ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นหน่อยครับ " คันที่...ใช่ & คันที่...ใช้ "  (อ่าน 3977 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tonchompoo

• Jr. Member
  • **
ผมมี แพลนว่า จะซื้อรถกระบะ โดยเงื่อนไขอยู่ที่ เป็น Open Cab 4x4 และได้ตระเวนดูอยู่ 3 แบรนด์ จึงได้ตัวเลือกดังนี้

1. โคโรลาโด 2.5 LT 4WD 730000 (ไม่แถมประกัน) ซึ่งไปดูและลองขับแล้ว ปรากฎว่า ไม่ประทับใจและ ไม่เกิดอารมณ์ความอยากได้ประมาณว่า "ก็โอนะ.."(เสียงต่ำ)
  (เพราะได้ 4WD ตามต้องการและเป็น Cab ด้วย.. แต่อยากขอผ่านดีกว่า ไม่ไหวๆ)(มีที่ไหนขอ +เพิ่ม 22000 เพื่อแถมประกัน เป็นรถราคา 752000)

2. Ranger 2.2 XLT HR 709000 (แถมทุกอย่างยกเว้นไลเนอร์) ซึ่งไปดูและลองขับแล้ว " เกิดความรู้สึกว่า เฮ้ย....ใช่เลย...." แต่ไม่ได้ 4WD

3. Triton Single 4WD 599000 (แถมทุกอย่าง) ซึ่งไปดูแล้วแต่ไม่ได้ลองขับ  "อืม(เสียงสูง)" รถตอนเดียว ดูดีขึ้นเยอะเลยทีเดียว (ได้ 4WD แต่ไม่ได้ OpenCab)

กลายเป็นปัญหาโลกแตกขึ้นมาเลยทีเดียวครับ รักพี่เสียดายน้อง คิดออกเป็นหลายมุม เช่น
- เอา Triton ก่อน แล้วรอ Ranger WT แทน
- หรือเอาRanger ก่อน แล้วค่อยหาซื้อรถ 4WD ทีหลัง

เพื่อนๆ ช่วยผมโลกแตกทีครับ...^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 03, 2012, 07:48:59 โดย Tonchompoo »

ออฟไลน์ pulsar

• **
Re: ขอความเห็นหน่อยครับ " คันที่...ใช่ & คันที่...ใช้ "
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 07:30:45 »
ถ้าต้องไปลุยจริงๆชีวิตนี้ชอบเที่ยวป่าฝ่าดง เลือกขับ4
ถ้าวิ่งถนนดำเยอะ ลุยแค่ทางลูกรังขรุขระธรรมดา เลือกขับ2ยกสูง
ถ้าเอาไปบรรทุกหนักใช้เป็นรถพานิชย์ เลือกขับ 2 ธรรมดา
ถ้าไม่ได้บรรทุกของเยอะบ่อยๆ เลือกแบบมีแค๊ป สบายกว่าเยอะครับ

ออฟไลน์ myalexxp

• Sr. Member
Re: ขอความเห็นหน่อยครับ " คันที่...ใช่ & คันที่...ใช้ "
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 07:32:43 »
เป็นผมจะรอคันที่ใช่ครับ

เงินไม่ใช่น้อยๆ

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 07:53:54 »
ถ้าต้องไปลุยจริงๆชีวิตนี้ชอบเที่ยวป่าฝ่าดง เลือกขับ4
ถ้าวิ่งถนนดำเยอะ ลุยแค่ทางลูกรังขรุขระธรรมดา เลือกขับ2ยกสูง
ถ้าเอาไปบรรทุกหนักใช้เป็นรถพานิชย์ เลือกขับ 2 ธรรมดา
ถ้าไม่ได้บรรทุกของเยอะบ่อยๆ เลือกแบบมีแค๊ป สบายกว่าเยอะครับ
จริงๆ ก็ไม่ได้ไปลุยป่าดง อะไรหรอกครับ เพราะถ้าได้ 4WDไปใช้ มันก็จะสามารถ ลงไปลุยในทุ่งนาของตนเอง เวลาต้องลงไปเก็บเกี่ยวผลผลิต ซึ่งปกติก็ใช้แทรคเตอร์อยู่ และถ้ายิ่งมีOpencab ด้วย มันก็จะสามารถ พอใช้ในชีวิตประจำวัน เช่นเอารับลูกๆ หรือ ไปจับจ่าย ที่นั่งไปด้วยกันแบบไม่เปียกได้มากกว่า 2 คน ครับ
ผมเลยกลายเป็นคนเจ้าปัญหา ไปเลย ตอนนี้ อิอิ

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 08:20:16 »
Ford Ranger นี่แรงบิดก็ไม่ธรรมดานะครับ ถ้าคิดจะซื้อมาใช้ชั่วคราวแล้วรอคันที่ใช้ก็หาเอามือสองก่อนมั๊ยหล่ะครับ เอามาใช้งานในสวนไม่ต้องเอาป้ายแดงก็ได้มั้ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 03, 2012, 08:22:11 โดย NINENOI »
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Action

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 09:03:36 »
เลือกขับ 2 แล้วไปเปลี่ยนเฟืองท้าย ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 11:28:09 »
ขอแนะอย่างนี้แล้วกันครับ ว่าให้เลือกรถที่ตอบโจทย์ครบทุกอย่างของคุณได้ครับ
เพราะ ไม่งั้นคุณก็ต้องเสียเงินอีกต่อ ซื้อรถอีกคัน ซึ่งผมว่ามันฟุ่มเฟือยครับ
จ่ายทีเดียวแล้วจบเลย เป็นทางเลือกที่ดีกว่าครับ

ปล. ถ้าคิดจะเอาไว้ให้คนนั่งด้านหลังด้วย ผมแนะ 4 ประตูครับ ซื้อครั้งเดียวแล้วใช้ยาวๆไปเลยครับ

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 14:04:44 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ

สุดท้าย จัด Ranger ไปแล้วครับ.....ส่วนเรื่อง ลงสวนลงนา คงจะไปต่อรถพ่วงไว้ให้แทรคเตอร์ลากแทนครับ
จะได้ไม่เสียรถด้วย กลัวช่วงล่างพัง

ยังไงก็ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ

ออฟไลน์ Do!phinz

• **
  • อยากได้รถคันแรกในชีวิตไวๆ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 16:27:20 »
. Ranger 2.2 XLT HR 709000 เท่มากๆ

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 04, 2012, 15:36:56 »
ranger ดันไม่ทำ 4*4 ที่เป็นแค๊บ ซะงั้น กลายเป็นช่องว่าที่หายไป  ;D