ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาเรื่อง Nissan Tiida มือสอง  (อ่าน 8670 ครั้ง)

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
ปรึกษาเรื่อง Nissan Tiida มือสอง
« เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 12:57:31 »
เกริ่นเล็กน้อย ปัจจุบันผมใช้ Altis 1.6J'04 ขณะนี้ผมจอง Jazz V ไปแล้วรับรถตอนเดือนธันวาแต่ว่าคงจะไม่เอาแล้วครับเสียดายเงินดาว์นตั้งสองแสนกว่า ฟอร์จูนเนอร์มือสองที่เล็งอีกคันก็หนักไปหน่อย กะเอาเงินไปลงทุนเพื่ออนาคตเพิ่มแต่ก็อยากได้รถใหม่กว่านี้ (กิเลสล้วนๆ ไม่ได้จำเป็นอะไรเลย) กะใช้อัลติสต่อไปซะแล้วแต่ตอนนี้ดันไปเจ๊อะมือสองน่าสนใจเจ้าคันนี้คือ Nissan Tiida 1.6G Hacthback อายุรถ 4 เดือน เจ้าของเก่าเพิ่งย้ายงานแล้วซื้อคอนโดยที่คอนโดและทำทำงานติดกับรถไฟฟ้าเลยต้องการขายเพื่อตัดภาระ ดาน์วมา 1.4 แสนแต่ขาย 5 หมื่นได้ลดแสนโดยไม่ร้องรอ 1 ปีให้เมื่อยตุ้ม ผมเลยตาลุกวาวด้วยกิเสลล้วนๆ เลยอยากสอบถามทุกๆท่านว่ารุ่นนี้เป็นอย่างไรครับน่าเล่นมั๊ย พอดีวันพุธจะพาแฟนไปทำธุระที่กรุงเทพพอดีเลยจะเข้าไปดูจึงอยากหาข้อมูลมาเสริมกิเลสซักหน่อย ทั้งเรื่องสมรรถนะ การซ่อมแซม อะไหล่ (ผมเข้าอู่นอกอย่างแน่นอน) อื่นๆ

ขอบคณครับ

ป.ล. เข้าไปดูในเวปนิสสันไม่มีข้อมูลซะงั้น ให้ตัวใหม่ออกมาก่อนก็ไม่ได้
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Skyline

• Sr. Member
Re: ปรึกษาเรื่อง Nissan Tiida มือสอง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 13:08:52 »
ที่บ้านใช้อยู่ครับ ข้อดีที่เห็นเลยคือ กว้างนั่งสบาย ผมว่านั่งสบายที่สุดในกลุ่มละครับ เครื่องเเรง ประหยัด วัสดุในรถค่อนข้างดี ศูนย์ไม่ขี้เหร่ โดยรวมผมว่าคุ้มค่าน่าเล่นครับ

ออฟไลน์ Ongszaa

Re: ปรึกษาเรื่อง Nissan Tiida มือสอง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 13:12:38 »
tiida 1.6g ขับง่ายคับ คล่องอัตราเร่งดี อย่าดูแค่ตัวเลขแรงม้าในเครื่อง จนลืมดูแรงม้าลงล้อ

แรงม้า 107 ม้า แต่วิ่งดีพอๆกับ civic 1.8
'19 BMW 630d GT M Sport[G32]
'24 LOTUS ELETRE R

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 13:37:05 »
อ่า พ่อผมบอกว่ารถผ่อนมาไม่เกิน 1 ปีโอนไม่ได้ สงสัยจะแห้วซะแล้วมั้งครับ รึมีวิธีอื่นอีกมั๊ยครับนอกจากปิดสด
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ peace

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 13:55:13 »
เครื่องยนต์ขนาด1600cc  ไม่เข้าข่ายได้รับส่วนลด 100000 ครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 14:47:32 »
แป่ว หมายถึงเค้าดาว์นมา 1.4 แสนแต่จะขายดาว์น 5 หมื่นแบบว่าได้ส่วนลดโดยไม่ต้องเข้าโครงการกันเลยหน่ะครับ ไม่ต้องรอ 1 ปีด้วยจะมีรถไปแล้วกี่คันก็ได้  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ nuttapatJazz

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 14:50:12 »
อ่า พ่อผมบอกว่ารถผ่อนมาไม่เกิน 1 ปีโอนไม่ได้ สงสัยจะแห้วซะแล้วมั้งครับ รึมีวิธีอื่นอีกมั๊ยครับนอกจากปิดสด

ไม่เคยได้ยินเงื่อนไขนี้นะครับ แต่ถ้ามีเงื่อนไขนี้จริงๆก็ยื่นไฟแนนซ์ที่ใหม่เพื่อมาโปะที่เดิมแล้วผ่อนที่ใหม่ต่อเลยก็น่าจะได้มั้งครับ อันนี้ผมก็ไม่แน่ใจเรื่องรายละเอียดมากนะ

ทางที่ดีลองติดต่อไฟแนนซ์เจ้าเดิมดูก่อน เช็คข้อมูลให้ชัวร์จริงๆแล้วค่อยว่ากันดีกว่าครับ

;D ;D
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 14:59:51 »
ใช้อยู่ครับ 1.6 ห้าประตู นั่งสบาย เบาะใหญ่ leg room ด้านหลังเยอะมากกก มากกว่า E-class w211 มากกว่า X-trail T30 ที่ใช้อยู่ ครับ เบาะหลังพับแล้วใส่จักรยาน Fixed Gear ได้ โดยไม่ต้องถอดล้อ เครื่องแรงใช้ได้ ขับปกติเหยียบนิ่มๆก้อพอๆกะ civic fd1.8 แต่ถ้ากดๆสู้เขาไม่ได้ครับ 1.8vtec เขาม้าเยอะที่รอบสูง  ช่วงล่าง ขับ140 ยังนิ่งนะครับ บนถนนกะทางด่วนทั่วไป แต่ถ้าบูรพาวิธี120 ก้อมีอาการละ ส่วนในความเร็วต่ำจะติดกระด้างนิดๆแม้จะเปนตัว MC แล้วก้อตาม
 ถ้าซื้อมาใช้งานทั่วไป ผู้โดยสารไม่เกินสี่คน ใช้ได้เลย แต่อยากให้ดูตัวอื่นๆด้วยครับ ผมว่ามันเก่าแล้วนะ เว้นแต่ว่าได้ราคาถูกจริงๆ
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ eak_ch

• Jr. Member
  • **
  • Tiida 1.6G HB-MC
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 15:19:42 »
Tiida 1.6G เป็นตัว Top ใช้มา 2 ปี ขับขี่สบายๆ วิสัยทัศน์ดี อัตราเร่ง สู้เครื่อง 1.8 ได้สบายๆถ้าใจถึงครับ

แต่หลังจากใช้ไปจนชิน พอกลับไปนั่งคันอืน จะรู้สึกว่า Tiida มันกว้างไม่รู้สึกอึดอัด ถ้าได้เลือกคันใหม่ยังลำบากใจเลยเพราะหารถที่กว้าง ขับสบายๆแบบนี้ ยากเหมือนกัน  แต่ต้องทำใจนึดนึงนะครับว่า New Tiida  2013 จะมาปีหน้า ถึงจะใช้เครื่องยนต์เดิม แต่ได้รับการปรับแต่ง ให้แรงขึ้น 7 แรงม้า และประหยัดขึ้นกว่าเดิม 18% แต่ราคาคงจะเกิน 8.3 แสนบาท แน่นเๆลยครับ  (ถ้าราคาไม่แพงมากก็ยังคุ้มครับ)

ออฟไลน์ WATBTG01

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 16:59:27 »

ไม่เคยได้ยินเงื่อนไขนี้นะครับ แต่ถ้ามีเงื่อนไขนี้จริงๆก็ยื่นไฟแนนซ์ที่ใหม่เพื่อมาโปะที่เดิมแล้วผ่อนที่ใหม่ต่อเลยก็น่าจะได้มั้งครับ อันนี้ผมก็ไม่แน่ใจเรื่องรายละเอียดมากนะ

ทางที่ดีลองติดต่อไฟแนนซ์เจ้าเดิมดูก่อน เช็คข้อมูลให้ชัวร์จริงๆแล้วค่อยว่ากันดีกว่าครับ

;D ;D

อาจจะมีบาง Finance ที่มีเงื่อนไขว่าต้องผ่อนมาแล้ว 10 เดือน หรือ12เดือน ก่อน แล้วถึงจะโอนเปลี่ยนชื่อได้ครับ หากเป็นเช่นนี้สามารถแก้ไขได้โดย เช่นผู้ขายผ่อนมาแล้ว 4 งวด แล้วจะขายต่อ ผู้ชื้อต้องชำระค่างวดเพิ่มให้ Finance ครบตามที่กำหนด10 เดือน หรือ12เดือน ตามที่กำหนด หากชำระแล้วก็สามารถโอนได้ทันที แล้วผู้ซื้อก็ไม่ต้องผ่อนไปอีกจนกว่าครบกำหนดเดือนที่10 เดือน หรือ12เดือน ตามนี้ครับ

ออฟไลน์ NOOM22

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 18:34:10 »
ส่วนใหญ่ที่มาตอบคำถาม มาจากคนใช้ทีด้าจริงๆ   ผมคอนเฟริมครับว่า ดีจริง รูปร่างอาจจะไม่ค่อยสวยเท่าไร แต่ถ้าได้ลองขับลองนั่งแล้วจะรู้ครับ ว่ามันกว้างจริงๆ นั่งหลังนี่ผมว่านั่งสบายกว่าแคมรี่อีก กว้างกว้าด้วยมั่ง  คอนเฟริมครับ ได้มาแล้วไม่ผิดหวังแน่นอน
( คิดที่จะรัก ต้องยอมเจ็บ )

ออฟไลน์ nok

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 21:55:28 »
เครื่อง 1.8 น่าเล่นไหมครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 04, 2012, 10:34:06 »
ขอบคุณทุกท่าน คันนี้ตัดใจว่าปล่อยผ่านแล้วครับเพราะต้องผ่อนต่อไปอีกถึง 81 งวด รู้สึกว่ามันยาวไกลมากตกรุ่นไปสองรอบแน่ๆเลย แล้วคันที่ใช้ตอนนี้ก็โอเคอยู่อีกอย่างอนาคตกะจะติดแก๊สกลัวติดแล้วไม่จบ แล้วอีกอย่างคิดว่าคงมีคันใหม่ๆเข้ามาให้เลือกอย่าเพิ่งด่วนได้ดีกว่า ช้าๆได้พร้าสองเล่มงาม ถ้าใครสนใจคันนี้ก็หลังไมด์มาแล้วกันนะครับ จะส่งลิงค์ไปให้