ผู้เขียน หัวข้อ: ขาย Brio ไปซื้อ Mirage หรือว่า Jazz Hybrid ดีครับ  (อ่าน 16651 ครั้ง)

ออฟไลน์ ton_lek

• Newbie
  • *
ขาย Brio ไปซื้อ Mirage หรือว่า Jazz Hybrid ดีครับ
« เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 22:26:15 »
มีเรื่องรบกวนถามครับ
คือผมซื้อ Brio มาได้ประมาณ 2 เดือนแล้วไม่ชอบใจกับการลดต้นทุนของ Honda ครับ
เลยจะขายทิ้ง แต่ไม่รู้ว่าจะซื้อ Mirage หรือ Jazz Hybrid ดีครับ
อยากได้ที่ประหยัดครับ ส่วนใหญ่ผมขับไม่ค่อยเร็ว 40-60 km/hr
ส่วนมากใช้รถในเมือง นานๆ จะออกนอกเมืองสักครั้งครับ เฉลี่ยวันละ 30 km. โดยประมาณครับ
เลยไม่รู้ว่าจะเลือก Mirage ที่เป็น Eco Car เหมือนเดิม แต่น่าจะประหยัดกว่า Brio
หรือจะกระโดดไปเล่น Jazz Hybrid เลยดี เพราะเจอรถติดค่อนข้างบ่อยเหมือนกัน

ทุกคนว่าตัวไหนน่าจะดีกว่าครับ  :-[

ออฟไลน์ ceberos

• Sr. Member
Re: ขาย Brio ไปซื้อ Mirage หรือว่า Jazz Hybrid ดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 22:34:58 »
เกรงว่าจะไม่ประหยัดก็ค่ารถใหม่นี้ละฮะ ท่านต้องขาดทุนเท่าไหร่ครับถึงได้มา คิดให้ดีก่อนนะครับ ไหนๆก็ซื้อมาแล้ว brio มันก็ eco ไม่ใช่รึ  เครื่องเท่ากันเลย กินน้ำมันให้ตายก็ไม่น่าจะต่างกัน ฟ้ากับเหวนะครับ

ออฟไลน์ Headman

• Hero Member
Re: ขาย Brio ไปซื้อ Mirage หรือว่า Jazz Hybrid ดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 22:40:44 »
ผมว่า ใช้ บริโอ ต่อไปนะครับ  ;D ;D ;D ไหนๆ ก็มีแล้ว แถมไม่ขาดทุนด้วยครับ
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 22:58:17 »
จับฉลากได้รถมาหรือยังไงครับนี้ ? ถ้าใช่ก็ขายซื้อ Mirage ก็ดีครับ เพราะส่วนต่างของ Mirage กับ Jazz hybrid เติมน้ำมันได้อีกนาน

แต่ถ้าบริโอนี้ซื้อมา จะขายตอนนี้ผมว่าไม่คุ้มอย่างมาก เงินหายฟรีครึ่งต่อครึ่งเลยนา
H.

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 23:01:48 »
ใช้ brio ต่อไปเถอะ ครับ น่าจะดีกว่า ไม่ขาดทุนด้วย รถมันก็ไม่ได้แย่อะไรมากมายครับ แต่งนิดหน่อยสวยแล้วคับ  ;D

ปล ผมว่า brio นั่งภายในผมว่านั่งสบายและดูกว้างสุดในกลุ่ม eco car นะครับ ดูสบายดี ชอบตรงนี้ด้วย

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 23:04:13 »
ถ้าขายตอนนี้ ผมว่าขาดทุนย่อยยับแน่นอน
เพราะขนาดรถใหม่ ยังขายไม่ค่อยดีเลย (มั้งครับ)

แต่ถ้าจะเปลี่ยนจริงๆ ผมว่าขยับไปเอาแจ๊ซน่าจะดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Mario_Yadel

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 23:06:19 »
ขายไปไม่น่าคุ้ม
เพราะรถไม่ยังไม่ขาดตลาดเหมือน Eco car แบรนด์อื่น
ผมล้อเล่นครับ หากโจทย์ยังเป็นประหยัด ใช้บริโอ้ไปก่อนครับ
ส่วนต่างของเงินที่ต้องนำมาซื้อรถใหม่ เติมน้ำมันได้หลายปีเลยครับ
แต่ถ้าหากไม่ชอบ อยากได้รถใหม่ เงินเหลือก็ไม่ว่ากันครับ เพราะตัวเลือกที่
ให้มา ยังดูดีกว่าบริโอ้ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 23:12:52 »
ผมว่าอย่าเลยครับ มันจะสวนทางกับคำว่าประหยัด

เพราะจะขาดทุนโดยไม่จำเป็น แล้วตัวเลือกที่ให้มามันก็ประหยัดไล่ๆกัน

แล้วบอกว่าไม่ชอบการลดต้นทุนของฮอน แล้วทำไมเอาแจ๊สเข้ามาด้วย

แต่ถ้าจะเปลี่ยนจริงๆเอา แจ๊สธรรมดาก็พอครับ

ออฟไลน์ bigglives

• Love Technology
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 23:36:12 »
อย่าเลยครับ

ผมเคยลองเอามาร์ชไปถามราคา เทรดแล้วเมื่อหลายอาทิตย์เพราะแม่อยากได้ Jazz Hybird แทนมาร์ช 1 คัน(มี 2 คัน) เซลล์ถามราคาให้ ผมออกรถมา 542,000 คันน้องผม 537,000 ได้ราคา 350,000 ผมละช็อค เลยเก็บไปใช้ต่อ ส่วนแจ๊ส ก็จองแยกไปเลย

(บรรทัดนี้คิดเองนะครับ ไม่รู้จะจริงหรือเปล่า  ;D)เหตุที่ตกหนักเพราะ ขายออกไปได้ก็จริง แต่เจอช่วงนี้กับโปรรถคันแรกที่จะหมดสิ้นปีนี้ ผมว่า ราคารถมือ 2 ตกหนักกว่า(ปกติก็ตกอยู่แล้วครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 03, 2012, 23:37:47 โดย bigglives »
Twitter : @bigglive
facebook : facebook.com/bigglive
Website : itcoolgang.com

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 23:43:12 »
เอ่อ มาให้ข้อมูลเพิ่มครับ
พอดีวันนี้ไปให้เต๊นท์เค้าตีราคาให้ เค้าให้ 400,000 ครับ
เลยคิดว่าถ้าราคานี้ขายไปยังไม่เจ็บใจเท่าที่ศูนย์ตีราคาให้เพื่อจะไปเปลี่ยนเป็น jazz hybrid
ศูนย์ให้แค่ 370,000 ครับ แถมตอนที่ศูนย์ตีราคาให้ผมเพิ่งออกรถมาไม่ถึงเดือน
อึ้งเลยครับ !!!! ตอนนั้นรีบถอยออกมาแทบไม่ทัน
พอมาเจอ 400,000 วันนี้ค่อยใจชื้นหน่อย
อีกอย่างถ้าออกรถใหม่คราวนี้ ผมก็ยังใช้สิทธิ์รถคันแรกได้ครับ
เพราะใช้ชื่อน้องชาย  ;D

ออฟไลน์ DArkMaster

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 04, 2012, 00:10:17 »
ถ้าเหตุผลเพียงแค่ประหยัด ผมไม่เห็นถึงความจำเป็นอะไรที่จะต้องเปลี่ยนรถนะครับ ผมว่าเจ้าบริโอ้ก็ประหยัดอยู่นะครับ ;D

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 04, 2012, 00:18:51 »
Jazz HB ดิครับ ถ้าจะให้เห็นความแตกต่าง ถ้าไป Mirage ก็ไม่หนีจากเดิมเลยหละครับ :P

ออฟไลน์ settavut

• Full Member
  • First
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 04, 2012, 00:45:29 »
เป็นผม ถึงได้สี่แสน ก็ยังใช้ต่อครับ

แต่ถ้าอยากเปลี่ยนจริงๆ ข้ามไป jazz hb เลยดีกว่าครับ
Altis CNG MC 2010
CHR HV HI 2018

ออฟไลน์ Chris Evn

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 04, 2012, 00:48:59 »
Brio ไป Mirage มันไม่ต่างกันหรอกครับ อย่าเปลี่ยนเลย

ออฟไลน์ Action

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 04, 2012, 01:16:17 »
คำถามเดียวเลยนะ "คุ้มหรอ ?"

ใช้รถมาแค่ 2 เดือนแล้วเปลี่ยน เหมือนคุณซื้อกาแฟแบคแคนย่อนมา 1 แก้ว จิบนิดเดียวแล้วทิ้งเลยน่ะ
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ rvsmart

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 04, 2012, 01:18:53 »
ราคารถใหม่-ภาษีรถคันแรก แล้วหักค่าเสื่อมอีกราว30% ถ้าตัดใจได้ผมรับดูแลต่อครับ (ต้องไม่เคยเฉียวชนนะ)

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 04, 2012, 01:51:44 »
ขับ Brio ต่อไปเถอะครับ ขายตอนนี้ก็ขาดทุนเปล่าๆ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 04, 2012, 10:26:04 »
คิดให้รอบก่อนนะครับ เดี๋ยวได้คันใหม่มาแล้วไมถูกใจอีกกลายเป็นขาดทุนซ้ำซ้อน
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

Phongrapee

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 04, 2012, 10:48:45 »
Brio นี่ ถ้าเอาไปใส่ที่ปัดน้ำฝนหลังเอง ทำได้ไหมครับ

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 04, 2012, 10:57:37 »
ถ้าเป็นผมจะไม่ขาย brio เพื่อไปถอย  mirage ครับ เพราะผมว่ามันเป็นรถลักษณะเดียวกัน
เคยลองขับ brio มา ผมว่ามันก็สมราคา เคยไปลูบๆ คลำๆ mirage มันก็ไม่ต่างกันอย่างชัดเจน
จากตัวเลือกที่มีอยู่  ไป jazz hybrid ดีกว่าครับ ถ้าซื้อผ่อนก็เพิ่มมาอีกไม่กี่บาท ผมว่าคุ้ม ได้รถ ใหญ่ขึ้น เอนกประสงค์ขึ้นครับ
แต่ถ้าเลือกดีๆ ถ้ามีรถหลายคัน ผมจะเก็บบริโอ ไว้ขับเล่นๆในเมืองครับผม เพราะจขกท ใช้รถน้อย ขับนิดเดียว ในเมืองคล่อง

ออฟไลน์ nicsjerry

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 04, 2012, 10:59:03 »
ถ้าคิดจะเปลี่ยนจริงๆ แนะนำให้ เล่น คลาสที่สูงขึ้นดีกว่า เช่น แจ๊ส เป็นต้น

ออฟไลน์ hunniesprite

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 04, 2012, 11:01:50 »
ช่วงนี้จะขายรถมือสองราคาย่อมตกเป็นธรรมดา ใครเขาจะซื้อรถมือสองในราคาที่ ถูกกว่ามือหนึงแค่แสนเดียวะครับเพราะเขาสุ้ไปเอามือหนึ่งแล้วได้ลดภาษีดีกว่ายังก็เป็นของใหม่ แล้วจขกท.จะเปลี่ยนไปเป็นมิราจผมว่ามันไม่คุ้มเลยกับเงินที่ต้องเสียไปจากส่วนต่างของบริโอ้เพราะรถมันไม่ได้ต่างกันสักเท่าไรเลย สรุปยังไงก็ไม่คุ้มนอกซะจากเงินคุณจะเหลือๆจริงๆ

ออฟไลน์ kan.kom

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 04, 2012, 11:27:26 »
ช่วงนี้ตลาดรถมือสอง พวกอีโคาร์ราคาไม่ค่อยดีครับ
ไม่แนะนำอย่างแรงถ้าจะขายเพื่อไปซื้ออีโคคาร์คันใหม่
เสียดายมากๆ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 04, 2012, 12:06:41 »
ขอบคุณทุกคนที่ช่วยกันออกความเห็นครับ   :D
ตกลงผมไม่ขายแล้ว นอนคิดมาทั้งคืนเลย
ตอนแรกเห็นว่าได้สี่แสนเลยลังเลว่าจะขายดีไหม
แต่พอคิดว่ายังไงก็ต้องเพิ่มเงินอีกเป็นแสนเลยหยุดดีกว่า
เดินหน้าต่อแล้วยิ่งเจ็บตัว เลยกะว่าจะเอาเงินไปแต่งรถ
แล้วไปทำเรื่องคืนภาษีครับ   ;D

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 04, 2012, 14:44:24 »
ถ้าจะเปลี่ยนจริงๆ  ประหยัดจริง ทั้งราคาและน้ำมัน ผมว่า Mirage ครับ แต่ถ้าพื้นที่ใหญ่กว่าดูดีกว่าก็ Jazz ครับผม ผมชอบ Jazz แต่ซื้อ Mirage ครับผม เพราะ Jazz แพงกว่าพอสมควร ไม่มีเงินผ่อนครับผม :)

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 04, 2012, 15:00:12 »
ในความคิดของผม
ผมจะขายยยยยยครับ!!!!!

จะขาดทุนก็ยอม เพราะถ้ารู้สึกว่ารถคันที่มีมันไม่ใช่
มันไม่เหมาะกับตัวเรา
และรู้สึกว่าเราไม่ 100%กับรถคันนี้แล้ว
ใช้ต่อไป ก็จะหมดความรักความหวงแหนเอาซะดื้อๆ
ในกรณีนี้ ลุงของผมซื้อรถตามใจคุณป้า อยากได้ฟอร์จูนเนอร์ 3.0 4WD
แต่ตัวคุณลุงไม่ชอบเพราะเคยใช้ีวีโก้มาก่อน
สุดท้ายก็ขัดใจภรรยาไม่ได้ ซื้อฟอร์จูนเนอร์มาใช้
คือแกก็เอามาใช้จริงๆครับ ใช้แบบไม่ค่อยถนอมเท่าไรด้วย
ขนาดรถสีทอง ยังเห็นรอยรอบคันซะชัดเจน
ผมก็ถามแกนะ ว่าทำไมไม่ไปเคลมประกัน ไม่ไปทำสีบ้าง
แกบอกว่าไม่ได้อยากได้ แล้วก็บ่นๆๆๆ เพราะต้องตามใจเมีย
ใช้รอให้มันเสียเยอะๆ จะได้ขายทิ้งๆไป แกอยากได้กระบะโคโรลาโดแทน

ผมถึงได้คำตอบกับตัวเองว่า
การมีรถซักคันคู่กาย มันไม่ใช่แค่มีเงิน แต่มันต้องรู้สึกรักและผูกพันด้วย
จะได้มีความรู้สึกหวงแหนและทะนุถนอมมันหนะครับ 

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 04, 2012, 15:36:26 »

จะขาดทุนก็ยอม เพราะถ้ารู้สึกว่ารถคันที่มีมันไม่ใช่
และรู้สึกว่าเราไม่ 100%กับรถคันนี้แล้ว
ใช้ต่อไป ก็จะหมดความรักความหวงแหนเอาซะดื้อๆ
ในกรณีนี้ ลุงของผมซื้อรถตามใจคุณป้า อยากได้ฟอร์จูนเนอร์ 3.0 4WD
แต่ตัวคุณลุงไม่ชอบเพราะเคยใช้ีวีโก้มาก่อน
สุดท้ายก็ขัดใจภรรยาไม่ได้ ซื้อฟอร์จูนเนอร์มาใช้
คือแกก็เอามาใช้จริงๆครับ ใช้แบบไม่ค่อยถนอมเท่าไรด้วย
ขนาดรถสีทอง ยังเห็นรอยรอบคันซะชัดเจน
ผมก็ถามแกนะ ว่าทำไมไม่ไปเคลมประกัน ไม่ไปทำสีบ้าง
แกบอกว่าไม่ได้อยากได้ แล้วก็บ่นๆๆๆ เพราะต้องตามใจเมีย
ใช้รอให้มันเสียเยอะๆ จะได้ขายทิ้งๆไป แกอยากได้กระบะโคโรลาโดแทน

การมีรถซักคันคู่กาย มันไม่ใช่แค่มีเงิน แต่มันต้องรู้สึกรักและผูกพันด้วย
จะได้มีความรู้สึกหวงแหนและทะนุถนอมมันหนะครับ  

จะคิดแบบนั้นมันก็ถูกครับแต่เราต้องดูด้วยว่างบประมาณที่เรามีอ่ะ มันเต็มกำลังเราแล้วหรือยังถ้าเราขายไปแล้วเรามาซื้อรถแล้วต้องเป็นหนี้เพิ่ม สมมติเอานะครับว่าขายได้ 400000 เงินที่เราเก็บแทบไม่มีเลย เอาไปดาวน์ mirage หรือ jazz hb หรือคันอื่นๆ มันไม่คุ้มเลยครับไหนจะต้องเสียเงินผ่อนไม่รู้หมดเมื่อไหร่ ไหนจะขาดทุนอีก โอเคมันอาจจะได้ที่เราถูกใจอยู่คู่กับเราได้นาน แต่มันก็ลำบากอยู่นะครับ

ถ้าสมมติว่าผมต้องเลือกระหว่างรถกับแฟน ผมเลือกแฟนเลย ถ้าผมมีรถที่ผมชอบแต่แฟนไม่ชอบ งั้นผมให้แฟนเลือกดีกว่าว่าจะเอาคันไหน ผมจะไม่ขัดใจ ไม่บ่นเพราะผมถือว่าผมได้ให้เค้าตัดสินใจแล้ว เราเป็นคนขับ แต่เค้าเป็นคนนั่ง ผมให้ความสำคัญกับคนนั่งมากกว่าครับ

ขอโทษนะครับถ้าเกิดว่าข้อความนี้อาจจะดูไม่สมเหตุสมผลไปบ้าง แต่นี่เป็นความคิดเห็นส่วนตัวของผมคนเดียวครับ :)

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 04, 2012, 15:46:17 »
       ถ้าอยากประหยัด jazz ตัว s  ติดแก๊ส LPG ครับ ประหยัดกว่าHBเเน่ครับ สิ้นเปลือง 1 บาท ต่อ กม รู้สึกว่าภาษีได้คืนมากกว่า HB นะครับ

ออฟไลน์ HME

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 04, 2012, 16:02:21 »

เป็นผมก็จะขาย ทนขับรถที่ตัวเองไม่ชอบ เสียสุขภาพจิตเปล่าๆ
จขกท ขับได้แค่สองเดือนก็จะขาย แสดงว่าซ์้อสดและรู้ทั้งรู้ว่าราคามันตกแต่ๆ แสดงว่ามีเงินพอสมควร

เปลี่ยนแน่นอนครับ แจ๊สไฮบริดเลย จบ จะได้ไม่ต้องมาคิดทีหลัง(ประหยัดกว่า ออปชั่นจัดเต็มกว่า แพงกว่า แรงกว่า)

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 04, 2012, 17:21:02 »
ผมสงสัยอย่างนึงครับ   ท่านเจ้าของกระทู๊บอกว่าไม่ชอบใจเรื่องการลดต้นทุน

แต่ทำไมถึงตัดสินใจซื้อมาล่ะครับ  ถ้าแค่เรื่องนี้ก็น่าจะเห็นๆกันอยู่แล้วที่โชว์รูม 

แถมเพิ่งซื้อแค่ 2 เดือนล่าสุดเองด้วย  น่าจะมีข้อมูลให้รู้ๆกันอยู่แล้วก่อนไปดูรถด้วยซ้ำ

ตอนที่จัดสินใจซื้อนั้นทำไมถึงพอใจเจ้ารถคันนี้ครับ?

ถ้าจะเปลี่ยนตอนนี้มองยังไงก็ขาดทุนย่อยยับ