ผู้เขียน หัวข้อ: การหิ้วน้ำมันเครื่องเข้าศูนย์ ทำให้ถูกตัด Warranty ใช่ไหมครับ  (อ่าน 7831 ครั้ง)

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
พอดีเห็นเขาว่ากันแบบนั้นอะครับ แต่น้ำมันเครื่องศูนย์ก็แพงเหลือเกิน อยากหิ้วไปเองมากกว่าครับ แต่ก็กลัวโดนตัด warranty ขอบคุณครับ

อ้อพูดภึงยี่ห้อทั่วๆ ไป พวกรถญี่ปุ่นอะไรแบบนี้อ่ะครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ choomodify

ไม่นะครับ ยกไปเลย ครับ

ออฟไลน์ mewzabahl

โตต้า ไม่นะครับ  พ่อผมทำประจำ  ประหยัดดี

ออฟไลน์ polarman

• Jr. Member
  • **
ไม่ครับ หิวเหมือนกัน

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
ไม่ตัดครับ แต่จะโดนพนักงานกวนส้นเท้า :D ขนาดเราหิ้วไปยังไม่พอใจ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ไม่ครับ ผมหิ้วเข้าศูนย์ฮอนด้าเป็นประจำ :D
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Niceguy_C

• Sr. Member
ไม่ครับ

แต่ที่บางศูนย์ไม่ให้เพราะเขาคิดได้แต่ค่าแรง เขาเลยไม่อยากให้หิ้วมา

ออฟไลน์ adis

ไม่ตัดนี่ครับ ผมแทบไม่เคยใช้น้ำมันเครื่องของศูนย์เลย หิ้วไปเองประจำครับ
และหากศูนย์ใดมีเงื่อนไขตัดประกัน ผมว่าเอาเปรียบผู้บริโภคเกินไปนะครับ

ออนไลน์ AIMU

• Full Member
คุยกันที่ ความหนืดและ เกรดดีกว่า ถ้าเราใช้ api-sj แต่คู่มือบอกอย่างอย่างต่ำใช้ sm หรือเอาหนืด 0w-20 คู่มือบอก ใช้ 10w-40 มีปัญหาเค้าเอามาเป็นข้ออ้างจะไปเถียงเค้าไง ถ้าคู่มือบอกใช้ได้จะเอาเหตุผลอะไรมาตัดเรา
ปัจฉิมลิขิต น้ำมันเครื่องที่ผ่านการทดสอบโดย api จะได้ตราวงกลมที่เขียนมาตรฐาน api-** แต่ไม่มีก็ทดสอบ lab ตัวเองหรือ lab อื่นแล้วผลผ่านเกณฑ์มาตรฐานส่วนใหญ่จะเขียนว่าผ่านเกณฑ์อะไร ไม่มีสัญลักษณ์จาก api

ออฟไลน์ mick

ไม่โดนตัดนะครับ แต่บางที่ไม่ให้หิ้วไปเอง
แต่ถ้าพังเพราะน้ำมันเครื่องปลอมที่หิ้วมาเอง เพราะโดนหลอกมา คงไม่มีใครซ่อมให้นะครับ

ออฟไลน์ mongolias

ฮอนด้าศูนย์ที่ผมใช้บริการอยู่ก็หิ้วน้ำมันเครื่องเข้าไปเองครับ ก็ไม่เห็นเค้าจะว่าอะไร

ออฟไลน์ apiwattu67

ศูนย์Toyota หิ้วไปเองได้ครับ แต่ยี่ห้ออื่นไม่รู้เหมือนกัน
ปล.อยากรู้ว่า Ford หิ้วไปเองแล้วจะโดนตัดประกันรึเปล่าครับ

ออฟไลน์ Equcha

Suzuki ไม่โดนครับ หิ้วตั้งแต่ ดักแฮม,วาโวลีน,.... 3-4 ยี่ห้อแล้วครับ ยกเว้นของ Shell (ของศูนย์) 555

ออฟไลน์ dht_tubes

รถหลายยี่ห้อ หรือ หลายๆ 0 เค้ามีหลายระดับราคาให้เลือกนะ

เราอาจจะต้องคุยกับคนที่รับรถเราก่อน เวลานำรถเข้า 0 บริการ
เท่าที่สังเกต ถ้าไม่ระบุ เค้าจะใส่ตัวแพงสุดให้เราก่อน ถ้าลูกค้าบ่น ก็อธิบาย หรือ กล่อมให้สบายใจ ประมาณว่า รถพี่ยังใหม่อยู่นะครับ ใช้ของดี มันก็ดีกับรถพี่ บลา บลา บลา

สุดท้ายขึ้นอยู่กับเรา แต่เราก็ต้องพิถีพิถันด้วย
ซื้อน้ำมันเอง เราก็ต้องศึกษาเรื่องเบอร์ เกรด ให้ถูกต้อง

ที่สำคัญสุดไม่ใช่ยี่ห้อน้ำมันเครื่อง แต่คือ มัน ปลอม หรือเปล่าด้วย

เห็นมาหลายเว๊ปมาก มีทุกยี่ห้อรถ น้ำมันเครื่อง ถูกสุดๆ ในสามโลก ประมาณนี้ เจอกันมาไม่ใช่น้อยครับ อันนี้ซิน่ากลัวของจริง

ออฟไลน์ YIM

สรุปแล้ว ถ้าเบอร์ได้ แล้วผ่าน API-SM หรือ SN ก็แบกไปเลยใช่ไหมครับ

เพราะพอดีที่บ้านทำปั้ม แล้วเพิ่งถอย City มา กลัวมีปัญหา

แต่ของผมเอง ใช้น้ำมันเครื่องที่บ้านหิ้วเข้าไป (New Vios) ตั้งแต่ถอยมาแล้ว ก็ยังไม่มีปัญหาอะไรครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ lovehome

• Jr. Member
  • **
ของโตโยต้า สังเคราะห์ 100 มัน ไม่ใช่ sm นี่ครับ เอาของ ปตท เข้าอย่างเดียว ตอนนี้ไม่ฟรีค่าแรงแล้ว เลย เปลี่ยนข้างนอกเอง ครับ

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
ที่  Motor Image เขาไม่ห้าม แต่ระบุเลยว่าให้ได้กี่ยี่ห้อ อะไรบ้าง
คงกลัวเรื่องน้ำมันเครื่องปลอมปนน่ะครับ และเครื่องเทอร์โบ เจอเข้าไปถึงกับพังได้ง่ายๆ น่ะครับ
แต่ผมก็ใช้ยี่ห้อที่เขาไม่มีกำหนดนะ ผมใช้ยี่ห้อที่ไม่ได้ระบุงะ....ก็บอกเขาไปตามตรงว่าซื้อร้านประจำแท้แน่นอน
เกรดตามที่เครื่องยนต์ระบุด้วย
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ decptt

ตอนนี้ ศูนย์นิสสัน ก็เริ่มนำคำว่า "น้ำมันปลอม" มาอ้างเรื่องการหมดประกันแล้วครับ
ดังนั้น การซื้อน้ำมันเครื่อง ควรซื้อจากร้านที่ไว้ใจได้ ถูกเกินไป ก็ไม่ใช่ว่าจะเป็นของแท้เสมอไปครับ
ถ้าร้านมีรับประกัน หรือมีการแต่งตั้งเป็น Dealer ก็น่าจะโอเคอยู่นะครับ

ถ้าเครื่องเสียหาย และศูนย์กล่าวอ้างเรื่องน้ำัมันปลอม
ผมแนะนำให้โทรหาบริษัทโดยตรงของผู้ผลิตน้ำมันเครื่อง ให้นำวิศวกรมาตรวจสอบด้วยครับ
(ใช้คำนี้เข้าขู่กับพวกศูนย์ มันจะได้นำมาอ้างไม่ได้)

ผมก็หิ้วน้ำมันไปครับ อิอิ ถูกตังค์กว่่าเยอะ

ออฟไลน์ YIM

ขอบคุณครับ

ที่บ้านเป็นปั้ม ไม่กลัวเจอปลอมอยู่แล้ว สั่งมาขายเอง เจอปลอม ก็ฮาคีย์แท็ก ละครับ 55555