างสบายใจไม่ต้องต่อคิวเติมแก็ส

ออฟไลน์ johnlee

2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ wip

;D ;D ;Dเวฟร้อยครับ..อ้าวไม่ใช่..เอาค่าส่วนต่างมาเติมน้ำมันก็ได้เยอะมิราจน่าจะโอเคสุด

ออฟไลน์ mewzabahl

city  คุ้มกว่าในระยะยาวครับ (ผมอยุ่บ้านนอก เติมสบาย)

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
City ครับ รถดีกว่าหลายด้าน ต่อให้ใช้น้ำมันก็กินแบบธรรมดาๆ

ออฟไลน์ HME

• Sr. Member
mirage

เพิ่งได้ใช้ eco car แล้วก็ประทับใจมากๆถึงไม่ใช่ mirage แต่จากคุณสมบัติแล้ว mirage ประหยัดกว่าตัวที่ผมใช้กว่าอีก
มันไม่ได้เลวร้ายอะไรเลยเมื่อเทียบกับ B-Car อย่าง City

นั่นทำให้ผมมองไม่เห็นเลยว่าทำใมจะต้องเพิ่มเงินอีกเป็นแสนเพื่อเอารถติดแก๊สมาใช้งาน

ออฟไลน์ udis

ส่วนต่าง 2 แสน เติมน้ำมันได้ 5 ปีครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Xtream@tom

ราคาต่างกัน เกือบ2แสน ถ้าเอาmirageไปเติมe20ก็จะได้ประมาน 5150 ลิตร ถ้าวิ่งเฉลี่ยทั้งนอก-ในเมือง ได้ซัก15 km/ ก็จะวิ่งได้ประมาน 77000 โล
ดังนั้น ราคาmirage+เติมน้ำมันฟรีอีก77000โล = ราคา city CNG

ดังนั้นผมคิดว่า ถ้าระยะสั้น mirageน่าจะดีกว่า
แต่ในระยะยาว วิ่งกันเป็นแสนๆโล cityน่าจะเป็นอีกตัวเลือกนึงเลยแหละ

หรือไม่ก็เอาmirageไปติดLPG ฮ่าๆๆ

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
มิราจวิ่งน้ำมันครับ

ส่วนตัวยังคงต่อต้านรถยนต์พลังงานทางเลือกแบบก๊าซอยู่

ยกเว้นถ้าต้องมีจริงๆ
ขอไปจบกับรถมือ2 ที่สภาพดีๆแบบซื้อครั้งเดียวจบ
แล้วไปหาร้านที่คุยกันรู้เรื่องติดตั้งเอา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 02, 2012, 12:22:30 โดย BestHuafoo »

ออฟไลน์ Action

รถเมล์ฟรีครับ...ไม่ใช่ล่ะ ถ้าเป็นผมคงจิ่มไปที่ city ไม่ใช่เพราะ cng แต่เป็นเพราะระยะยาวกับขับทางไกล มั่นใจและมั่นคงในชีวิตกว่าเยอะ ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ Meow

ถ้าชอบประหยัดแบบสุดๆ ผมว่าเลือก มิราจ ครับ ราคารถที่ถูกกว่า และ ราคาอะไหล่สิ้นเปลืองก็น่าจะถูกกว่าด้วย เช่น ยาง ครับ

ออฟไลน์ MUK

สำหรับผมเลือก Mirage ครับผม ด้วยเหตุผล ไม่ใช่ไม่มีที่เติม CNG หรือรถต่อคิวยาว ผมอยู่ต่างจังหวัดครับ มีปั้มเดียวในตัวจังหวัดด้วย แต่ภรรยาก็เดินทางไปทำงานในเมืองจันทร์-ศุกร์ครับ  เหตุผลเ้พราะเคยลองใช้แก๊สแล้ว มันมีความกังวลอยู่ในใจเสมอ ถึงแม้ว่าเขาจะบอกว่าปลอดภัย ไม่เคยมีอะไรก็ชั่ง แต่
 1. ศรีภรรยาไม่ปลื้มรถติดแก๊ส และครอบครัวทุกคนไม่ปลื้มรถติดแก๊สเลยสักคน
 2. ราคาที่เพิ่มขึ้นเอามาเติมน้ำมันขับดีกว่า คำนวนแล้วหลายปีกว่าจะคุ้มทุนครับ
 3. ขี่ไปกังวลไป ถึงแม้จะคิดไปเอง  ต้องยอมรับว่ากังวลจริงๆ กลัวเครื่องพังเร็ว ต้องสตาร์ฺทน้ำมัน ดับน้ำมัน วุ่นวาย ตอนสตาร์ทน้ำมันก็ต้องกินน้ำมันกว่าปกติดด้วย(หรือเปล่า) ตอนจะดับเครื่องก็ต้องดับน้ำมัน(และมันก็จะกินกว่าปกติดด้วย)
 4. มันมีค่าใช้จ่ายแฝงเยอะมากๆ ครับ ไม่รู้ว่าจะต้องซ่อมใหญ่กันตอนไหน เพราะคิดว่ารถติดแก๊สน่าจะต้องดูแลมากกว่ามากๆ ปกติดูน้ำมันเครื่อง น้ำล่อเย็น และอื่นๆ ก็แทบจะไม่มีเวลาอยู่แล้ว ต้องมาดูพวกข้อต่อแก๊สต่างๆ อีก วุ่นวายครับ จะเข้าศูนย์มันก็เสียเวลาพอสมควร
 5. มันไม่ได้ประหยัดพลังงานจริง แต่มันเป็นแค่ ค่าเชื้อเพลิงมันถูกกว่าครับ ถ้าเป็นระบบที่ต้องสตาร์ทน้ำมัน ดับน้ำมัน ต้องรวมค่าน้ำมันด้วยนะครับผม
 6. ไม่มีเงินซื้อรถหรือซ่อมรถ(แบบซ่อมใหญ่) ได้ทุกๆ 5 ปี สมมุติว่า อายุเครื่องยนต์ติดแก๊สไม่เกิน 5 ปี เพราะผ่อนก็ยังต้องผ่อน 72 งวด เกินกว่าอายุเครื่องแล้วครับ

ผิดพลาดยังไงก็ต้องขออภัยครับผม ความคิดเห็นล้วนครับผม

ออฟไลน์ ceberos

สำหรับผมเลือก Mirage ครับผม ด้วยเหตุผล ไม่ใช่ไม่มีที่เติม CNG หรือรถต่อคิวยาว ผมอยู่ต่างจังหวัดครับ มีปั้มเดียวในตัวจังหวัดด้วย แต่ภรรยาก็เดินทางไปทำงานในเมืองจันทร์-ศุกร์ครับ  เหตุผลเ้พราะเคยลองใช้แก๊สแล้ว มันมีความกังวลอยู่ในใจเสมอ ถึงแม้ว่าเขาจะบอกว่าปลอดภัย ไม่เคยมีอะไรก็ชั่ง แต่
 1. ศรีภรรยาไม่ปลื้มรถติดแก๊ส และครอบครัวทุกคนไม่ปลื้มรถติดแก๊สเลยสักคน
 2. ราคาที่เพิ่มขึ้นเอามาเติมน้ำมันขับดีกว่า คำนวนแล้วหลายปีกว่าจะคุ้มทุนครับ
 3. ขี่ไปกังวลไป ถึงแม้จะคิดไปเอง  ต้องยอมรับว่ากังวลจริงๆ กลัวเครื่องพังเร็ว ต้องสตาร์ฺทน้ำมัน ดับน้ำมัน วุ่นวาย ตอนสตาร์ทน้ำมันก็ต้องกินน้ำมันกว่าปกติดด้วย(หรือเปล่า) ตอนจะดับเครื่องก็ต้องดับน้ำมัน(และมันก็จะกินกว่าปกติดด้วย)
 4. มันมีค่าใช้จ่ายแฝงเยอะมากๆ ครับ ไม่รู้ว่าจะต้องซ่อมใหญ่กันตอนไหน เพราะคิดว่ารถติดแก๊สน่าจะต้องดูแลมากกว่ามากๆ ปกติดูน้ำมันเครื่อง น้ำล่อเย็น และอื่นๆ ก็แทบจะไม่มีเวลาอยู่แล้ว ต้องมาดูพวกข้อต่อแก๊สต่างๆ อีก วุ่นวายครับ จะเข้าศูนย์มันก็เสียเวลาพอสมควร
 5. มันไม่ได้ประหยัดพลังงานจริง แต่มันเป็นแค่ ค่าเชื้อเพลิงมันถูกกว่าครับ ถ้าเป็นระบบที่ต้องสตาร์ทน้ำมัน ดับน้ำมัน ต้องรวมค่าน้ำมันด้วยนะครับผม
 6. ไม่มีเงินซื้อรถหรือซ่อมรถ(แบบซ่อมใหญ่) ได้ทุกๆ 5 ปี สมมุติว่า อายุเครื่องยนต์ติดแก๊สไม่เกิน 5 ปี เพราะผ่อนก็ยังต้องผ่อน 72 งวด เกินกว่าอายุเครื่องแล้วครับ

ผิดพลาดยังไงก็ต้องขออภัยครับผม ความคิดเห็นล้วนครับผม

แย่จัง แต่สมัยนี้มันเปลี่ยนไปแล้วครับ ^^ สตาร์ทน้ำมัน มันปกติอยู่แล้วแต่ไม่เห็นจำเป็นต้องดับด้วยน้ำมันครับ เรื่องพวกท่อแก๊สนี้ต้องศึกษานิดนึงแล้วจะรู้ว่ายี่ห้อไหนดี ส่วนตัวผมก่อนจะซื้อหรือติดอะไร หาข้อมูล3เดือนขึ้น หาจนเข้าใจในระบบและอุปกรณ์

ออฟไลน์ pulsar

• Jr. Member
  • **
ใช้ altis cng 1.6 e มาสองปีกว่า วิ่งไป 60,000 กิโลแล้ว แฮปปี้กับค่าก๊าซโลละไม่ถึงบาท ตัวรถก็เช็คระยะตามปกติทุก10,000กิโล ไม่มีอะไรผิดปกติเลย ถ้าเกินแสนกิโลแล้วฝาสูบพังค่าซ่อม2หมื่นบาทผมก็ไม่ซีเรียสครับ ถ้าสะดวกเติมcngก็ซื้อได้เลย ไม่ลองไม่รู้ครับ

ออฟไลน์ Scarecrowman

city ครับ
หรือ Mirage + LPG  (สองจิตสองใจ).. ;D

ออฟไลน์ OLan-मंदिर लड़का

เลือก City เพราะมันใหญ่กว่าแค่นั้นครับ

;) ;) ;)

ออฟไลน์ Tan Int

เลือก City CNG เพราะคำว่าประหยัด"สุดชีวิต"นี่แหละครับ และก็ใช้รถแก๊สอยู่ จึงมีเหตุผลที่จะเลือกครับ ไม่ต้องอธิบายมาก  ;D
ถ้าประหยัดเฉยๆ เอา Mirage พอละ ครับ
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ O_o"

City CNG รอรถไม่พอ ต้องมารอเติมก๊าซอีก ;D ;D

Mirage โอเคกว่า ประหยัดน้ำมันใช้ได้

ออฟไลน์ mothsan

ขึ้นอยู่กับงบ และการใช้งานเป็นหลักครับ
เพราะยังไง city ก็ดีกว่า mirage เยอะครับทุกด้าน แต่ราคามันก็ต่างกันพอสมควร
บอกตรงๆบางที่เห็นมิราจวิ่งบนถนนนึกว่ารถจีนครับ
แบบว่าออกแบบ safe ตัวเองสุดจนขาดบุคลิกของตัวเอง การขับขี่ก็ไม่ค่อยดี โช็คอัพก็เล็กมากใหญ่กว่ามอเตอร์ไซด์หน่อยเดียวเอง
ไม่ไหวครับ กรณีนี้ผมว่า march ดูดีกว่า mirage ครับ

ออฟไลน์ YenChar

เรื่องสมรรถนะ
ซิตี้ CNG ดูจากสเปคเครื่อง ดูจากน้ำหนักแล้ว ไม่น่าจะต่างกับมิราจครับ
เผลอๆ มิราจอาจจะวิ่งดีกว่า
ถ้าเป็นผมตอนนี้ คงจิ้มไปที่มิราจครับ

แต่พอคำว่าประหยัดสุดชีวิตเข้ามา
ผมว่า คนที่งกขนาดนั้น คงยอมรอคิวเติมแก๊สแน่ๆ
ดังนั้น ถ้าโจทย์มาแบบนี้ ซิตี้ได้เปรียบครับ

ออฟไลน์ H.

ถ้าใช้รถไม่เยอะ ส่วนต่าง Mirage กับ City CNG เอาไปเติมน้ำมันได้อีกนานครับ
H.

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
ถ้าไม่ได้ไมด์ว่าขนาดภายในมิติตัวรถต่างกันแต่ก็ไม่มาก ผมว่ามีราจดูมีภาษีกว่านะครับ
เพราะราคาค่าตัวมันห่างกันมากเหลือเกิน ส่วนต่างเติมน้ำมันวิ่งได้เป็นแสนกิโล ก็หลายปี จะหันไปคบแก๊สก็ได้อยู่
ค่าซ่อมบำรุงยังไงก็ถูกกว่า เพราะเป็นรถเล็กกว่า
ข้อสำคัญ ผมว่าไม่ต้องต่อคิวเติมแก๊สนานๆและบ่อยๆ ตรงนี้ตีเป็นตัวเงินไม่ได้ แต่ถ้านับเวลาเติมแก๊สเป็นชั่วโมงที่เราสามารถทำเงินได้เนี่ยผมว่ามองระยะยาวยังไงก็ไม่คุ้ม

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
City CNG ครับ ผมว่าคืนทุนเร็วกว่าแน่นอนครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Fly to dream

ไม่เคยสนรถติดแก๊สเลือกมิราส
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ redsun

ถ้าปั้มCNG อยู่ใกล้บ้าน หรืออยู่ระหว่างจุดหมายปลายทาง ที่ใช้สม่ำเสมอ(ไม่ต้องวิ่งไปเติม)
(และควรมีหลายๆปั้มในละแวกนั้นด้วยเผื่อปั้มแก๊สหมด หรือ ปั้มมีปัญหา)
CNG ประหยัดสุดชีวิตแน่นอน

แต่ถ้าไม่
เลือก CITY LPG ครับ

ออฟไลน์ 6162002

ประหยัดสุดขั้ว เอามิราจไปติด LPG ครับ ไม่ต้องห่วงเรื่องเติม ไม่ต้องเสียดายส่วนต่างสองแสนด้วย ไม่ต้องกลัวอืด ไม่เสียเอกลักษณ์ความเบาของมิราจด้วยครับ

ส่วนถ้าจะติดแก๊ส ต้องฟังข้อมูลต้องฟังให้ถูกคนด้วยครับ เอาข้อมูลที่มาจากผู้ใช้ปัจจุบันครับ

คนที่บอกรถติดแก๊สแล้วยุ่งยากดูแลลำบาก วุ่นวาย ค่าซ่อมแพง พวกนี้ไม่ได้ใช้แก๊สครับ อารมณ์เหมือนคนด่าฮอนด้าไม่ดี มีต๊อกๆ  แต่ไม่ได้ใช้ฮอนด้าน่ะแหละครับ