ผู้เขียน หัวข้อ: ขาย Brio ไปซื้อ Mirage หรือว่า Jazz Hybrid ดีครับ  (อ่าน 16650 ครั้ง)

ออฟไลน์ ceberos

• Sr. Member
Re: ขาย Brio ไปซื้อ Mirage หรือว่า Jazz Hybrid ดีครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กันยายน 04, 2012, 19:49:05 »
เรื่องรถ ผมก็ไม่ชอบ altis 1.8 dual แต่ทำไงได้ มันซ่อมกันง่ายดายมาก ขับไม่ดี ไม่สนุกก็ยังใช้ เพราะยังไม่มีทุนที่จะไปพอเล่นรถที่ดีกว่านี้ และรถที่มีปัญหาน้อยกว่านี้  ซื้อรถซักคัน อันดับแรกเลยที่ต้องคิดคือการกินน้ำมัน และอะไหล่ส่วนต่าง ๆ   มันก็เหมือนๆกับกระทุ้ก่อนอะครับ  รถที่ใช่ หรือรถที่ใช้  รถถ้าเราไม่ขับเกินความสามารถของมัน มันก็ยังปลอดภัยเสมอ เหมือนเอาเชือกมาผูกอะไรแล้วก็ลาก ถ้าเรารุ้ว่ามันจะไม่ไหวเราต้องหาเพิ่ม เช่น รถยวบยาบ เราก็ไปหาโช๊คมาเพิ่ม  มันไม่มีอะไรในโลกที่ Perfect หรอกครับ ยิ่งสมัยนี้ซื้อรถต้องพกดวงไปด้วย บางคันคนอื่นใช้ไม่มีปัญหาอะไร เราใช้ปัญหามาบาน สารพัดที่จะสุดปวดหัว 

ออฟไลน์ WhoIsI

• Jr. Member
  • **
Re: ขาย Brio ไปซื้อ Mirage หรือว่า Jazz Hybrid ดีครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กันยายน 04, 2012, 20:08:13 »
ขอบคุณทุกคนที่ช่วยกันออกความเห็นครับ   :D
ตกลงผมไม่ขายแล้ว นอนคิดมาทั้งคืนเลย
ตอนแรกเห็นว่าได้สี่แสนเลยลังเลว่าจะขายดีไหม
แต่พอคิดว่ายังไงก็ต้องเพิ่มเงินอีกเป็นแสนเลยหยุดดีกว่า
เดินหน้าต่อแล้วยิ่งเจ็บตัว เลยกะว่าจะเอาเงินไปแต่งรถ
แล้วไปทำเรื่องคืนภาษีครับ   ;D

ยินดีด้วยครับที่คิดได้ ไม่อย่างนั้นต้องเสียเงินโดยเปล่าประโยชน์ รถคันหนึ่งราคาหลายแสนอยู่
เอาเงินไปทำอย่างอื่นแล้วอีก 5 ปี ค่อยว่ากันใหม่

ออฟไลน์ ton_lek

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กันยายน 04, 2012, 21:24:11 »
ผมสงสัยอย่างนึงครับ   ท่านเจ้าของกระทู๊บอกว่าไม่ชอบใจเรื่องการลดต้นทุน

แต่ทำไมถึงตัดสินใจซื้อมาล่ะครับ  ถ้าแค่เรื่องนี้ก็น่าจะเห็นๆกันอยู่แล้วที่โชว์รูม 

แถมเพิ่งซื้อแค่ 2 เดือนล่าสุดเองด้วย  น่าจะมีข้อมูลให้รู้ๆกันอยู่แล้วก่อนไปดูรถด้วยซ้ำ

ตอนที่จัดสินใจซื้อนั้นทำไมถึงพอใจเจ้ารถคันนี้ครับ?

ถ้าจะเปลี่ยนตอนนี้มองยังไงก็ขาดทุนย่อยยับ 

ตอบง่าย ๆ เลยครับ เพราะผมรีบใช้รถครับ แต่พลาดที่ไม่ได้ศึกษา Brio จริงจัง
รู้แต่ว่าคนด่ากันเยอะ เรื่องที่ปัดน้ำฝนไรพวกนี้ แต่ผมไม่สนใจครับ ไม่มีผมก็โอเค
แต่ที่ผมรับไม่ได้คือเรื่องแผงประตูเปลือยครับ Honda มันบ้าไปแล้ว  >:(
รถ 500,000 แต่เปลือยแผงประตู คิดได้ไงวะครับ ดูถูกผู้บริโภคสิ้นดี
เข้าใจว่ารถ Eco car เมืองไทยตีความหมายจาก Ecology เป็น Economic
แต่ Swift Mirage Almera March ทำไมมันมีมาให้ครับ
จะตัดอ๊อฟชั่นนู่นนี่นั่น หรือมีมาให้น้อยกว่าเพื่อนอย่างโฉมนี้ผมไม่ว่า
แต่อย่าครับ อย่าเปลือยแผงมาแบบนี้ มันทุเรศครับ
รู้ไหมครับ 3 วันแรกที่ได้รถ ผมก็มีความสุขดี แต่พอวันที่ 3 ผมเหลือบไปเห็นแผงประตูเท่านั้นแหละ
หมดใจกับรถรุ่นนี้ไปเลยครับ ไม่นึกว่ายี่ห้ออย่าง Honda มันจะคิดได้  :'(
สรุปนะครับ ผมรีบใช้รถ แล้วรถที่ออกได้เลยมีแค่คันเดียวคือ Brio ครับ เลยซื้อมาใช้

แต่ตอนนี้เริ่มทำใจได้แล้วครับ ก็อยู่กับมันไปจนกว่าจะพ้น 5 ปีแล้วค่อยขายทิ้งครับ  ;D

ออฟไลน์ patzahut

• Hero Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กันยายน 04, 2012, 22:11:13 »
สิ่งที่เราควรให้ความสำคัญกับรถมีปัจจัยอื่นๆมากกว่านี้นะครับ

เช่น ช่วงล่าง การขับขี่ โครงสร้าง อุปกรณ์ความปลอดภัย สิ่งเหล่านี้สำคัญมากกว่าแผงพลาสติกแข็งๆเหล่านั้นมากเลยนะครับ

ออฟไลน์ KLANG MR-S

• Sr. Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 01:36:29 »
มองหาข้อดีของรถให้เจอ ใช้ไปนาน ๆ เดี๋ยวก็มีความสุขเองล่ะครับ เงินทองหายาก  ใช้ให้คุ้มค่าดีกว่า จะไปคิดว่าไม่ถูกใจต้องเปลี่ยน ในโลกนี้ไม่มีรถคันไหนถูกใจเรา 100% หรอกครับ

ยังไงผมว่าบริโอ้มันก็ตอบโจษท์คุณได้คือ มีรถใช้เลยไม่ต้องรอ

เอาเข้าจริง ๆ นะครับ ถ้าไม่คิดอะไรเยอะแยะ ผมว่าจะบริโอ้ มิราจหรือแจส มันก็พาเราไปถึงที่หมาย ประหยัด พอ ๆ กันนั่นล่ะครับ ใช้ไปเถอะ อย่าคิดมาก เบื่อก็แต่งนู่นนิดนี่หน่อยก็พอหายเบื่อได้ครับ

ออฟไลน์ hutzero

• Hero Member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 15:36:07 »
ผมสงสัยอย่างนึงครับ   ท่านเจ้าของกระทู๊บอกว่าไม่ชอบใจเรื่องการลดต้นทุน

แต่ทำไมถึงตัดสินใจซื้อมาล่ะครับ  ถ้าแค่เรื่องนี้ก็น่าจะเห็นๆกันอยู่แล้วที่โชว์รูม 

แถมเพิ่งซื้อแค่ 2 เดือนล่าสุดเองด้วย  น่าจะมีข้อมูลให้รู้ๆกันอยู่แล้วก่อนไปดูรถด้วยซ้ำ

ตอนที่จัดสินใจซื้อนั้นทำไมถึงพอใจเจ้ารถคันนี้ครับ?

ถ้าจะเปลี่ยนตอนนี้มองยังไงก็ขาดทุนย่อยยับ 

ตอบง่าย ๆ เลยครับ เพราะผมรีบใช้รถครับ แต่พลาดที่ไม่ได้ศึกษา Brio จริงจัง
รู้แต่ว่าคนด่ากันเยอะ เรื่องที่ปัดน้ำฝนไรพวกนี้ แต่ผมไม่สนใจครับ ไม่มีผมก็โอเค
แต่ที่ผมรับไม่ได้คือเรื่องแผงประตูเปลือยครับ Honda มันบ้าไปแล้ว  >:(
รถ 500,000 แต่เปลือยแผงประตู คิดได้ไงวะครับ ดูถูกผู้บริโภคสิ้นดี
เข้าใจว่ารถ Eco car เมืองไทยตีความหมายจาก Ecology เป็น Economic
แต่ Swift Mirage Almera March ทำไมมันมีมาให้ครับ
จะตัดอ๊อฟชั่นนู่นนี่นั่น หรือมีมาให้น้อยกว่าเพื่อนอย่างโฉมนี้ผมไม่ว่า
แต่อย่าครับ อย่าเปลือยแผงมาแบบนี้ มันทุเรศครับ
รู้ไหมครับ 3 วันแรกที่ได้รถ ผมก็มีความสุขดี แต่พอวันที่ 3 ผมเหลือบไปเห็นแผงประตูเท่านั้นแหละ
หมดใจกับรถรุ่นนี้ไปเลยครับ ไม่นึกว่ายี่ห้ออย่าง Honda มันจะคิดได้  :'(
สรุปนะครับ ผมรีบใช้รถ แล้วรถที่ออกได้เลยมีแค่คันเดียวคือ Brio ครับ เลยซื้อมาใช้

แต่ตอนนี้เริ่มทำใจได้แล้วครับ ก็อยู่กับมันไปจนกว่าจะพ้น 5 ปีแล้วค่อยขายทิ้งครับ  ;D

ถ้าแค่แผงประตูเค้ามีวิธีแก้นะ  ลองดูตัวอย่าง
http://www.thaihondabrio.com/forum/index.php?topic=453.30

ส่วนเรื่องใบปัดน้ำฝนหลังเห็นเค้าโมฯ ทำที่ฉีดน้ำแรงดันสูงใส่กระจกหลังไปเลย

ออฟไลน์ subzero4554

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 20:27:14 »
ผมว่า จขกท ก็เหมือนผมหล่ะครับไม่เคยมีรถไม่รู้เรื่องรถเท่าไหร่พอมีตังอยากมีรถสักคัน ก็วิ่งเข้าหายี่ห้อที่คุ้นหูคุ้นตาคนใช้เยอะ ผมไม่เคยรู้แม้แต่เรื่อง ออฟชั่น กำลังเครื่อง ช่วงล่าง รถได้เร็วก็ยิ่งดี แต่เมื่อได้ศึกษาอย่างแท้จริงก็เริ่มเข้าใจมันก็มาจากบทความในเวปนี้และเวปอื่นๆหล่ะว่ารถดีๆเขาดูกันแบบไหน สุดท้ายก็ไม่ได้รถที่ตั้งใจจะไปซื้อทั้งที่ตอนแรกอยากได้มาก

ออฟไลน์ zuneo

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 12:17:08 »
ในความคิดของผม
ผมจะขายยยยยยครับ!!!!!

จะขาดทุนก็ยอม เพราะถ้ารู้สึกว่ารถคันที่มีมันไม่ใช่
มันไม่เหมาะกับตัวเรา
และรู้สึกว่าเราไม่ 100%กับรถคันนี้แล้ว
ใช้ต่อไป ก็จะหมดความรักความหวงแหนเอาซะดื้อๆ
ในกรณีนี้ ลุงของผมซื้อรถตามใจคุณป้า อยากได้ฟอร์จูนเนอร์ 3.0 4WD
แต่ตัวคุณลุงไม่ชอบเพราะเคยใช้ีวีโก้มาก่อน
สุดท้ายก็ขัดใจภรรยาไม่ได้ ซื้อฟอร์จูนเนอร์มาใช้
คือแกก็เอามาใช้จริงๆครับ ใช้แบบไม่ค่อยถนอมเท่าไรด้วย
ขนาดรถสีทอง ยังเห็นรอยรอบคันซะชัดเจน
ผมก็ถามแกนะ ว่าทำไมไม่ไปเคลมประกัน ไม่ไปทำสีบ้าง
แกบอกว่าไม่ได้อยากได้ แล้วก็บ่นๆๆๆ เพราะต้องตามใจเมีย
ใช้รอให้มันเสียเยอะๆ จะได้ขายทิ้งๆไป แกอยากได้กระบะโคโรลาโดแทน

ผมถึงได้คำตอบกับตัวเองว่า
การมีรถซักคันคู่กาย มันไม่ใช่แค่มีเงิน แต่มันต้องรู้สึกรักและผูกพันด้วย
จะได้มีความรู้สึกหวงแหนและทะนุถนอมมันหนะครับ  

จะคิดแบบนั้นมันก็ถูกครับแต่เราต้องดูด้วยว่างบประมาณที่เรามีอ่ะ มันเต็มกำลังเราแล้วหรือยังถ้าเราขายไปแล้วเรามาซื้อรถแล้วต้องเป็นหนี้เพิ่ม สมมติเอานะครับว่าขายได้ 400000 เงินที่เราเก็บแทบไม่มีเลย เอาไปดาวน์ mirage หรือ jazz hb หรือคันอื่นๆ มันไม่คุ้มเลยครับไหนจะต้องเสียเงินผ่อนไม่รู้หมดเมื่อไหร่ ไหนจะขาดทุนอีก โอเคมันอาจจะได้ที่เราถูกใจอยู่คู่กับเราได้นาน แต่มันก็ลำบากอยู่นะครับ

ถ้าสมมติว่าผมต้องเลือกระหว่างรถกับแฟน ผมเลือกแฟนเลย ถ้าผมมีรถที่ผมชอบแต่แฟนไม่ชอบ งั้นผมให้แฟนเลือกดีกว่าว่าจะเอาคันไหน ผมจะไม่ขัดใจ ไม่บ่นเพราะผมถือว่าผมได้ให้เค้าตัดสินใจแล้ว เราเป็นคนขับ แต่เค้าเป็นคนนั่ง ผมให้ความสำคัญกับคนนั่งมากกว่าครับ

ขอโทษนะครับถ้าเกิดว่าข้อความนี้อาจจะดูไม่สมเหตุสมผลไปบ้าง แต่นี่เป็นความคิดเห็นส่วนตัวของผมคนเดียวครับ :)

เจ้าของรถต้องชั่งใจเองครับ ถ้าเปลี่ยนเป็น Mirage กับเงินที่ต้องเพิ่มมันคุ้มกันมั๊ย

อย่าคิดว่าเป็นเงินที่เสียไป คิดซะว่าเป็นเงินที่เพิ่มเข้ามา เพื่อที่จะเปลี่ยนรถมาเป็นแบบที่เราชอบ

อาจจะคลายๆกับการแต่งรถนั่นแหละครับ ยอมเสียตังเพิ่ม เพื่อที่จะได้รถในแบบที่เรารักเราต้องการ

แต่ถ้าเราคิดว่ามันเพิ่มเงินเยอะเกินไปเราก็ทนใช้แบบเดิมไปครับ

สุดท้ายมันก็ขึ้นอยู่กับความรู้สึกล้วนๆครับ  ;D