ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องการตั้งด่านของตำรวจ  (อ่าน 3605 ครั้ง)

ออฟไลน์ bump_F10_525d

• Full Member
เรื่องการตั้งด่านของตำรวจ
« เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 17:34:39 »
พอดีเห็นเพื่อนๆพี่ๆบ่นกันว่า ขับรถเจอด่านตรวจ ตำรวจเรียกตรวจ ทุกคนบอกเป็นเสียงเดียวกันว่า มีใบขับขี่ถูกต้อง ต่อมาเค้าก็จะเรียกตรวจ ....คู่มือรถ
ขอสงสัยคือ ที่อยู่ตรง.... นั่นต้องแสดงอะไรจึงถูกกฎหมายครับ เพราะบางคนพกสมุดคู่มือติดรถไปแสดงโดนปรับ บอกว่าจะเอาสำเนาคู่มือรถ
ด้วยความที่ไม่มีความรู้ขอผู้รู้ช่วยให้ความกระจ่างหน่อยครับ จะได้เป็นแนวทางปฏิบัติที่ถูกต้องต่อไป ถ้าเป็นไปได้น่าจะมีพี่ๆในนี้ที่เป็ตำรวจทางหลวงหรือนักกฎหมายช่วยกันตอบ
ขอบคุณครับ(ผมไม่เคยเจอเองนะครับ )

ออฟไลน์ Rai

• Newbie
  • *
Re: เรื่องการตั้งด่านของตำรวจ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 21:09:02 »
ควรจะมีสําเนาเล่มทะเบียน ติดรถไว้ตลอดครับ

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 21:09:48 »
พอดีเห็นเพื่อนๆพี่ๆบ่นกันว่า ขับรถเจอด่านตรวจ ตำรวจเรียกตรวจ ทุกคนบอกเป็นเสียงเดียวกันว่า มีใบขับขี่ถูกต้อง ต่อมาเค้าก็จะเรียกตรวจ ....คู่มือรถ
ขอสงสัยคือ ที่อยู่ตรง.... นั่นต้องแสดงอะไรจึงถูกกฎหมายครับ เพราะบางคนพกสมุดคู่มือติดรถไปแสดงโดนปรับ บอกว่าจะเอาสำเนาคู่มือรถ
ด้วยความที่ไม่มีความรู้ขอผู้รู้ช่วยให้ความกระจ่างหน่อยครับ จะได้เป็นแนวทางปฏิบัติที่ถูกต้องต่อไป ถ้าเป็นไปได้น่าจะมีพี่ๆในนี้ที่เป็ตำรวจทางหลวงหรือนักกฎหมายช่วยกันตอบ
ขอบคุณครับ(ผมไม่เคยเจอเองนะครับ )

คู่มือรถที่เขาขอดูในที่นี้เขาหมายถึงคู่มือการจดทะเบียน (ภาษาชาวบ้าน หมายถึงเล่มทะเบียน) ไม่ใช่คู่มือการใช้รถนะครับ

ถ้ามีคู่มือการจดทะเบียน ก็ไม่จำเป็นต้องใช้สำเนาแล้ว

ถ้าจะถ่ายสำเนา ให้ถ่ายหน้าที่จดทะเบียน และรายจดทะเบียน เอาไว้แสดงต่อเจ้าหน้าที่บ้านเมือง

เรียกยังไงก็ไม่โดนครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 21:11:36 »
เข้าใจถูกแล้วครับมีตัวจริงแบบเป็นๆให้ดูเลยเล่มทะเบียน แต่เค้าจะเอาสำเนา งง ถูกต้องมั้ยคัรบ

ออฟไลน์ H.

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 23:02:38 »
สำเนาแล้วก็เก็บใส่กระเป๋าตังค์ติดตัวไว้นะครับ  ;D
H.

ออฟไลน์ nouiii_1

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 04, 2012, 10:57:26 »
พกกระเป๋าตังค์แหละครับถูกแล้ว พี่เค้าจะเอาเท่าไหรก็ให้พี่เค้าไป จบ ไม่สียเวลา เพราะยังๆพี่เค้าก็จะเอาให้จงได้แหละครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 04, 2012, 11:19:07 »
พกกระเป๋าตังค์แหละครับถูกแล้ว พี่เค้าจะเอาเท่าไหรก็ให้พี่เค้าไป จบ ไม่สียเวลา เพราะยังๆพี่เค้าก็จะเอาให้จงได้แหละครับ

เมื่อกอ่นผมก็คิดแบบนั้นนะครับ จ่ายๆไปให้จบๆ แต่ก็มีคนไม่เห็นด้วยว่าเป็นการสร้างวัฒนธรรมไม่ดี (ทำบ่อยเพราะเคยคิดว่าเสียเวลาจริงๆเลย)  ก็เลยขอคำแนะนำครับ

ออฟไลน์ nouiii_1

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 04, 2012, 18:37:32 »
ถ้าไม่โดน พี่เค้าไม่เสียเวลาเรียกหรอกครับ ยังไงก็โดน จากเท่าที่เคยๆมา ไม่ข้อหาใดก็ข้อหาหนึ่ง ข้อหามีเป็นร้อยย :-\  บางทีเราก็ไม่รู้ด้วยซ้ำว่ามีข้อหานี้ เช่น ป้ายทะเบียนเอียง เป็นต้น สามร้อยยย :-X

ออฟไลน์ lovehome

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 04, 2012, 21:41:32 »
ถ้าเรียกยังไงก็โดน 80% เพราะพี่เขา เลือกแล้วครับ ยังไง พก แบงก์ 50 ไว้ซักหน่อยดีกว่า เพราะ 100 มากไปเสียดาย 20 ก็หาว่าดูถูก 50 ก็หยวนๆครับ