ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนครัชมาแล้วครับ Fiesta 1.6 Sport PowerShift  (อ่าน 13856 ครั้ง)

ออฟไลน์ NOTTO

• Full Member
เปลี่ยนครัชมาแล้วครับ Fiesta 1.6 Sport PowerShift
« เมื่อ: กันยายน 02, 2012, 18:05:55 »
ความเดิมตอนที่แล้ว
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,23707.0.html

จากที่ครัช slip หนักๆๆๆๆมากๆๆๆๆ ออกตัวสั่น ครืดคราดๆ เปลี่ยนเกียร์วืดบ่อยๆ เร่งความเร็วรถสั่นจนน่ารำคาญ(อารมณ์ว่ามัน slip เครื่องหมุนเร็วกว่า มีฟรีทิ้งก่อนถึงล้อลงพื้น) เปลี่ยนเกียร์ 1->2 หัวทิ่มตลอด พร้อมเสียงเกียร์ ค่อกกกกแค่กกกกกก แม้ว่าจะเคยผ่านหลักสูตรวิชาเกร็งคันเร่งขั้นสุดยอดมาแล้ว แต่คราวนี้มันไม่ช่วยอะไร (นี่มันรถขนผักผ้าครัชกระจาย เมื่อ 20 ปีที่แล้วหรือไงนะ) ทำให้การขับขี่รำคาญใจมาหลายเดือน จากกระทู้ที่แล้วนำรถเข้าศูนย์ฯ จนท. ได้ทำการเคลมชุดครัชทั้งชุดให้นะครับ
ใช้ระยะเวลารออะหลั่ย 2 อาทิตย์ และใช้เวลาในการเปลี่ยนชุดครัช 2 วัน นิดๆ
"ซีลเกียร์ขาด ทำให้น้ำมันเกียร์ซึม แผ่นครัชเลอะน้ำมัน" คือคำอธิบายของ จนท. ศูนย์ฯ
ก่อนรับรถ ช่างศูนย์ได้บอกว่า เทสเรียบร้อยแล้ว ช่วงนี้จะมีเสียงลูกปืนครัช ครืดคราดในช่วงผ่อนคันเร่ง ซักพัก 100 กม. จะหายไปเอง ตอนนี้ยังไม่หาย ดังน่ารำคาญ แต่โปรดอย่าได้แคร์ เพราะมันขับนิ่มมาก ถึงจะขับมาเกือบ 200 กม. แล้ว แต่เสียงก็ยังมิได้หายไป คงต้องใช้เวลาซักพัก ถ้าไม่หายก็คงต้องเสียเวลาเข้าศูนย์อีกที

ตอนนี้รถใช้การได้ดีแล้ว อาการเกียร์ดีขึ้นชัดเจน เยอะมากๆๆๆๆ ตีซะประมาณ 80% ของเกียร์ออโต้ปัจจุบันที่ควรจะเป็น อีก 20% คือความเอ๋อ ของเกียร์ลูกนี้ยังไม่ได้หายไปไหน ก็ยังมีอยู่ เดี๋ยวคงต้องลองใช้ในระยะยาวอีกทีครับ

สำหรับท่านไหนที่อ่านแล้ว มีอาการแบบนี้คล้ายๆกันนี้ ก็ลองดูนะ ถ้าหมด warranty แล้ว อะหลั่ย และค่าแรงจุดนี้ 35000 โดยประมาณครับ

ออฟไลน์ Satanic za'

• Hero Member
Re: เปลี่ยนครัชมาแล้วครับ Fiesta 1.6 Sport PowerShift
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 02, 2012, 18:26:23 »
ขอบคุณมากครับ อยากรู้ราคาของจุดนี้มานานแล้ว

แสดงว่า เมื่อเกียร์มีปัญหาจากคลัชท์ แสดงว่าไม่ต้องเปลี่ยนเกียร์ทั้งลูกสินะ ดีๆๆ

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
Re: เปลี่ยนครัชมาแล้วครับ Fiesta 1.6 Sport PowerShift
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 02, 2012, 20:59:25 »
เอาใจช่วยครับ ^_^

ผมขอให้อาการนี้หายขาดแก้หมดตอน 1.0 ecoboost มานะ

ออฟไลน์ Jake

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 02, 2012, 21:41:47 »
เป็นกำลังใจให้นะครับ ใช้ฟอร์ดเหมือนกัน

ออฟไลน์ speedpicking

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 02, 2012, 22:23:00 »
ผมก็เป็นเหมือนกันเด๊ะเลย แต่มันจะเป็นบางวัน  บางวันไม่เป็น  กลัวช่างมาดูแล้วมันไม่มีอะไร  จะไปบอกช่างว่าไงดีครับ คือเวลาเร่ง รอยต่อเวลาเปลี่ยนเกียร์ มันรอบเครื่องจะตกลงมาแล้วก็ค้างอยู๋นิดนึง แล้วซักพักค่อยขึ้นต่อ ไม่เหมือนตอนแรก ที่เกียร์เปลี่ยนปุ๊บรอบตก แล้วขึ้นต่อเลย เพราะผมลองขับ 2 คัน สลับๆกันแล้ว ถึงรู้ความต่าง แต่ว่าบางวัน มันก็ทำงานดีมาก เหมือนปกติ  กลัวว่าไปหาช่างมันไม่แสดงอาการจริงๆ

ผมไปบอกให้เค้าเช็ค คลัทช์เลยได้มั้ยครับ แล้วถ้ามันไม่มีปัญหา เค้าจะคิดเงินมั้ยครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 02, 2012, 23:39:25 »
Satanic za' ใช่ครับ
nudragon ขอบคุณครับ
Jake ขอบคุณครับ

ผมก็เป็นเหมือนกันเด๊ะเลย แต่มันจะเป็นบางวัน  บางวันไม่เป็น  กลัวช่างมาดูแล้วมันไม่มีอะไร  จะไปบอกช่างว่าไงดีครับ คือเวลาเร่ง รอยต่อเวลาเปลี่ยนเกียร์ มันรอบเครื่องจะตกลงมาแล้วก็ค้างอยู๋นิดนึง แล้วซักพักค่อยขึ้นต่อ ไม่เหมือนตอนแรก ที่เกียร์เปลี่ยนปุ๊บรอบตก แล้วขึ้นต่อเลย เพราะผมลองขับ 2 คัน สลับๆกันแล้ว ถึงรู้ความต่าง แต่ว่าบางวัน มันก็ทำงานดีมาก เหมือนปกติ  กลัวว่าไปหาช่างมันไม่แสดงอาการจริงๆ

ผมไปบอกให้เค้าเช็ค คลัทช์เลยได้มั้ยครับ แล้วถ้ามันไม่มีปัญหา เค้าจะคิดเงินมั้ยครับ

ยังไงก็เข้าไปเล่าอาการให้ละเอียดครับ แล้วคุยกับช่างที่ดูเคสเราด้วย ผมต้องประกบช่างเลยแหละ
ของผมเข้าไปตอนแรก ก็อาการแบบนี้แหละ แต่ยังไม่รุนแรงเท่านี้ ตอนนั้นน้ำมันที่ซึมจนเสื้อเกียร์เปียกนั้น มันก็ยังไม่เยอะเท่านี้ เอาไปให้เช็ค ช่างบอก "ไม่มีอาการ" เซ็งไปเลยครับ ถ้าไม่เป็นไรจะเอามาเข้าศูนย์ให้เสียเวลา เสียค่าแท็กซี่ทำไมเล่า
ที่ได้เคลมนี่คือ อาการมันหนักแล้วสังเกตุง่าย และน้ำมันซึมซะเสื้อเกียร์ดำ ชื้นไปหมดเลยครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 00:37:12 »
ของผมซื้อเฟียสต้าปลอมมาไม่ค่อยเจออะไรแบบชาวบ้านเค้ามากสุดก็ประตูตก ขอบยางประตูหลุด
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 09:09:50 »
ถ้าหลังรับประกันเกิดเสียขึ้นมา....ทำไงกันหละทีนี้
สงสัยมือ 2 ตรึม :-\

ออฟไลน์ neung23

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 11:59:24 »
ก่อนทำวิ่งไปเท่าไหร่แล้วคับ และเป็นคนเท้าขวาหนักป่าวคับ?
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 12:23:15 »
ก่อนทำวิ่งไปเท่าไหร่แล้วคับ และเป็นคนเท้าขวาหนักป่าวคับ?
ออกรถมาล็อตแรกๆ เกียร์มีปัญหาอยู่แล้ว น้ำมันหยด เคลมเกียร์ตอน 11xxx กม.
ตอนเคลมชุดครัชรอบนี้ 48xxx กม. ครับ

เป็นคนขับรถเร็วครับ แต่ไม่ได้กระชากกระชั้นอะไร เร็วเฉพาะถนนโล่ง แต่ก็ไม่เกิน 130 140 ครับ

ออฟไลน์ firstzeng

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 13:14:32 »
ออกรถมาล็อตแรกๆ เกียร์มีปัญหาอยู่แล้ว น้ำมันหยด เคลมเกียร์ตอน 11xxx กม.
ตอนเคลมชุดครัชรอบนี้ 48xxx กม. ครับ

เป็นคนขับรถเร็วครับ แต่ไม่ได้กระชากกระชั้นอะไร เร็วเฉพาะถนนโล่ง แต่ก็ไม่เกิน 130 140 ครับ

ผมก็ใช้เหมือนกัน เท้าหนักมาก เหยียบจมตลอด เกียร์ไม่พังนะ แต่กระตุกอะมีอยู่แล้วเป็นเอกลักษณ์ของเค้าละ