ผู้เขียน หัวข้อ: เอารถเก่าที่บ้าน Toyota รุ่นหน้ายิ้มปี91ไปวางเครื่องใหม่มาเลยขอสอบถามว่าค่าใช้จ่ายสมเหตุสมผ  (อ่าน 8930 ครั้ง)

ออฟไลน์ Kraze

• Newbie
  • *
รถที่บ้านเป็น Toyota Corona หน้ายิ้ม ปี 91 รุ่นเกียร์ธรรมดาเครื่องคาบูอายุเครื่องอายุตามปีรถเลยครับช่วงหลังๆมานี่เริ่มมีปัญหาตลอด
ซ่อมมาเรื่อยๆไม่จบสักทีก็เลยคุยกับที่บ้านแล้วเลยตกลงกันว่าไหนๆแล้ววางเครื่องใหม่เลยละกันแล้วก็เปลี่ยนจากเกียร์ธรรมดา
เป็นเกียร์ Auto เครื่องหัวฉีดด้วยเลยเพราะพ่อผมเขาอยากได้จะได้ขับได้สบายขึ้นไม่เมื่อยเท้าเวลารถติดในเมือง
เครื่องใหม่ที่ช่างหามาได้คือ 4A-FE 1600cc ที่ใช้กับต้ารุ่นท้ายแยกหรือท้ายโด่งพร้อมชุดเกียร์ Auto สำหรับสองอย่างนี้เขาคิดผม
 32,000 บาท แล้วหลังจากนี้คือค่าบริการและอะไหล่ต่างๆที่ทางช่างเขียนบิลมาให้ดูหลังซ่อมเสร็จแล้ว ผมเลยอยากรบกวนชาว HLM
ช่วยดูให้หน่อยครับว่ามันแพงเกินไปไหมหรือช่างคิดราคามาสมเหตุสมผลแล้ว

ยางแท่นเครื่องหน้า.........................300 บาท
สายน้ำมัน.....................................320 บาท
ยางแท่นเครื่องกลาง........................300 บาท
ยางตาน้ำ......................................80 บาท (แกะลายมื่อช่างแล้วมันอ่านได้ยังงี้จริงๆครับ = =;)
ตัวรัดท่อ.......................................60 บาท
ยางทันฝนแร้ค...............................190 บาท (อันนี้ก็อีกอันครับแกะไม่ออก)
น้ำมันเครื่อง...................................500 บาท
นำมันเกียร์.....................................600 บาท
ไฟหน้าปัดใหม่................................2500 บาท
กรองเครื่อง....................................170 บาท
ล้างหม้อน้ำ+ไส้คอย.........................1350 บาท
ตัวรัดท่อน้ำ.....................................80 บาท
สายน้ำมันพาวเวอร์...........................220 บาท
ท่อน้ำบน........................................160 บาท
ท่อน้ำล่าง.......................................190 บาท
ตัวรัดท่อ.........................................80 บาท
สายรัด...........................................30 บาท
น้ำมันพาวเวอร์..................................130 บาท
ตัวรัดท่อใหญ่...................................100 บาท
ขั้วแบต...........................................30 บาท
ค่าเดินสายไฟ...................................4000 บาท
ค่าเดินสายไฟหน้าปัดใหม่...................1500 บาท
ค่าล้างแอร์+เติมน้ำยาแอร์...................2500 บาท (อันนี้ขอให้ช่างทำให้ด้วยเนื่องจากแอร์ไม่ค่อยเย็น)
ปั้มติ้กตัวใหม่....................................800 บาท
ค่าวางเครื่อง.....................................5000 บาท

ทั้งหมดสำหรับค่าแรงกับอะไหล่ต่างๆก็ 21,190 บาทครับ + ค่าเครื่องและชุดเกียร์อีก 32,000 บาท
ทั้งหมดที่ผมเสียไปกับการวางเครื่องใหม่ครั้งนี้คือ 53,190 บาทส่วนเครื่องคาบูตัวเก่าผม
เทินที่อู่ที่ไปทำเลยช่างก็ให้ราคามา 1,500 บาทครับเลยตกลงไปเพราะไม่รู้จะเก็บเครื่องเก่าไว้ทำไม
โดยตอนนี้ก็ทำใกล้เสร็จแล้วจะไปรับรถคืนเร็วๆนี้นะครับค่าใช้จ่ายก็ตามนี้เลย ณ ตอนนี้ ผมเลยอยาก
ได้ข้อมูลจากชาว HLM ว่ามีรายการไหนแพงไปไหมจะได้ไปคุยกับช่างขอต่อรองราคาลดนั่นนี่นิดๆหน่อยๆนะครับ ^^

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 05, 2012, 08:15:38 โดย Kraze »

ออฟไลน์ Action

• Hero Member
ราคาเครื่อง 4A-FE auto ประมาณ 16,000-18,000 นะครับ (เครื่องและเกียร์)

ส่วนค่าสาย-ค่าวาง-ของเหลว จนกระทั่งขับได้น่าจะ 10,000-13,000 ครับ

เค้าทำแอร์อะไรให้หมดครับ ถ้าอู่เป็นมืออาชีพจริง คุยไปเลยครับเขาทำให้

ส่วนการเลือกเครื่องก็ต้องดูกันหน่อย หาสภาพดี ๆ ของครบ ๆ ไม่งั้นเสียค่าโง่ฟรี ๆ
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ Tee@Abuser

• Full Member
  • T&T Garage
ราคาเครื่อง 4A-FE auto ประมาณ 16,000-18,000 นะครับ (เครื่องและเกียร์)

ส่วนค่าสาย-ค่าวาง-ของเหลว จนกระทั่งขับได้น่าจะ 10,000-13,000 ครับ

เค้าทำแอร์อะไรให้หมดครับ ถ้าอู่เป็นมืออาชีพจริง คุยไปเลยครับเขาทำให้

ส่วนการเลือกเครื่องก็ต้องดูกันหน่อย หาสภาพดี ๆ ของครบ ๆ ไม่งั้นเสียค่าโง่ฟรี ๆ

ตอนนี้ราคา 4A-FE มันไม่ หมื่นปลาย แบบนี้เหมือนเมื่อก่อนแล้วนิครับผม

เนื่องจากใกล้หมดโลก และ ทางตะวันออกกลางได้ตัดออกไปเยอะทำให้เกินการปั้นราคาขึ้นด้วย ตอนนี้เท่าที่ ทราบมา อยู่ 2 หมื่นปลาย แล้วครับผม
T&T Garage & Spp Garage
Sahakorn 17 racing factory

ออฟไลน์ HornbilL

ค่าเครื่อง + เกียร์ ผมว่าแพงไปหน่อยครับ ราคานี้น่าจะหาเครื่องแรงๆกว่านี้วางได้

ส่วนค่าบริการ อันนี้รู้สึกจะคิดค่าต่างๆซ้ำซ้อนทำให้ดูแพงไปหน่อย ค่าวางเสร็จสรรพน่าจะอยู่ราวๆ 15,000 ครับ

แต่ไม่เป็นไรครับ วางไปแล้ว ใช้ให้คุ้ม ให้เรามีความสุขก็พอครับ  ;)

ออฟไลน์ Thailand01

ใช่ครับวันก่อนผมไปเดินหาเครื่อง K20Aหามาวาง CRV G2 แล้วก็เห็นเครื่อง 4A-FE อยู่ด้วยก็เลยลองถามราคาดูราคาก็อยู่20k up แล้วอ่ะครับ ส่วน K20Aราคาก็แพงกว่าก่อนน้ำท่วมอยุ่แฮะ เมื่อก่อนเคยหาได้17k ตอนนี้ก็25k up (ราคาแต่ละที่อาจไม่เท่ากัน)
^^~

ออฟไลน์ redsun

ออฟไลน์ YAmodels

เครื่อง A ราคาหมื่นปลายนี่เป็นเครื่อง 5A รึเปล่าครับ
จริงๆราคานี้น่าจะได้เครื่องตัว 3S เลยนะเนี่ย

ออฟไลน์ tfirst01

• Sr. Member
แพงไปมั้ยครับ
นอกจากค่าใช้จ่ายที่ว่ามา
อย่าลืมว่าคุณอาจจะต้องเสียเงินทำเบรกทำช่วงล่างอะไรต่างๆอีก
ผมว่ามากไปกับรถอายุขนาดนี้
ตัดใจขายแล้วเพิ่มเงินหามือสองปีใหม่ๆกว่านึ้หน่อยดีกว่า
corollaตูดเป็ดminorchange น่าจะไหวนะครับ

ออฟไลน์ ceberos

ออฟไลน์ plasma

• Newbie
  • *
รถผม เปลี่ยนเป็น 3s แรงกว่าเดิมเยอะครับ ผมว่า เครื่อง 1600 กับตัวถังนี้มันอืดไปหน่อย  ;D

ออฟไลน์ boyzz

• Jr. Member
  • **
  • เทพเจ้าก็คือคนธรรมดาแต่ทำในสิ่งที่คนธรรมดาทำไม่ได้
ถ้าราคานี้ผมว่าต้องใช้แบบกะไม่ขายอีกเลยถึงจะคุ้มครับ แต่น่าจะลดได้บ้างนะครับ
ราคาเครื่องไม่เท่าไร่แต่อะไหล่ลองเช็คดีๆๆครับ

ออฟไลน์ Kraze

• Newbie
  • *
ตอนผมรู้ค่าใช้จ่ายทั้งหมดก็อึ้งไปเลยเหมือนกันรถเก่าซื้อมาแสนนิดๆ
แต่แค่ซ่อมเครื่องก็เล่นไปครึ่งนึงของราคารถแล้ว เลยว่าจะไปต่อรองราคาให้ลดตรงค่าแรงให้หน่อยเหมือนกัน
แต่ผมโทรถามตามอู่ต่างๆแล้วก็บอกตีราคาค่าวางเครื่องมาให้ราวๆนี้เลยครับ ตั้งแต่ 42000-50000 บางอู่บอกว่าได้เป็นเครื่อง 7A ด้วย
แต่ผมเห็นว่า 4A มันน่าจะเป็นที่นิยมและหาง่ายกว่าเลยตกลงเอาตัวนี้นะครับ
ขอบคุณข้อมูลจากทุกท่านมากครับ

ออฟไลน์ ceberos

7a แท๊กซี่ก็ ลึ่มล่ำ เหมือนกันนะครับผม แค่กินกว่านิดหน่อย จะเล่น4a ผมว่า ฝาดำ 20v น่าสนสุดๆ แค่ต้องเล่นรอบสูง 3s ตัวไหนหรอครับ ge หรือว่า beam แดง  จำได้ว่า 3s จบๆต้องมีแสนไม่ใช่หรอครับ