ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามเรื่อง immobilizer  (อ่าน 6119 ครั้ง)

ออฟไลน์ friend2929

• Full Member
ขอสอบถามเรื่อง immobilizer
« เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 13:37:55 »
ยาวนิดหนึ่งนะครับ  ;D
ตอนนี้รถที่ใช้งานอยู่พอดีมันเกิดปัญหาขึ้นอ่าคับ isuzu mu7 รถประมาณ 5 ปีโฉมหยดน้ำก่อน มีโปรเจ็กเตอร์ครับตั้งแต่ใช้มายังไม่ค่อยมีปัญหาไรมากเลยครับ ตอนแรก สตาร์ท ตอนเช้ามีเสียงแกร็กๆๆ 3 ครั้งก่อนครับมันถึงจะติด เป็นงี้ต่อมาเรื่อยๆประมาณ สองถึงสามวัน จานั้นสตาร์ทต่อมาก็ไม่ติดครับ มีเสียงดังติ๊ดๆๆๆร้องเลยคับ รออีกสักพักใหญ่ถึงจะติด ตอนแรกคิดว่าเครื่องมันโหลดอยู่หรือปล่าวถึงไม่ติด พอไปจอดซื้อของที่ห้างครับดับสนิทไม่มีเสียงใดๆเกิดขึ้นทั้งสิ้นครับเรียกช่างมาช่างบอกว่ารหัส immobilizer เจ๊ง เลยลงรหัสใหม่ใช้มาได้ประมาณสองสามวันก้อเกิดอีกครับที่นี้ให้ยกรถไปศูนย์ เขาบอกว่าต้องเปลี่ยนชิ้นส่วนทั้งหมดราคาหมื่นกว่าๆเกือบสองหมื่น  ผมอยากทราบว่าผมควรจะเปลี่ยนใหม่ทั้งหมดตามที่ช่างแนะนำดีมั้ยครับหรือให้ทำอย่างไรต่อตอนนี้อยู่ในช่วงสั่งของครับมัดจำแล้วสองพันครับ  ขอบคุณที่ช่วยอ่านจนจบ และขอบคุณทุกๆคำแนะนำนะครับและขอบคุณ HLM & the coup team อย่างมากครับ  :) :)

ออฟไลน์ iKrit

• Hero Member
  • Blue. Just BLUE.
Re: ขอสอบถามเรื่อง immobilizer
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 14:21:45 »
เอ...เคยเปลี่ยนถ่านที่ตัวกุญแจบ้างไหมครับ?
ผมเคยอ่านในคู่มือของรถรุ่นนึงเห็นมีเขียนไว้ว่ากุญแจ immobilizer จะใช้ไม่ได้เมื่อถ่านหมดน่ะครับ
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ nouiii_1

• Jr. Member
  • **
Re: ขอสอบถามเรื่อง immobilizer
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 14:24:37 »
แหม อุปกรณ์อิเลคโทรนิคนี่ 5 ปีมันเสียตามนัดเลยนะ เอาใจช่วยครับ  ;)

ออฟไลน์ i-din

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 15:41:41 »
ลองเปลี่ยนถ่านของตัว immo แล้วหรอยังครับ ถ้าเปลี่ยนแล้วยังไม่หาย ก็คงต้องตามน้น

ออฟไลน์ boy_nsm

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 16:27:44 »
civic ผมไม่มีถ่านครับ ผมว่ามันแค่อ่านรหัสในลูกกุญแจมากกว่านะครับ
อีกอย่างอาจทำกุญแจตกบ่อยหรือเปล่าครับ ระบบข้างในอาจะรวนก็ได้ครับ

ออฟไลน์ diff013

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 17:50:44 »
ระบบอิมโมของisuzu มีกุญแจฝังชิป กล่องรับสัญญาณอิโมจากกุญแจที่สวิทซ์สตาร์ท และกล่องecuเครื่องยนต์
ถ้าสตาร์ทได้แปลว่ากล่องทำงานปกติ ลองเอากุญแจสำรองอีกดอกสตาร์ท ถ้าสตาร์ทได้และขับเป็นปกติแสดงว่าเป็นที่กุญแจที่ใช้ประจำหรือไม่ก็กล่องรับ
สัญญาณอิมโม
ปกติกุญแจอิมโม แบบติดรีโมทราคาพันกว่าบาท ไม่มีรีโมท4-5ร้อย กล่องรับสัญญาณอิมโมประมาณ8-9พัน กล่องecuหมื่นปลายๆถึงสองหมื่นปลายแล้ว
แต่ปีรถ
ถ้าศูนย์บอกหมื่นกว่าเกือบสองหมื่นแปลว่าน่าจะเปลี่ยนกล่องecu
ลองถามดูว่าเปลี่ยนทั้งระบบ เปลี่ยนอะไรบ้าง ราคาเท่าไร

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 17:51:30 »
ยังไม่รู้ว่าอะไรเสียเป็นที่แน่ชัด
ลองติดต่อช่างหมิงดูก่อนนครับ...พอดีอยู่ใกล้ที่ทำงานผม เห็นรถยุโรปรถแพงๆ ไปทำกับแกเยอะ
ราคาน่าจะถูกกว่าของศูนย์พอสมควร  แกจะมีกล่องเครื่องมืออ่านรหัสของแกเลย http://www.ming-key.com/
ปล. ผมไม่ได้มีส่วนเกี่ยวข้องอะไรกับแกนะครับ

ออฟไลน์ friend2929

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 15:48:06 »
ขอบคุณมากครับ :D