ผู้เขียน หัวข้อ: ++ ข่าวคุณบอสขับเฟอรารี่ชนตำรวจดังไปถึงเมืองนอกเชียวนะครับเนี่ย ++  (อ่าน 14699 ครั้ง)

ออฟไลน์ armyfst

• Full Member
ความจริงคนรวยกับจนก็ไม่ได้ต่างกันมากนักหรอก ถ้าคนจนมีเงินมีอำนาจก็คงจะใช้เพื่อเอาตัวรอดเหมือนกันเวลาทำผิด เพียงแต่ว่าเรามักเจอคนรวยที่ผิดแล้วใช้เงินให้เป็นประโยชน์เพื่อเอาตัวรอดก็เท่านั้นและใช้ได้ดีกับประเทศนี้ที่คอรัปชั่นสูงเอามากๆ  ถ้าผู้กระทำผิดไม่มีเงินไม่มีอำนาจเรื่องมันก็ตัดสินไปตามเนื้อผ้า แต่ในเมื่อเงินสามารถเปลี่ยนเนื้อผ้าได้ คนรวยเขาก็ใช้เพื่อความให้ตนเองรอดพ้นจากความผิดที่ตนก่อขึ้น และไม่ใช่ว่าคนจนที่ทำผิดไม่อยากใช้แต่ไม่มีจะให้ใช้เท่านั้นเอง

ออฟไลน์ Equcha

• Sr. Member
เบื่อคนที่พูดว่า "คุกมีไว้ขังคนจน" เพียงเพื่อความมันปากของตัวเอง ทั้งๆที่จริงๆแล้วเพราะคนฐานะปานกลางหรือรวยมีเงินประกันตัว และจ้างทนายสู้คดี เลยไม่ติดคุกในช่วงทำคดี
สุดท้ายไม่ว่าจะรวยหรือจน ถ้าโดนข้อหา "ขับรถโดยประมาทเป็นเหตุให้ผู้อื่นถึงแก่ความตาย" และทำผิดครั้งแรก จะโดนเหมือนกันคือ "รอลงอาญา"

แต่ครั้งใดที่คนมาฐานะโดนรอลงอาญา พวกคนจะโจษจันว่าเพราะอำนาจเงิน อำนาจเส้นสาย และเอาไปเทียบกับคดีที่คนจนทำความผิดต่างกันแต่โดนจำคุก เช่น เก็บ CD มือ2 มาขายเป็นต้น
ทั้งๆที่มันคนละความผิด คนละอย่างกันเลย แต่ก็มีคนตาม Social Network กด Like,Share กันถล่มถลาย

ออฟไลน์ Amaranthe

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
เข้าสู่โหมดดราม่า  ;D ;D ;D ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
จบด้วยคำว่า ระหว่างคนรวยกับคนจน เจริญพรเถอะThailand only

ออฟไลน์ Rang_RX8

• Newbie
  • *
เบื่อคนที่พูดว่า "คุกมีไว้ขังคนจน" เพียงเพื่อความมันปากของตัวเอง ทั้งๆที่จริงๆแล้วเพราะคนฐานะปานกลางหรือรวยมีเงินประกันตัว และจ้างทนายสู้คดี เลยไม่ติดคุกในช่วงทำคดี
สุดท้ายไม่ว่าจะรวยหรือจน ถ้าโดนข้อหา "ขับรถโดยประมาทเป็นเหตุให้ผู้อื่นถึงแก่ความตาย" และทำผิดครั้งแรก จะโดนเหมือนกันคือ "รอลงอาญา"

แต่ครั้งใดที่คนมาฐานะโดนรอลงอาญา พวกคนจะโจษจันว่าเพราะอำนาจเงิน อำนาจเส้นสาย และเอาไปเทียบกับคดีที่คนจนทำความผิดต่างกันแต่โดนจำคุก เช่น เก็บ CD มือ2 มาขายเป็นต้น
ทั้งๆที่มันคนละความผิด คนละอย่างกันเลย แต่ก็มีคนตาม Social Network กด Like,Share กันถล่มถลาย
เห็นด้วยครับ 
เคยเจอกับคนใกล้ตัว  ญาติผมบ้านรวยมาก  ลูกสาวข้ามถนนโดนคนขับรถส่งของชนเสียชีวิต  ทางโน้นขอไกล่เกลี่ยด้วยเงิน 1 แสนบาทที่ยืมมาจากญาติๆ  เพราะไม่อยากติดคุก  แต่ทางญาติผมไม่เอาเค้าเสียใจมากบอกเงินเท่าไรลูกเค้าก็ไม่ฟื้น  อยากให้คนขับติดคุกอย่างเดียวเพราะขับรถประมาท  ทางฝ่ายนั้นก็ประกันตัวไปสู้คดี  สุดท้ายผ่านไป 2 ปียังไม่ติดคุกเลย  แค่รอลงอาญาอย่างเดียว 

ออฟไลน์ LiTtLe BoY

• Jr. Member
  • **
อุบัติเหตุเกิดขึ้นได้ทุกวันครับอันนี้เข้าใจได้

แต่ผมว่าอีกหน่อยทุกคนในประเทศก็จะใช้วิธีนี้หมดครับ กลายเป็นสูตรสำเร็จ เพราะทำแล้วรอดเสมอ คือชนแล้วหนีเข้าบ้านไปตั้งหลักก่อน แล้วให้ทนายคุย(คดีรถporche ชนคนขาด2ท่อนก็ใช่)

ออฟไลน์ M&M

• **
ไม่มีใครนั่งอยู่บนเฟอร์ตอนชนอย่าวิจารณ์วิเคราะห์ไปให้เยอะดีกว่าครับ
ผลยังไม่ออกเลยตีความไปกันหมดแล้วว่าลากศพบ้าง ไอ้นู้นไอนี้บ้างเยอะไปหมด
แต่อย่างน้อยเคสนี้ผมดูว่าดีกว่าแพรววาตรงคนขับเฟอร์ไปขอขมาศพอย่างเร็ว และทางบ้านประกาศชัดเจนไม่ว่าคดีจะเป็นอย่างไรพร้อมดูแลผู้เสียหาย
อย่างถึงที่สุด

สงสารทั้งคนชนคนตายเพราะปากคนยังอยูเนี่ยแหละครับ

ออฟไลน์ mathician

ที่จีนก็มีข่าวคล้ายๆกัน ทำให้พ่อตกงานไปด้วย
ขับ Ferrari มี ญ นั่งไปด้วย 2 คน, คนนึงไม่ใส่เสื้อผ้าด้วย

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight

ผมเองไม่เบื่อเพราะผมก็คิดอย่างนั้นว่า คุกมีไว้ขังคนจน อันนี้ผมไม่ได้ว่าศาลเพราะท่านตัดสินตามบทกฎหมายแต่ผมว่าคนที่ทำหน้าที่รักษากฎหมาย ถ้าอย่างกรณีนี้ตำรวจทำอะไรมากมายที่ผิดกฎหมายเองซะด้วยซ้ำเพื่อที่ช่วยคนรวยคนนั้น ถ้าจะให้้โยงเรื่องซีดีผมขอโยงความผิดคล้ายกันดีกว่า คนที่เก็บแผ่นซีดีเก่ามาขายส่วนตัวแล้วคิดว่าเจ้าตัวไม่ทราบหรอกว่าผิดกฎหมายเพราะแผ่นก็เป็นแผ่นถูกกฎหมาย แล้วคนที่ขายซีดีเถื่อนที่ตลาดนัดทั่วๆไปหล่ะ ผมเห็นเกือบทุกตลาดนัดบางทีก็เป็นแบบเปิดท้าย อันนั้นผิดกฎหมายอย่างจงใจแต่ทำกันได้อย่างกับว่าเสรีซะอย่างนั้น บางทีเคยเห็นกระทั่งตำรวจมาเลือกซื้อซะด้วยซ้ำ แล้วจะไม่ให้คิดได้อย่างไรว่า คุกมีไว้ขังคนจน
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ mckyparty

นักรบไซเบอร์เพียบ

ออฟไลน์ Piengdeph

• **
<<<<<<<<ชนวนก่อดราม่าใช่ไหมนี่ =____="

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
^
^
^

555 ไม่หรอกครับ แค่มาแชร์ความคิดกัน บอร์ดเราคุณภาพมากกว่าอีกหลายๆบอร์ดเยอะ  :) :) :)
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ MoO Cnoe

ประเด็นเรื่องน้องแพรวาไม่ได้อยู่ที่ เค้ากดบีบีรึเปล่า มีใบขับขี่มั้ย
เพราะยังไงน้องเค้าไม่ได้ตั้งใจชนอยู่แล้ว มันเป็นอุบัติเหตุที่ไม่มีใครอยากให้เกิด
แต่เมื่อเกิดแล้ว ทำอย่างไรในการแ้ก้ไข หรือเยียวยาผู้เสียหายต่างหาก

ทุกวันนี้ที่สังคมรุมประณามหรือด่า เพราะการรับผิดชอบ หรือสำนึกผิดของครอบครัว
มากกว่าครับ ที่ไม่มีให้เห็นน้อยมาก หรือแทบจะไม่มีเลยด้วยซ้ำ
ส่วนคนที่ด่าว่าผิดเพราะไม่มีใบขับขี่ กดบีบี อันนั้นดูจะผิดประเด็นไปครับ

ผมยกตัวอย่างสั้นๆแล้วกันครับ
จากครอบครัวผู้เสียชีวิต

ที่ข่าวออกมาว่าจำเลยสำนึกนั้นมันไม่ใช่เลย แพรวาไม่เคยกล่าวคำว่าขอโทษกับใครเลย
พูดครั้งสุดท้ายก่อนอ่านคำพิพากษาว่าเสียใจแต่ไม่ขอโทษเพราะไม่ได้ทำผิด
แต่อยากจะบอกว่าทุกคนว่าคดีนี้ยิ่งกว่าละคร ญาติทุกคนคงจะจดจำทุกอย่างที่ถูกกระทำไม่มีวันลืม

ออฟไลน์ romeo2011

• Full Member
ผมว่าอันนี้ไม่น่าจะ ประมาทเหมือน เก้าศพ นะครับ อันมีการลากผู้ตายไปอีก

แต่สุดท้ายด้วยเงินที่มี ในการต่อสู้คดีน่าจะรอลงอาญา
คนจนไม่มีเงินต่อสุ้คดี  คนรวยมีเงินสู้คดี ต่างกันตรงนี้