ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไม Kia กับ Honda ชอบทำรถหน้าตาเหมือนกัน  (อ่าน 4883 ครั้ง)

ออฟไลน์ AMG GT

• Hero Member
ทำไม Kia กับ Honda ชอบทำรถหน้าตาเหมือนกัน
« เมื่อ: กันยายน 02, 2012, 16:07:52 »
ผมสงสัยมานานละ  ว่าทำไม  มันช่างเหมือนกันเหลือเกิน  บางคนก็บอกว่า kia hyundai  ก็คือฮอนด้านั้นแหละ  ก็เลยสงสัยครับ  วอน พี่  Jimmy หรือ ผู้รู้  ชอบตอบทีนะครับ
ปล. มีภาพมาเปรียบเทียบด้วยครับ
ภาพแรก civic fb
ภาพสอง Kia Cerato/Forte

ออฟไลน์ O_o"

Re: ทำไม Kia กับ Honda ชอบทำรถหน้าตาเหมือนกัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 02, 2012, 16:38:49 »
ก็ไม่เหมือนกันสักทีเดียวครับ รถรุ่นอื่นๆในค่ายก็ไม่ได้เหมือนกันนะ

ส่วนตัวคิดว่า kia hyundai ออกแบบสวยกว่าฮอนด้า เยอะเลยช่วงหลังๆมานี้ เป้นเพราะอาจจะได้ฝ่ายออกแบบที่ซื้อตัวมาจาก โฟล์กสวาเก้น กรุ๊ป

ปีเตอร์ เชเรเยอร์ ส่วน hyundai ก็ Christopher Chapman อดีดเด็กเก่า BMW เคยออกแบบรถรุ่นดังสวยๆมาก็เยอะ

ถ้าจะแบบเหมือนกันมากๆก็ต้องรถจากจีนเค้าละครับ แต่ละรุ่นทำออกมาก็อป รถรุ่นดังๆทั้งนั้น

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 02, 2012, 16:47:23 โดย O_o" »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
Re: ทำไม Kia กับ Honda ชอบทำรถหน้าตาเหมือนกัน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 02, 2012, 19:02:51 »
ก็ไม่เหมือนกันสักทีเดียวครับ รถรุ่นอื่นๆในค่ายก็ไม่ได้เหมือนกันนะ

ส่วนตัวคิดว่า kia hyundai ออกแบบสวยกว่าฮอนด้า เยอะเลยช่วงหลังๆมานี้ เป้นเพราะอาจจะได้ฝ่ายออกแบบที่ซื้อตัวมาจาก โฟล์กสวาเก้น กรุ๊ป

ปีเตอร์ เชเรเยอร์ ส่วน hyundai ก็ Christopher Chapman อดีดเด็กเก่า BMW เคยออกแบบรถรุ่นดังสวยๆมาก็เยอะ

ถ้าจะแบบเหมือนกันมากๆก็ต้องรถจากจีนเค้าละครับ แต่ละรุ่นทำออกมาก็อป รถรุ่นดังๆทั้งนั้น

เห็นภาพเลยครับ

ปล.ส่วนตัวผมว่า Hyundai ใหม่ๆในหลายๆรุ่นสวยมากๆเลย

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 02, 2012, 19:26:22 »
ถ้า 2 คัน ที่ยกตัวอย่างมา เหมือนกัน ก็แสดงว่า ฮอนด้า ก็อป Kia นะครับ เพราะ kia รุ่นนี้ทำตลาดตั้งแต่ปี 08 ครับ

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 02, 2012, 20:31:19 »
ผมว่า kia ทำออกมาได้สวยกว่านะ
H.

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 02, 2012, 21:00:47 »
แค่คล้ายครับ และไม่เหมือนกัน

ทั้ง 2 ค่ายจะมี Theme การออกแบบ ที่แตกต่างกันไป
แต่มาในแนวทาง ติดสปอร์ตหน่อยๆ ทั้งคู่

Kia ไปถาม ปีเตอร์ ชเรเยอร์ ดู คนที่เคยคุมงานออกแบบ Audi มาหนะครับ
ส่วน Honda เขาเปลี่ยน Theme ทุกๆ 10 ปี ถ้าดูจากประวัติที่ผ่านๆมา

ออฟไลน์ TLX

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 21:19:38 »
ผมสงสัยมานานละ  ว่าทำไม  มันช่างเหมือนกันเหลือเกิน  บางคนก็บอกว่า kia hyundai  ก็คือฮอนด้านั้นแหละ  ก็เลยสงสัยครับ  วอน พี่  Jimmy หรือ ผู้รู้  ชอบตอบทีนะครับ
ปล. มีภาพมาเปรียบเทียบด้วยครับ
ภาพแรก civic fb
ภาพสอง Kia Cerato/Forte

ผมว่ายิ่งเหมือน civic fd US (ในรูป)  มากกว่าครับ
อีกรุ่นที่ผมว่าไฟหน้าเหมือน Honda คือ Kia Optima ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 03, 2012, 21:25:30 โดย Bubb's »

ออฟไลน์ nicsjerry

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 04, 2012, 11:49:36 »
ชอบ การออกแบบของ KIA มากก่า แต่ เรื่องอื่นๆ ขอเป็นฮอนด้าละกัน  ;D ;D

ออฟไลน์ kimhalua

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 15, 2012, 21:01:38 »
ผมว่า Kia ดูสวยกว่าน๊ะคับ ดูดิบๆดี