ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำน้ำมันเครื่องสังเคราะห์ให้Accord 2.0หน่อยครับผม  (อ่าน 3812 ครั้ง)

ออฟไลน์ Boonchoo8

• Full Member
  • เมื่อใดคุณหยุดก้าว เมื่อนั้นคุณก็เริ่มถอยหลังแล้ว
สวัสดีครับ

รบกวนเพื่อนๆช่วยแนะนำน้ำมันเครื่องสังเคราะห์ให้Accord 2.0หน่อยครับ

ตอนนี้ขับมาได้หนึ่งแสนกิโลแล้วครับ อยากลองเปลี่ยนมาใช้น้ำมันเครื่องสังเคราะห์ดีๆดูบ้างครับ ที่ผ่านมาใช้แต่น้ำมันเครื่องเกรดปกติของที่ศูนย์ครับ

รบกวนหน่อยครับ ขอบคุณครับ

:D :D :D :D :D :D :D :D :D
แม้แต่เพชร ยังต้องเอามาเจียระไนก่อน จึงจะส่งประกายแวววาวได้
...รถก็ต้องล้าง ต้องขัด ต้องเคลือบ มันจึงจะสวย

ออฟไลน์ pongisra

• Hero Member
Mobil1 0W-40 ครับ

• เมื่อใดคุณหยุดก้าว เมื่อนั้นคุณก็เริ่มถอยหลังแล้ว
แม้แต่เพชร ยังต้องเอามาเจียระไนก่อน จึงจะส่งประกายแวววาวได้
...รถก็ต้องล้าง ต้องขัด ต้องเคลือบ มันจึงจะสวย

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
ขับทั่วไปใช้ยี่ห้อไหนก็ไม่ต่างกันหรอกครับ ยกเว้นของ ปตท. นะ

แนะนำให้เป็นเบอร์ 40ขึ้นไป เห็นวิ่งถึงแสนโลแล้ว หนืดหน่อยน่าจะดีครับ

ส่วนตัวใช้แต่ Shell helix ultra 5w-40 กับ Castrol edge 0w-40 ครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ panerai

5w-30 หรือ 0w-40 ของ โมบิล1 ยังไงก็ได้ครับ

ออฟไลน์ Nyquist

5W-50 หรือ 0W-40 ก็ได้ครับเพราะรถวิ่งมาแสนกิโลละ ควรเพิ่มความหนืดสักหน่อย ช่วยถนอมเครื่องยนต์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 03, 2012, 20:48:19 โดย Nyquist »

ขอบคุณเพื่อนๆทุกท่านที่เข้ามาแนะนำนำครับ เดี๋ยวจะไปลองของดีๆดูครับ ^^

ออฟไลน์ Newhang

ผมคิดว่าตราบใดก็ตามที่มันยังคงไม่กินน้ำมันเครื่อง ก็ใช้เบอร์นั้นต่อไปเรื่อยๆครับ

ส่วนยี่ห้อสังเคราะห์ อย่าใช้ valvolineนะครับ มันกินน้ำมันเครื่อง ยี่ห้ออื่นแม้แต่ไม่สังเคราะห์ก็ไม่เป็นแบบยี่ห้อนี้

ขอบคุณครับ

แล้วพวก PTT Synthetic ใช้ดีไหมครับ?